Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch diều khiển từ xa bằng tia hồng ngoại!

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Hard
    Ý.
    Không hiểu tại sao ảnh nó bị lộn xộn nhưng chắc các bác cũng hiểu được tốt.
    Thân ái.
    Ấn tượng lắm. Thời SV cũng có táy máy cái Creative của CDROM này. Ngày đó không biến định dạng frame của nó nên phải capture pulse. Cuối cùng cũng phát hiện ra quy luật của remote. Nhớ không nhầm thì là truyền 4 frame cho một lệnh, 2 cặp frame mỗi cặp là bù của nhau dùng để sửa sai và chống nhiễu. Thông thường truyền 4 frame sẽ ít nhất có 1 frame bị sai hoặc 2 frame sai trong 4 frame, lấy giá trị giống nhau trong 4 frame nhiều nhất sẽ có được kết quả lệnh chính xác. Trường hợp xấu nhất là 2 frame sai "như nhau" hoặc cả 4 frame đều bị sai ---> không thu được kết quả.

Comment

Hi,
      Thực ra source code của tui cũng chuối lắm nên có lẽ làm các bác khó hiểu. Tuy nhiên trong code tu cũng có để các comments bằng tiếng Anh (phong cách của tui). Nếu các bác không hiểu phần nào thì tui sẽ giải thích cho phần đó.
      Có lẽ phần đầu tiên là phần sụn và phần cứng.
      Phần sụn tui viết bằng Keil C, sử dụng lập trình multitask, Assembly kết hợp với C nên có thể làm các bác khó hiểu. Phần giải mã hồng ngoại (decode.a51) có lẽ là phần các bác quan tâm nhất.
      Phần cứng có thể mô tả đơn giản như sau:
      - Quét led sử dụng 2 port PA, PB của 8255.
      - Mắt thu hồng ngoại được nối vào chân ngắt ngoài 0 của VDK
      - Các chân P1.0 --> P1.3 để điều khiển thiết bị, các bác có thể xem lại trong phần khai báo biến để biết chi tiết hơn. Tất cả được gắn lên board phát triển nên không có sơ đồ tổng quát. Tuy nhiên các bác vẫn có thể hiểu được tốt.
      - Còn phần chương trình BootLoader trong chip thì chắc các bác cũng biết rồi, tui không phải open nữa. File hex trong này có thể nạp vào chip và chạy luôn.
      - Một nhược điểm của mạch là phần đồng hồ, do tui làm test nên không chính xác lắm, để 3 ngày thì sai khoảng mấy giây đó.
      Phần mềm thì tui mới tập lập trình nên càng chuối hơn, cái này ai cần thì tui post còn không thì thôi vậy.
      Thân ái.
      Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
      Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi SVC
        Chào bác Hard. Em rất muốn được tham khảo code của bác. Em đã tìm nhiều cách nhưng chưa có cách nào chung nhất để có thể nhận được các tín hiệu khác nhau từ các loại remote khác nhau mà không phụ thuộc vào các loại IC phát. Cảm ơn bác nhiều.
        Hi,
        Mỗi một Remote dùng một giao thức riêng nên muốn giải mã thì bác phải biết giao thức mà nó dùng. Tuy nhiên có một kiểu "giải mã" mà không phụ thuộc vào giao thức, độ chính xác không cao lắm (95%), bác có thể vào Google và search từ khóa Girder.
        Thân ái.

Comment

Nguyên văn bởi Hard
          Phần sụn tui viết bằng Keil C, sử dụng lập trình multitask, Assembly kết hợp với C nên có thể làm các bác khó hiểu
          Chào anh.
          Em thấy đây là một vấn đề hay, em rất muốn học về nó. Em nghĩ mọi người cũng vậy.
          Vậy rất mong anh phổ biến về kỹ thuật này(tutorial), tốt nhất viêc trên Keil C, lấy một ví dụ đơn giản minh họa thì việc học sẽ rất nhanh. Hihi...

Comment

Giao tiếp hồng ngoài có hai phương thức. Mình đã thấy trong đề cập ở đâu đó trong diễn đàn. Không phải làm phức tạp thế đâu! Chỉ cần thu/phát bình thường và giải mã theo kiểu "code and code" là được mà. Phần cứng cũng đơn giản.

Comment

Gửi bác Hard:
              Hiện nay, box "Hệ điều hành nhúng thời gian thực" đang cần người tâm huyết phụ trách. Mong bác làm Moderator box đó, nếu được bác tham gia thì đó là một tin rất vui. Công việc làm Moderator không mất thời gian lắm đâu, nên về chuyện thời gian thì bác ko phải áy náy.
              Nếu bác có gì chưa rõ thì add nick hoặc gửi mail cho mình:
              phungtbinh@yahoo.com
              Chúc bác vui, khoẻ.
              Chờ tin bác.
              Binh Anh

Comment

Chào bác Hard!

