Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách chặn khí nén thoát ra ngoài của cylinder.?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách chặn khí nén thoát ra ngoài của cylinder.?

[IMG][/IMG]

Link trực tiếp: http://img268.imageshack.us/img268/8914/imgwt.jpg

Trên cái hình vẽ này mình đã khoanh tròn 3 cái, mình không giỏi cơ khí,
    Bạn nào biết cách làm sao để khí nén không bị thoát ra ngoài theo 3 vị trí đó xin chỉ giúp.

Người ta thường dùng oring. Đó là 1 vòng cao su thiết diện tròn, ôm sát cổ trục và nằm trong rãnh của lỗ. Cũng có khi ngược lại, nằm trong rãnh của trục.

Một số trường hợp khác dùng phốt chận.
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

Mà mình nghĩ với vận tốc nhanh thì khí cũng chả ra bao nhiêu cả.

0988467839

Comment

Cả hai ý kiến trên đầu chính xác.
        cô nhóc đã chỉ chuẩn không cần chỉnh ...vote.

Comment

Cám ơn các bạn như vậy là kế hoạch làm một cái Compressed Air Engine có chút huy vọng rồi.
          Xa hơn thì muốn làm một cái xe chạy bằng cái động cơ này

Động cơ của mình sẽ dựa trên sơ đồ này:

Khó khăn của mình: Mình không phải là sv khoa cơ điện hay điện tử. Mình đang học CNTT tìm hiểu những thứ này vì đam mê.

Mình đang ở HN, có bạn nào biết chỗ để mình có thể đến nhơ họ gia công theo sơ đồ trên không?
          //-----------------------
          Cái Piston Rod của mình dự định đường kính 3mm vậy mình phải làm cách nào là hiệu quả và đơn giản nhất. