Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC cầu điều khiển động cơ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
    Thực ra, cái động cơ em cần điều khiển nó nằm trong 1 con robot hàn 6 bậc tự do, cho kì đồ án tới của em, kiên thức về điện tử công suất thực sự rất hạn chế...chẳng biết phải làm sao nữa. Em dùng Fet với lại thiết kế một mạch driver dùng IR2110 có được không nhỉ ? Tư vấn giúp em mạch kích FET với.
    Mạch kích Fet có thể xem trong luồng sáng tạo cụm kích fet của LH.

Kích FET đơn thì dễ, kích cầu H thì hay ngắn mạch do đồng dẫn các cặp fet vì dư tĩnh điện gì gì đó.

Muốn làm thì nghiên cứu kĩ lí thuyết 1 chút trong cái file tôi cho ở dưới.
    Tài liệu hay lắm, khá đầy đủ và dễ hiểu!
    (nhưng mà tôi cũng chưa đọc qua )

Còn nếu ngán thì có thể dùng BJT C2335 làm cầu H cũng được.
    Attached Files

Comment

Đúng rồi, mấy con IC đó tích hợp sẵn, rất tiện, độ tin cậy lai cao, nhưng công suất ra của nó là quá thấp.
      Dùng relay để điều khiển thì tốc độ đáp ứng là quá thấp, kính thưa các bác. Nếu để điều khiển vị trí chính xác với mọi chế độ hoạt động của DC (như: hãm, đảo chiều,...) thì Relay là bỏ đi. (ngoại trừ Solid Relay-tạm chấp nhận)
      Với công suất lớn hơn thì phải dùng phương án khác. Có thể là SCR, IGBT, GTO,... với mạch cầu điều khiển. Nói thì vậy, nhưng cũng rất căng thẳng khi làm việc với động cơ có công suất lớn. Sai một cái là "BÙM"... banh xác mấy con linh kiện ngay. Không linh tinh như ba cái mạch điều khiển mấy cái motor vài ba chục Ampere đâu ^^
      ( XM thấy có bài về IGBT và mosfet đấy thử xem sao, XM cũng chưa đọc, hihi )

Comment

Cầu H điều khiển các loại động cơ công suất lớn này ( thực sự 1hp không có gì là lớn cả) người ta dùng từng bộ nguồn kích riêng biệt cho từng con công suất (chẳng hạn driver công suất khoảng 2 kw thì 4 con IGBT hay FET thì 4 bộ nguồn 12v, tầm 200mA, Transistor thì 6v,1.5A), hiếm khi nào dùng mấy con boostrap như IR****. Mình dùng rất nhiều driver DC này rồi, Yaskawa, Panasonic, Sanyo, Fanuc... chỉ gặp 1 loại của Mitsu là có con IR31**.

Comment

CÁc bÁc cÓ biẾt mua con driver ir 2110 Ở ĐÂu ko?
          Hay cÓ con nÀo thay thẾcon ĐÓ khÔng?
          CÁc bÁc chỈ cho em ĐỊa chỈ em chÂn thÀnh cẢm Ơn vÀ hẬu tẠ.

Comment

Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
            Cầu H điều khiển các loại động cơ công suất lớn này ( thực sự 1hp không có gì là lớn cả) người ta dùng từng bộ nguồn kích riêng biệt cho từng con công suất (chẳng hạn driver công suất khoảng 2 kw thì 4 con IGBT hay FET thì 4 bộ nguồn 12v, tầm 200mA, Transistor thì 6v,1.5A), hiếm khi nào dùng mấy con boostrap như IR****. Mình dùng rất nhiều driver DC này rồi, Yaskawa, Panasonic, Sanyo, Fanuc... chỉ gặp 1 loại của Mitsu là có con IR31**.
            đời mới hơn, các hãng dùng IPM, interligent power modul, tích hợp sẵn tầng lái, nên ko cần tới IC
            nhưng nó hoạt dộng như ic bosstrap, vì mình phải lắp thêm tụ và diode

Comment

Nguyên văn bởi trung_uy Xem bài viết
              CÁc bÁc cÓ biẾt mua con driver ir 2110 Ở ĐÂu ko?
              Hay cÓ con nÀo thay thẾcon ĐÓ khÔng?
              CÁc bÁc chỈ cho em ĐỊa chỈ em chÂn thÀnh cẢm Ơn vÀ hẬu tẠ.

bác ở đâu nhỉ, cần bao nhiêu con?