Em cũng đang tìm cách giải mã remote, nó là một cái remote máy lạnh.
                Em đã dùng Goldwave để thu mã của nó, em gửi một hình lên mong bác giúp em cách tìm hiểu luật mã hóa.
                Trong hình:
                _ 4 dòng trên là tín hiệu thu được khi em nhấn 4 lần vào một nút (nút này điều khiển 4 trạng thái: lạnh, sưởi, quạt, hút ẩm)
                _ 4 dòng dưới là tín hiệu thu được khi em nhấn 4 lần vào nút điều khiển tốc độ quạt: Tốc độ 1,2,3 và tự thay đổi tốc độ.
                Mong anh và mọi người giúp đỡ.

Cảm ơn mọi người.
                Last edited by HPECOM; 11-03-2006, 10:04.
                Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
                Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Hi,
                  Không biết bác thu (receive) tín hiệu hồng ngoại bằng những linh kiện gì trước khi đưa vào máy hiện sóng. Bác có thể dùng led thu 3 chân để thu tín hiệu này bởi vì trong led này nó đã tích hợp các mạch lọc, tách sóng, vv... nên dạng sóng có thể rõ ràng hơn. Phần bác post lên ảnh kia để tui nghiên cứu chút đã. Hẹn gặp lại bác sau.
                  Thân ái.

Comment

Hi,
                    Vấn đề lập trình đa nhiệm trong Keil C, tui nghĩ các bác đọc trong Help của nó thì đã quá rõ rồi, không nhất thiết tui phải nói lại. Nếu có gì thắc mắc thì chúng ta cùng tháo gỡ.
                    Thân ái.

Comment

Nguyên văn bởi BinhAnh
                      Gửi bác Hard:
                      Hiện nay, box "Hệ điều hành nhúng thời gian thực" đang cần người tâm huyết phụ trách. Mong bác làm Moderator box đó, nếu được bác tham gia thì đó là một tin rất vui. Công việc làm Moderator không mất thời gian lắm đâu, nên về chuyện thời gian thì bác ko phải áy náy.
                      Nếu bác có gì chưa rõ thì add nick hoặc gửi mail cho mình:
                      phungtbinh@yahoo.com
                      Chúc bác vui, khoẻ.
                      Chờ tin bác.
                      Binh Anh
                      Hi,
                      Trước hết xin cám ơn sự tín nhiệm của bác Binh Anh, có lẽ tui phải làm bác buồn khi nói rằng tui chưa đủ khả năng để làm việc này. Tui thấy trên diễn đàn có rất nhiều cao thủ về lập trình nhúng mặt khác tui cũng không biết làm mod thì làm những thứ gì, chắc bác cũng biết câu: KHÔNG BIẾT + NHIỆT TÌNH = PHÁ HOẠI mà đã có một thành viên phát biểu trên diễn đàn này.
                      Thân ái.

Comment

Nguyên văn bởi Hard
                        Hi,
                        Không biết bác thu (receive) tín hiệu hồng ngoại bằng những linh kiện gì trước khi đưa vào máy hiện sóng. Bác có thể dùng led thu 3 chân để thu tín hiệu này bởi vì trong led này nó đã tích hợp các mạch lọc, tách sóng, vv... nên dạng sóng có thể rõ ràng hơn. Phần bác post lên ảnh kia để tui nghiên cứu chút đã. Hẹn gặp lại bác sau.
                        Thân ái.
                        Em mắc mạch theo sơ đồ bên dưới, và em đưa vào line in của sound card
                        Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
                        Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Hi,
                          Bác thử bỏ cái tụ 104 đi xem cái dạng sóng nó có rõ ràng hơn không. Cái hình của bác tui vẫn chưa tìm ra lời giải (sorry).
                          Thân ái.

Comment

Mạch phát hồng ngoại

Xin lỗi các bác. Em đang làm về mạch thu phát hồng ngoại sd 8052.
                            Tuy nhiên, mạch phát của em phát sóng rất yếu, phải hướng thẳng vào con thu thì mới nhận đúng. Em muốn làm mạch có thể phát sóng mạnh như điều
                            khiển TV.
                            Cảm ơn nhiều !

Comment

cái điều khiển create này còn bán ở đâu ko các bác ,sắm 1 cái về thử phât
                              SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Có ai biết chống nhiễu cho con thu hồng ngoại như thế nào ko?
                                Tôi phát bằng mạch 555 được 38KHz, thu bằng con SM0038 sau đó tín hiệu ra đưa vào chân T0 (14) của AT89S52 để tăng số đếm mỗi khi có sản phẩm đi qua cảm biến . Nếu chậm thì ta sẽ thấy hiện tượng nhiễu (số SP hiển thị trên LED 7 đoạn nhảy loạn lên !). Có ai trên diễn đàn giúp tôi được không?
                                Tôi đếm SPhẩm bằng bộ Counter0 của Timer 0 .

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdungdl01 Tìm hiểu thêm về quocdungdl01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X