Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến tần, tổng quan, những hiểu biết cơ bản và ứng dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
    Cái này cũng giống cái mà AFH đã post lên. Nhưng bọn châu Âu thì gọi là sparse matrix converter, còn bọn Mỹ thì gọi là indirect matrix converter. Bọn nó gọi là sparse vì đã lợi dụng các trạng thái hoạt động để rút bớt đi vài linh kiện đóng ngắt công suất. Bọn Mỹ cũng có các sơ đồ tương tự để giảm bớt số linh kiện đóng ngắt công suất.
    Bạn có thể thấy được dạng sóng dòng điện ở đầu ra được tổng hợp từ nhiều đoạn nhỏ lấy từ một hay một số pha đầu vào.

Thân,
    .
    Hiện nay để khởi động động cơ 3 pha, ngoài cách khởi động bằng Contactor và biến tần, em nghe nói người ta còn dùng bộ khởi động mềm (soft tar). Em không biết cái này được cấu tạo ra sao và nó hoạt động như thế nào. Anh namqn giúp em với nhé.
    Anh có tài liệu về cái này thì gởi cho em với
    địa chỉ mail: son.cdt@gmail.com

Comment

Chào các bạn chuyên mục biến tần!
      C ty mình có 2 biến tần Đài loan RM5G 1Hp, một cái điều chỉnh bình thường còn một cái chỉ có thể xem dữ liệu đã cài, không thể thay đổi được( hiện mình cần thay đổi thời gian khởi động và dừng). Tức là các phím Prog, Fun/Data, lên/xuống bình thường nhưng phím lên/xuống không thể thay đổi data được, như thể bị khóa dữ liệu vậy.

Vậy là nó bị sao, làm thế nào để có cài đặt được, xin các bạn giúp đỡ!( tài liệu của nó cũng không thấy chỗ nào đề cập việc khóa hay mở phím)
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Chào các bạn chuyên mục biến tần!
        C ty mình có 2 biến tần Đài loan RM5G 1Hp, một cái điều chỉnh bình thường còn một cái chỉ có thể xem dữ liệu đã cài, không thể thay đổi được( hiện mình cần thay đổi thời gian khởi động và dừng). Tức là các phím Prog, Fun/Data, lên/xuống bình thường nhưng phím lên/xuống không thể thay đổi data được, như thể bị khóa dữ liệu vậy.

Vậy là nó bị sao, làm thế nào để có cài đặt được, xin các bạn giúp đỡ!( tài liệu của nó cũng không thấy chỗ nào đề cập việc khóa hay mở phím)
        Có 2 cái giống nhau thì bạn lấy giấy ra ghi lại thông số cài đặt của 2 cái rồi so chỗ khác nhau và chức năng của nó là ra .

Comment

Chỉ đơn giản thế mình đâu lên đây làm phiền các bạn! Số là mình mới vào các Fun từ F000 tới F050, các phím lên xuống chỉ tăng giảm thứ tự các F, xem được giá trị của nó chứ không như cái kia là có thể tăng giảm các giá trị đó, dù bấm lên hay xuống thì giá trị nó không hề nhảy gì cả, cứ y như là liệt phím vậy!

Comment

Chỉ đơn giản thế mình đâu lên đây làm phiền các bạn! Số là mình mới vào các Fun từ F000 tới F050, các phím lên xuống chỉ tăng giảm thứ tự các F, xem được giá trị của nó chứ không như cái kia là có thể tăng giảm các giá trị đó, dù bấm lên hay xuống thì giá trị nó không hề nhảy gì cả, cứ y như là liệt phím vậy!
            Thế nên mình mới bảo bạn so data 2 cái xem khác chỗ nào nếu giống nhau hết thì do chương trình nạp vô bị khóa không cho điều chỉnh .

Comment

Vậy là nó khóa chương trình rồi, đành bó tay vậy! À, liệu có thể dùng phần mềm gì chép được chương trình của con kia để nạp vào con này không nhỉ?
              Click image for larger version

Name:	20181023_092406.jpg
Views:	54290
Size:	200.3 KB
ID:	1704453

Comment

Khóa chết thường gặp trong máy chuyên dụng vì điều chỉnh lại máy chạy sai dễ hư , mình mới xem manual của nó thấy có thể do F134 đặt khác con chỉnh được bạn xem lại thử . Nhớ ghi lại giá trị ban đầu để đặt lại cho đúng cái này không thừa đâu nhất là khi thay bằng cái khác .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Khóa chết thường gặp trong máy chuyên dụng vì điều chỉnh lại máy chạy sai dễ hư , mình mới xem manual của nó thấy có thể do F134 đặt khác con chỉnh được bạn xem lại thử . Nhớ ghi lại giá trị ban đầu để đặt lại cho đúng cái này không thừa đâu nhất là khi thay bằng cái khác .
                  Mình vào F134, hàm cuối cùng của nó, có giá trị là 0. Cũng không thay đổi được. Thử các F nhỏ hơn cũng vậy. Nó khóa phần mềm mất rồi!

Biến tần này nó cài thời gian tăng và giảm tốc là 0.5s. Không biết liệu có dùng cho motor 0.4kW/1380 vòng/ phút với hộp số giảm tốc tỉ lệ 80:1 để kéo ngang tải 2-3 tấn nằm trên xe trượt ray sắt không nhỉ? Mình sợ thời gian ngắn có 0.5s sẽ làm hư hộp số mất.

Comment

Mình vào F134, hàm cuối cùng của nó, có giá trị là 0. Cũng không thay đổi được. Thử các F nhỏ hơn cũng vậy. Nó khóa phần mềm mất rồi!

Biến tần này nó cài thời gian tăng và giảm tốc là 0.5s. Không biết liệu có dùng cho motor 0.4kW/1380 vòng/ phút với hộp số giảm tốc tỉ lệ 80:1 để kéo ngang tải 2-3 tấn nằm trên xe trượt ray sắt không nhỉ? Mình sợ thời gian ngắn có 0.5s sẽ làm hư hộp số mất.
                    Như thế thì mình nghĩ mô tơ sẽ đứng im và biến tần báo lổi OV chứ không nghĩ hư hộp số , cái này phải biết tính lực của hộp số , mô tơ và lực cần để kéo tải mà cái này thì mình tịt .

Comment

Cần tìm mua 2 con linh kiện của biến tần LS. K2225 và B745 bác nào có alo: 0983625366

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X