Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch diều khiển từ xa bằng tia hồng ngoại!

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Điều khiển thu nhận hồng ngoại trên PC. Mã nguồn viết bằng VB
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi bay_pfiev
      Có ai biết chống nhiễu cho con thu hồng ngoại như thế nào ko?
      Tôi phát bằng mạch 555 được 38KHz, thu bằng con SM0038 sau đó tín hiệu ra đưa vào chân T0 (14) của AT89S52 để tăng số đếm mỗi khi có sản phẩm đi qua cảm biến . Nếu chậm thì ta sẽ thấy hiện tượng nhiễu (số SP hiển thị trên LED 7 đoạn nhảy loạn lên !). Có ai trên diễn đàn giúp tôi được không?
      Tôi đếm SPhẩm bằng bộ Counter0 của Timer 0 .
      hiện tượng của bạn ko phải là nhiễu,chẳng qua tín hiệu nhận được là 1 nhóm xung cao tần,bạn phải cho qua 1 mạch lọc thông thấp hay là đơn ổn để kéo dài cái xung ra

thường thì người ta bọc khối nhận xung bằng 1 tấm nhôm nối mass,bạn tham khảo thêm trong hộp ăng ten xoaynhé

Comment

các bác nói gì em ko hiểu

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
          Chào bác Hard!

Em cũng đang tìm cách giải mã remote, nó là một cái remote máy lạnh.
          Em đã dùng Goldwave để thu mã của nó, em gửi một hình lên mong bác giúp em cách tìm hiểu luật mã hóa.
          Trong hình:
          _ 4 dòng trên là tín hiệu thu được khi em nhấn 4 lần vào một nút (nút này điều khiển 4 trạng thái: lạnh, sưởi, quạt, hút ẩm)
          _ 4 dòng dưới là tín hiệu thu được khi em nhấn 4 lần vào nút điều khiển tốc độ quạt: Tốc độ 1,2,3 và tự thay đổi tốc độ.
          Mong anh và mọi người giúp đỡ.

Cảm ơn mọi người.
          Nếu bạn ở TPCHM mang remote tới nhà tôi.
          Tôi sẽ giúp bạn giải mã nó.
          mail của tôi:huuminh73@yahoo.com
          |

Comment

Lúc đầu tôi cứ tưởng là đa số là dùng chuẩn RC5. Hôm trc sờ đến con remote JVC ở nhà thì hoá ra là mỗi con điều khiển có kiểu mã hóa riêng.
            Các bác cho em hỏi, các cửa đóng mở tự động ở trên thị trường cũng dùng nguyên lý này fải không nhỉ? một con phát, một con thu, khi có người qua thì nó nhận tin hiệu phản xạ và xử lý đóng mở? Nhưng k hiểu sao nó hoạt động ngon thế nhỉ ?

Comment

Nếu có OSC hoặc chỉ cần OSC = sound card thì mọi điều khiển IR có bán trên thị trường đều có thể giải mã được với vi điều khiển .
              Tất cả mã hóa của nó đều mang tính chất về thời gian ( thời gian là gốc chuẩn cho bit , chu kì ) .
              Sử dụng một module thu hồng ngoại , tại đầu data out ta nối vào OSC là có thể nhìn thấy " chùm " mã lệnh của cái điều khiển phát ra .

Thường thì có nhiều thứ thêm mắm thêm muối vào nhưng đơn giản nhất vẫn là ID - header - code data-CRC ... ID(LSB) ..v.v.

Nếu biết được quy luật ( thường chỉ có thành phần code data là hay thay đổi theo từng phím ) còn các cái râu ria ở ngoài ít thay đổi hoặc không thay đổi ( nó là cách để các điều khiển không bấm lẫn lộn với nhau ).
              - biết được cái đó thì tốt , chương trình viết sẽ tích hợp vào , ngắn gọn , sáng sủa hơn .

Còn không biết thì cứ theo phương pháp chụp : mỗi lệnh ta chụp ==> được 1 nút điều khiển .
              nếu muốn điều khiển 10 cái rơ le : đơn giản là ta bấm mỗi phím rồi chụp lấy từng phím trên OSC sau đó viết chương trình thu để giải mã phím đó .

Với cách vậy ta có thể dùng bất cứ cái điều khiển nào ở nhà hiện có.

---- Còn nếu khó quá thì tốt hơn là dùng những IC chế tạo chuyên dụng :
              Như PT2248/49 ( bán tại 17A Hàn Thuyên là 12 ngàn / 1 cặp (48/49) )
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

các bồ ơi,Hồng ngoại mà làm điều khiển từ xa thì thật là "chán đời".đang điều khiển mà ơi vô tình đi qua che mất tia hồng ngoại thì chuyện lớn xảy ra a nha.chuyển đề tài đi.

