Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách điều khiển động cơ 3 pha của nidec lấy trong máy in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách điều khiển động cơ 3 pha của nidec lấy trong máy in

em có cái động cơ lấy trong máy in như hình. dưới bụng nó có con ic BA6680FS, em có tra datasheet nhưng đọc phần chân ACC VÀ DEC thì em không hiểu. vì jac cắm có ghi 3 chân điều khiển là FG, /DEC và /ACC. bác nào biết cách cho nó quay chỉ em với. hay ý nghĩa các chân cũng được.

Attached Files

bạn nối 2 chân nguồn 24v vào chân Vcc , âm vào chân GND , làm một nguồn 5v để đưa vào chân DEC , áp đưa vào nhiều hay ít thì tốc độ của động cơ sẽ thay đổi , áp đó trong khoảng 3v đến 5v , chân FG là để đo tốc độ đưa ra ngoài (xung quay của động cơ ) nguồn 24v/ 2,5A

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      bạn nối 2 chân nguồn 24v vào chân Vcc , âm vào chân GND , làm một nguồn 5v để đưa vào chân DEC , áp đưa vào nhiều hay ít thì tốc độ của động cơ sẽ thay đổi , áp đó trong khoảng 3v đến 5v , chân FG là để đo tốc độ đưa ra ngoài (xung quay của động cơ ) nguồn 24v/ 2,5A
      thank bác để em thử.

Comment

bác Quocthaibmt. em chưa có nguồn 24v nên em lấy tạm nguồn 12v. còn chân DEC em đã đưa nguồn dương 5v vào rồi. GND nối chung. vậy mà motor vẫn không quay. em vô tình cắm điện trở 22k vào chân DEC tay chạm vào đầu còn lại của điện trở thì motor quay chậm. em đổi thành 47k thì motor quay nhanh hơn. vậy là sao vậy bác em không hiểu vụ này.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

bạn đoc cái này chưa

Comment

cái này là 1 dạng của step motor chứ ko phải động cơ 3 pha như bạn nói nhá , có rất nhiều bài viết về step motor đó bạn đọc kỹ sẽ rõ nhưng gì mình muốn tìm hiểu

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
              bạn đoc cái này chưa
              em đọc rồi mà bác vungtau88

Comment

Nguyên văn bởi vdanhp Xem bài viết
                bạn cứ cho nguồn 24v/2,5A vào thử xem , vì trước khi tôi gửi bài viết lên trả lời tôi đã test lại động cơ này (máy in đang sửa của khách) có kết quả rồi tôi mới đăng lên , còn nếu đưa 5v vào chân DEC mà không chạy được thì có thể do nguồn yếu , chưa đủ để chân Vref trong IC mở khóa ngưỡng mở xung đó . Thực ra chân DEC này là chuỗi xung điều khiển chứ không phải chân nhận áp điều khiển , nhưng vì mục đích để mô tơ chạy thì mình làm tạm như vậy thôi .

Comment

Nguyên văn bởi vdanhp Xem bài viết
                  ban đoc mà ban có hiểu đâu . DEC nó nhận áp thay đổi từ 0 -5v tương ứng motor nhanh hoăc châm

ban dí cái tay vào , rồi dí con điện trở vào tức là bạn đang làm áp của nó thay đổi đây

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                    ban đoc mà ban có hiểu đâu . DEC nó nhận áp thay đổi từ 0 -5v tương ứng motor nhanh hoăc châm

ban dí cái tay vào , rồi dí con điện trở vào tức là bạn đang làm áp của nó thay đổi đây
                    em còn non dại. lỡ lời gì bác bỏ qua cho. ban đầu em đã cấp 5v rồi ý bác như thế tức là 5v nó sẽ quay chậm. còn càng gần 0v nó quay càng nhanh phải không bác.

Comment

chào các pro . cho mình hỏi tí mình có động cơ bước 6 dây gio mình muốn dùng plc miubishi điều khiển nó thì phải làm sao.

Comment

Về tác giả

Collapse

vdanhp Tìm hiểu thêm về vdanhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X