Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch diều khiển từ xa bằng tia hồng ngoại!

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi cuongvimsat
    bạn cuong có thể gửi cho minh được không? minh đang có cặp 2248/49 mà loay hoay mãi chưa lắp được.
    email:mai_choemmuaxuan@yahoo.com
    Các bạn nào chưa lắp chạy được mạch dung PT2248/2249 sao không sang trang diễn đàn điện tử vao luồng cảm biến và đo lường tham khảo xem.đảm bảo các bạn lắp theo sơ đồ mạch ở đó chạy ngay.mình cũng đã làm và kết hợp mạch chốt điều khiển hệ thống điện nhà minh rât tiện lợi.mạch này cũng tương đối xa bạn nào lắp tốt chắc chắn được khoảng 15m.tầm quét khoang 3-4m.còn linh kiên thì các bạn ra 17A Hàn thuyên mà mua cho rẻ.chỉ có 12k một cặp.đừng mua ỏ nhà hai con mu Mai Khanh (18k) và linh kiện ỏ nha Loan chêch đối diện nhà Mai Khanh o cho troi nó chém kinh lắm,lai cả cái mồm thảo mai nữa.mình ngớn tới tận cổ hai nhà này rồi.

Comment

các bạn có thể post lên 1 mạch thu và 1 mach phát được không bằng hồng ngoại không vậy.

Comment

Nguyên văn bởi bluesky1612
        Hic, e đọc từ đầu đến cuối mà ko thấy cái sơ đồ nào hết, ai có thì cho xin với.
        nói chung về nguyên lí bạn có thể xem sách NG khanh Hưng để biết rõ. nhưng chưa chắc lắp đã chạy.
        phát : dao động 555 để tạo f, f cao thì bước sóng ngắn và càng ngắn thì đi cằng thẳng và mạnh.
        thu : Ic - sharp cần có f phát 39kh = 0.693(R1+2R2)C . C=103, R1=3.3k và R2 = 200 là vừa khít.
        loại Đen 3 chân Sm0038 (sau khi cháy 4-5 con) thì sẽ thấy rằng từ trái qua phải : chân 1 = mass, c2 = out, c3 = Vcc= 5v) .loại này dùng tốt hơn 2 chân vì bên trong nó có nhiều khối tích hợp mà cuối cùng OUT là trantor nối từ mass > out > Vout thấp.
        khi thử mắc R vài chục- vài trăm k từ out lên Vcc ( để tạo chênh lệch áp đáng kể do dòng nhỏ) , mắc tụ C giũa mas và Vout (nếu dùng 7805 thì đã có sẵn rồi).
        đến đây chưa chắc đã ổn vì nhiễu nên Vout sẽ giật giật vì thế cần lọc bỏ f cao = mạch rc ( c=.001u , r= vài kí , nếu muốn thấy rõ thì mắc C lớn như 470u để thấy nó sẽ đáp ứng chậm chậm khi ngắt đường hồng ngoại) .
        tiếp theo nắn xung bằng CD4093,741,7414,7404, 4n35.... vì ngõ out không như ý muốn là 0 - 5 v mà là 2-4v nghĩa là V cao ( V thấp <= 0.5v). tự suy ra tiếp nhé.
        nếu không ổn nữa thì tìm con irm7851 sẽ ổn hơn.
        nếu chẳng may bạn vẫn còn tâm lí muốn bê nguyên bộ remote TV- Anten thì đừng nhé vì uổng cơm gạo cha mẹ đã cho vào cái chảo DH lắm đấy. và về lâu dài thì bạn chỉ loè mấy người chẳng biết gì thế thôi.
        ..............................................nghe bài ca nhe:

http://www.nhacso.net/Music/Song/Tru...7/08/05F63911/

Comment

Nguyên văn bởi quangdanang
          minh muon tao 1 cai dk tu xa dung de on/of nguon trong mach die^n dc k vay???ba'c na`o biet chi~ giup mi`nh voi(xuanquangt3@yahoo.com)
          Bạn dùng luôn cái điều khiển từ xa đa năng rồi lắp một mạch thu dùng vi điều khiển để giải mã và điều khiển nguồn luôn. dạng sóng mã hóa bạn có thể vào link này tham khảo.