Comment

Bác biết rùi thì vào luồng "kỹ thuật cao tần" trao dồi thêm còn luồng này để cho các sư huynh chỉ các anh em newbie như mình vào học hỏi cái gì cũng phải bắt đầu từ nền tảng cơ bản đã RF là gì gần như cũng chỉ là trộn tín hiệu của bộ phát hồng ngoại với sóng cao tần, và phần thu thì lọc lấy những tín hiệu mang đúng tần số này sau đó tách sóng rồi cơ chế giải mã lại giống như bộ thu hồng ngoại mà thui.
                  Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                  Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Bạn ra chợ trời hỏi con BL9148 (mã hóa phím ấn) và con BL9150 ( giải mã) về và download datasheet về xem thử. giá một cặp IC này 22k
                    n
                    ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Tuần trước thằng bạn gửi cho cặp PT2262 và PT2272-L4. Lắp thử cái mạch theo datasheet hướng dẫn (mạch Application Note) cho điều khiển IR nhưng mấy hôm vẫn chưa chạy được, mình cũng không hiểu vì sao?? . Bác nào có kinh nghiệm về cặp này thu phát IR thì chỉ mình với nhé! Thx.
                      Hà Nội của ta
                      Thủ đô yêu dấu
                      Một thời đạn bom, một thời hòa bình...:cafe:

Comment

Nguyên văn bởi eviet Xem bài viết
                        Tuần trước thằng bạn gửi cho cặp PT2262 và PT2272-L4. Lắp thử cái mạch theo datasheet hướng dẫn (mạch Application Note) cho điều khiển IR nhưng mấy hôm vẫn chưa chạy được, mình cũng không hiểu vì sao?? . Bác nào có kinh nghiệm về cặp này thu phát IR thì chỉ mình với nhé! Thx.
                        Cái này bác phải dùng cặp PT2262/2272 loại có chức năng IR ấy, còn loại bác dùng mạch không chạy đâu !

Comment

Nguyên văn bởi Duc DD Xem bài viết
                          Cái này bác phải dùng cặp PT2262/2272 loại có chức năng IR ấy, còn loại bác dùng mạch không chạy đâu !
                          Vậy à, thế loại dùng cho IR nó ký hiệu thế nào?? Mình thấy trong datasheet có nói nếu loại dùng cho IR thì ký hiệu là PT2262-IR hoặc PT2262 cơ mà? Loại mình dùng là PT2262.
                          Không dùng cho IR được vậy nghĩa là nó dùng cho RF à?Mình chưa biết nhiều lắm về cặp IC này.
                          Hà Nội của ta
                          Thủ đô yêu dấu
                          Một thời đạn bom, một thời hòa bình...:cafe:

Comment

Nguyên văn bởi eviet Xem bài viết
                            Vậy à, thế loại dùng cho IR nó ký hiệu thế nào?? Mình thấy trong datasheet có nói nếu loại dùng cho IR thì ký hiệu là PT2262-IR hoặc PT2262 cơ mà? Loại mình dùng là PT2262.
                            Không dùng cho IR được vậy nghĩa là nó dùng cho RF à?Mình chưa biết nhiều lắm về cặp IC này.

Cái này Quế Dương đã đề cập từ lâu rồi mà .

PT2262 không có chữ IR thì không dùng được cho IR .

Ngay đến datasheet của cặp này có tới 6 bản chính hãng . Những bản datasheet đầu tiên có một số lỗi về mạch và câu chữ , những bản sau nâng cấp sửa lại đầy đủ thông tin hơn như giản đồ xung , chu kì lệnh , thời gian on/ off .

Để tìm được datasheet đầy đủ thì nên tìm trong các trang web chính hãng của nhà sản xuất .
                            Không tìm được ở đó mới dùng đến tài liệu trên internet .
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Mình nghĩ sao không dùng thử con PTC2268 + VDK nhỉ ! các bạn dùng thử xem cũng rất hay đó.

Comment

Nếu tôi không nhầm thì nó có 4 chân: 2 chân là IR Led , 2 chân còn lại photo diode hoặc photo tranzitor gì đó
                                Tôi không biết gì về hai con PT2248/49 nhưng tôi thích ý kiến của bác Quế Dương hơn. Tôi đã thử cả 8051 và PIC rôi, cả cho thu và phát IR, mã thay đổi thỏa mãi, nhậy không kém SONY

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdungdl01 Tìm hiểu thêm về quocdungdl01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X