Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC cầu điều khiển động cơ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Con TC4420 đảo chiều động cơ thế nào nhỉ? tôi thấy có 1 input thôi

Comment

Chào các bạn, tôi định dùng con L298HN (tôi vừa kiếm được) để thay thế con BA6956AN bị hỏng, nhưng tôi cũng loại bỏ luôn 4 con diot dùng để khử điện áp tự cảm của moto bởi vì điện áp cung cấp chỉ Vss=7.5V thôi.
      Cám ơn các bạn tham gia ý kiến.

Comment

Nguyên văn bởi ATYLA Xem bài viết
        Để thay đổi tốc độ động cơ , ta dùng PWM, sử dụng 1 chân của vi xử lý để đưa ra xung điều chế, đưa vào chân EN (enable).

Khi EN luôn là mức cao, động cơ luôn chạy với tốc độ tối đa , với điện áp cấp Vs.
        To anh ATYLA : cho em hỏi để điều khiển tốc độ động cơ chạy nhanh or chậm thì tín hiệu xung đưa vào chân EN như thế nào ...anh giúp em với em cung mới vọc điện tử thôi ah`

Comment

Bạn điều khiển tốc độ bằng cách đưa tín hiệu dạng PWM (điều chế độ rộng xung) vào chân EN.

Comment

IC cau dieu khien dong co

Những IC cầu tích hợp cầu H điều khiển động cơ thường chỉ dùng cho những loại động cơ có công suất nhỏ, dòng max thường không được vượt quá 1.2A
            Có thể những IC này dẫn được dòng 3A max, nhưng IC sẽ nóng lên và không bền được( có thể cháy bất cứ lúc nào)
            Những động cơ khoảng từ 200W trở xuống có thể dùng cầu H sử dụng mosfet.
            Còn những động cơ lớn hơn thì phải dùng BJT công suất loại lớn, thường là 30A ->100A, áp 1000V
            Còn những động cơ cực lớn thì không thể dùng kiểu cầu H này được.

Comment

cho em hỏi câu : điện áp điều khiển cho con lm298 là bao nhiêu vậy???

Comment

em dùng 1 con L298N điều khiển 2 motor nhỏ 6V, dùng PWM, em thấy ngay cả khi nối chân PWM lên +5V mà 2 motor chạy vẫn chậm hơn hẳn so với khi nối trực tiếp 2 motor vào nguồn (nguồn em dùng 8 cục pin AA), công suất chắc chỉ được khoảng 2/3 so với khi đấu trực tiếp vào nguồn. em nghĩ khi PWM 100% thì nó phải chạy gần như đấu trực tiếp vào nguồn chứ, làm sao đây... ?
                Ah chân Sense A với SenseB để làm gì nhỉ? em đọc datasheet mà chưa rõ, trong mạch của em thì em nối senseA với senseB xuống GND.
                Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

bớ các cao thủ, các anh chị đã dùng L298, giúp em với, gấp, plzzzz
                  nếu ko chỉnh cho nó mạnh lên được chắc em phải xài rơle quá...
                  Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

có bác nào có mạch thì post lên cho em xem với.em cũng đang cần mạch điều khiển đông cơ 12V cũng như 24V

Comment

Nguyên văn bởi nmhai Xem bài viết
                      Những IC cầu tích hợp cầu H điều khiển động cơ thường chỉ dùng cho những loại động cơ có công suất nhỏ, dòng max thường không được vượt quá 1.2A
                      Có thể những IC này dẫn được dòng 3A max, nhưng IC sẽ nóng lên và không bền được( có thể cháy bất cứ lúc nào)
                      Những động cơ khoảng từ 200W trở xuống có thể dùng cầu H sử dụng mosfet.
                      Còn những động cơ lớn hơn thì phải dùng BJT công suất loại lớn, thường là 30A ->100A, áp 1000V
                      Còn những động cơ cực lớn thì không thể dùng kiểu cầu H này được.
                      Em phải điều khiển một động cơ DC có công suất 700W và điện áp 140v, bác tư vấn giúp em cái mạch điều khiển với ? dùng BJT hay FET, Mạch lái dùng gì...hu hu, sao mà thấy khó quá !

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                        Em phải điều khiển một động cơ DC có công suất 700W và điện áp 140v, bác tư vấn giúp em cái mạch điều khiển với ? dùng BJT hay FET, Mạch lái dùng gì...hu hu, sao mà thấy khó quá !
                        1/Dùng relay --> đơn giản, rẻ, dễ làm

2/Dùng photoMos ---> tốn tiền, thị trường VN không chắc có

3/Dùng opto kích Fet ---> Có thể chấp nhận

4/Dùng IGBT ---> Tuyệt vời

Lựa cái nào vừa sức và phù hợp mà làm!

Comment

Nguyên văn bởi ATYLA Xem bài viết
                          Để thay đổi tốc độ động cơ , ta dùng PWM, sử dụng 1 chân của vi xử lý để đưa ra xung điều chế, đưa vào chân EN (enable).

Khi EN luôn là mức cao, động cơ luôn chạy với tốc độ tối đa , với điện áp cấp Vs.
                          mình đã tiếp súc nhiều với các thiết bị điều khiển tốc độ motor,vd như triac, scr,sò công xuất ,chứ mình chưa nghe nói đến ic như vậy bao giờ bạn được thông tin này ở đâu thế hãy cùng nhau chia sẻ,học tập cộng đồng các bạn nhé

Comment

Comment

Tai Lieu Dien Tu

file tam goi file dinh kem
                              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                                1/Dùng relay --> đơn giản, rẻ, dễ làm

2/Dùng photoMos ---> tốn tiền, thị trường VN không chắc có

3/Dùng opto kích Fet ---> Có thể chấp nhận

4/Dùng IGBT ---> Tuyệt vời

Lựa cái nào vừa sức và phù hợp mà làm!
                                Thực ra, cái động cơ em cần điều khiển nó nằm trong 1 con robot hàn 6 bậc tự do, cho kì đồ án tới của em, kiên thức về điện tử công suất thực sự rất hạn chế...chẳng biết phải làm sao nữa. Em dùng Fet với lại thiết kế một mạch driver dùng IR2110 có được không nhỉ ? Tư vấn giúp em mạch kích FET với.

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X