http://www.sbprojects.com/knowledge/ir/sirc.htm
          n
          ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Nguyên văn bởi quocdungdl01 Xem bài viết
            chào các bạn, mình đang rất muốn tìm sơ dồ nguyên lý của bộ :điều khiển từ xa bằn tia hồng ngoại. bạn nào biết có thể giúp minh được không? nếu bạn nào có , thì có thể post cho mình wa mail:quocdungdl01@yahoo.com.mình xin cảm ơn!
            Bạn thử vào link này xem mạch và bài viết của anh Queduong xem:
            http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=8461
            "Chớ gì bàn tay ta không phải chỉ mở ra để lãnh nhận rồi lại nắm chặt khi phải cho"

Comment

Chào mọi người!
              Lâu lắm không viết bài, chắc bác admin sắp del mình rồi!
              Các bác có thể tham khảo tài liệu về hồng ngoại ở trang này:
              http://www.ustr.net/infrared/index.shtml
              Theo tôi thì các bác hãy mua một điều khiển có sẵn, của philip hoặc của sony,..., kiếm một cái mắt nhận ngon ngon lấy từ đầu hoặc tivi. Làm thế có nhiều cái lợi, thứ nhất khoảng cách thu nhận là yên tâm, thứ hai là rẻ, tiện lợi, chức năng do phần thu quyết định nên các bác dùng VDK viết thoải mái để xử lý bên nhận. Chú ý khi mua điều khiển Philip, nhớ mua cái "xịn", thằng tàu đểu lắm, mã của nó lung tung, mỗi cái một kiểu, anh em mình mới làm thường đau đầu vì nó.

Comment

thêm: cái thời gian T của Philip là 1,778ms chứ không phải 1,728ms như trong trang web trên nhé.

Comment

các anh cho em hỏi con ic M37544G2ASP DÙNG TRONG ĐIỀU HOÀ NHIỆT ĐỘ HIỂN THỊ LED
                  7 ĐOẠN KHỐNG CHẾ NHIÊT ĐỘ.......... LÀ IC CỨNG HAY LÀ IC LẬP TRÌNH ?
                  |

Comment

M37544g2asp

.
                    Anh hoanggiap mến, con M37544G2ASP thuộc họ 7544 của nhà sản xuất RENESAS , là vi xử lý CMOS, timer (8 bit x 2 ; 16 bit x 1), I/O serial 8 bit x 1 (UART hay clock synchronized) ; đó.

Con này hay dùng cho điều khiển và tự động - công nghiệp và gia dụng.

Lan Hương.

Comment

con pt2128 nếu mua rời thì giá 20k, mua nguyên cặp 2128-2268 thì 30k. Nếu bạn ở TPHCM thì ra chợ Nhật tảo, sau lưng tiệm ông Thuần trong chợ có một tiệm của một cô gì tôi không biết tên, ở đó có trưng bày nhiều mạch làm sẵn và bán nhiều con ic khá độc, có điều giá cao, tôi cũng từng mua ở đó mấy lần.

Comment

Nguyên văn bởi thuphuong
                        các bac ơi ko bác nào chịu pót sơ đồ mạch nguyên lý của mạch hông ngoại lên thì cac đàn em hậu bối làm sao theo kịp được
                        bạn muốn sơ đồ này?
                        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hunter_17
                          có bác nào biết mạch thu phát hồng ngoại dùng ic 555 thì post lên giúp em với?
                          phát + thu
                          Attached Files

Comment

cái mạch này đây!
                            Attached Files

Comment

Cám ơn anh LinhDT1 nhé!thực sự là em đã tìm sơ đồ này rất lâu rồi mà hổng thấy,bác post lên thì may quá,em đang rất cần.Anh Linh ah,với mạch này em dùng làm mạch phát,còn mạch thu em dùng 1 con 74LS123 để chuyển từ dạng xung sang mức TTL thì sơ đồ mạch sẽ như thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi hunter_17 Xem bài viết
                                Cám ơn anh LinhDT1 nhé!thực sự là em đã tìm sơ đồ này rất lâu rồi mà hổng thấy,bác post lên thì may quá,em đang rất cần.Anh Linh ah,với mạch này em dùng làm mạch phát,còn mạch thu em dùng 1 con 74LS123 để chuyển từ dạng xung sang mức TTL thì sơ đồ mạch sẽ như thế nào?
                                Hình như là thế này thì phải,đầu tiên em giữ các đầu A&B đều thấp rồi làm cho B cao . Hoặc cách thứ 2 giữ các đầu A&B đều cao sau đó làm cho A thấp
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdungdl01 Tìm hiểu thêm về quocdungdl01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X