Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi về động cơ điện 1 chiều

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi về động cơ điện 1 chiều

1. Để khởi động động cơ điện 1 pha, người ta dùng biện pháp gì? (hic, câu hơi chuối nhưng chưa biết trả lời thế nào cho đầy đủ).
    2. Trong động cơ điện 1 pha, điện trở dây quấn chính hay dây quấn phụ lớn hơn? Vì sao?

Nguyên văn bởi bonaparte Xem bài viết
    1. Để khởi động động cơ điện 1 pha, người ta dùng biện pháp gì? (hic, câu hơi chuối nhưng chưa biết trả lời thế nào cho đầy đủ).
    2. Trong động cơ điện 1 pha, điện trở dây quấn chính hay dây quấn phụ lớn hơn? Vì sao?
    Bạn hỏi nhưng mọi người không hiểu bạn hỏi gì?

Trên: Động cơ điện 1 chiều
    Dưới: động cơ điện 1 pha

Tóm lại là 1 pha hay 1 chiều ?

Comment

Động cơ môt pha là động cơ gì , quạt trần ,quạt bàn , moto ... Còn nhiều thứ khác nói chung là một pha ( ý mình nói là công suất bao nhiêu ) Công suất nhỏ thì sử dụng tụ thường trực , cuộn dây mở máy phụ , vòng ngắn mạch , công suất trung bình và lớn dùng tụ khởi động đi kèm ngắt điện ly tâm , relay dòng ...hoặc cả hai ( tụ khởi động +tụ thường trực)
      Dây quấn chính thường nhỏ hơn dây phụ ngoại trừ motor có 2 chiều quay .vì dây quấn phụ chỉ chịu dòng khởi động ( dòng lớn ,dây lớn => R nhỏ ) dây quấn chính ít chịu dòng khởi động chỉ có dòng làm việc ( dòng nhỏ hơn một tí , dây nhỏ hơn một tí =>R lớn dựa vào công thức tính điện trở R= rô L /S

Comment

tình hình là em cũng chả phân biệt được đâu...
        em học lớp 11, cô bắt đi học nghề điện mà. Cô cho câu thế, nhưng em chả hiểu gì cả.
        em trả lời đại thế này: để khởi động động cơ điện 1 pha (cô không nói rõ động cơ có công suất như thế nào?), người ta thường mắc động cơ với hệ thống tụ để hạn chế dòng điện khởi động. (em mò trên mạng thấy có mấy câu tương tự thế nên cop vào)
        về điện trở dây quấn chính/phụ, em thấy cô cho ghi trong phần động cơ có dây quấn phụ nối tiếp với tụ điện là:
        _dây quấn chính (dây quấn làm việc-LV): quấn bằng dây điện từ, tiết diện lớn, ít vòng.
        _dây quấn phụ (dây quấn khởi động-KĐ): quấn bằng dây điện từ có tiết diện nhỏ hơn, nhiều vòng.
        >>> em bảo điện trở dây quấn chính nhỏ hơn (đúng công thức R=rô.L/S >>> học ở cấp hai).

Comment

Động Cơ Điện

Chào các anh chị em !
          Cho mình hỏi về động cơ bơm nước 3pha 5,5Hp của Italy sản xuất. Mình dùng 1 CB 60A, 1 KĐT 40A, 1 rơle nhiệt 32a cấp nguồn cho động cơ. Khi động cơ chạy k tải và có tải 1 mình thì không có vấn đề gì xảy ra, nhưng khi mình mắc song song thêm 1 động cơ 3pha 11KW vào CB 60A (Đcơ 11KW có mắc KĐT và rơle nhiệt riêng) và cho cả 2 động cơ cùng hoạt động thì sau 1 time động cơ bơm nước bị cháy (2 động cơ chạy song song cùng lúc khoảng 30f). Mình đã kiểm tra pha, áp, dòng, KĐT, rơle, dây dẫn và các tiếp điểm tiếp xúc... thì mọi thứ vẫn ổn định, không có trục trặc gì cả. Lần này là 3 cái motơ bơm nước của mình đều bị cháy. Mà tìm mãi vẫn không thể biết được nguyên nhân chính gây cháy động cơ bơm nước. Các bạn có thể giúp mình không? Cám ơn các bạn nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

bonaparte Tìm hiểu thêm về bonaparte

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X