có thể dùng tạm ir2101
              http://chipletran.com/index.php?page...mart&Itemid=71

b.r

Comment

bác nào cho em một ít kiến thức về làm robocon nhé mọi người em xin ẩm ơn co gì gửi vào email cho em nhé duytuan2105@gmail.com
                em xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
                  em dùng 1 con L298N điều khiển 2 motor nhỏ 6V, dùng PWM, em thấy ngay cả khi nối chân PWM lên +5V mà 2 motor chạy vẫn chậm hơn hẳn so với khi nối trực tiếp 2 motor vào nguồn (nguồn em dùng 8 cục pin AA), công suất chắc chỉ được khoảng 2/3 so với khi đấu trực tiếp vào nguồn. em nghĩ khi PWM 100% thì nó phải chạy gần như đấu trực tiếp vào nguồn chứ, làm sao đây... ?
                  Ah chân Sense A với SenseB để làm gì nhỉ? em đọc datasheet mà chưa rõ, trong mạch của em thì em nối senseA với senseB xuống GND.
                  Hai chân sense A với B dùng để nối với một điện trở nhỏ rồi xuống mass, khi đó dòng qua động cơ cũng chính là dòng qua diện trở này, ta đo áp trên điện trở này, thì sẽ biết được dòng qua động cơ, nếu ko dùng thì nối thẳng xuống mass.
                  Làm mọi việc đúng giờ

Hãy là người Việt Nam hiện đại

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
                    đời mới hơn, các hãng dùng IPM, interligent power modul, tích hợp sẵn tầng lái, nên ko cần tới IC
                    nhưng nó hoạt dộng như ic bosstrap, vì mình phải lắp thêm tụ và diode
                    Không hẳn thế đâu.
                    Hầu hết các AC Servo driver hay VFD bây giờ dùng công suất tích hợp IGBT và driver trong cùng một module, dạng intelligent power module theo kiểu như mấy con họ PMXXXXXXXX ( PM15CNJ060 dùng trong các driver J2, J2S 400w, PM20CsJ060 driver 750w, VFD loại 2/3hp...), truyền thông giữa phần công suất và điều khiển thông qua các opto tốc độ cao. Còn ngoài ra thì họ có thể dùng các module công suất không tích hợp driver như các con 2MBI150, hay QM20/30/50/75/100...thì họ dùng các opto có tích hợp kích công suất như pc921/922/923/924, TLP250/251/350/351...Nói chung là vẫn dùng mỗi con công suất +kích một bộ nguồn riêng, 3 con lowside thì có thể dùng chung 1 nguồn, nhưng thay vì dùng nguồn biến áp sắt như trước đây bây giờ họ dùng nguồn xung nên rất gọn, tích hợp luôn trên board driver.
                    Một số module công suất mới hơn, công suất nhỏ thì họ mới tích hợp tất cả trong một module, điển hình như con IRAM10UP60, nhưng chỉ cho mục đích điều khiển động cơ 3 phase, nhưng mình chưa gặp trong sản phẩm thương mại nào, hình như chỉ đang ở giai đoạn dành cho thí nghiệm , nghiên cứu, giá 1 con hơn 100$ thì hơi khó cho thương mại.
                    Brs.
                    Attached Files

Comment

http://www.fairchildsemi.com/tree/po...power-modules/

bác xem thử mấy con IPM này, đưới 3KW , phát triển cho các ứng dụng như Máy lạnh inverter, máy giặt inverter hay direct driver, giá rất cạnh tranh tam 30USD trở lại

b.r
                      Last edited by nhatson.elec; 22-06-2010, 08:07.

Comment

Chào các bác! làm ơn cho em hỏi chổ nào bán con ic HIP4082 IP (16 pin) ở HCM không? chỉ dùm em địa chỉ cụ thể với, em tìm khắp Nhật Tảo mà không có!
                        địa chỉ liên lạc :maikhacdai_td06@yahoo.com hoặc sdt: 0973286295

Comment

chào các huynh!em đang làm mạch điều khiển động cơ bằng cầu H dùng FET IRL 540 dùng IC lái IR2184 nhưng k hiểu sao nó k chạy!có sư huynh nào làm con nay rồi xin giúp đỡ
                          Xin gửi kèm Schematic
                          Attached Files

Comment

Điều khiển động cơ một chiều không chổi than( BLDC Motor) dùng IC MC 33035

Có ai từng dùng IC Driver MC33035 điều khiển cầu 3 pha DÙNG IRF540 và irf9540 cấp nguồn cho động cơ BLDC chưa vậy?
                            Có kinh nghiệm gì về điều khiển BLDC xin các Pro chỉ giáo nha
                            Thks !
                            - Đầu tư cho giáo dục là đầu tư có lãi nhất - :))

Comment

anh ATYLA ơi.Em dùng L293D nhưng em lại không làm tản nhiệt cho nó trong mạch in(em không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng ),vậy có cách nào sửa không anh ?.Ví như em ngắn thêm 1 tấm kim loại phía dưới mạch in chẳng hạn ?.

Comment

dao chieu dc

hehehehehe
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X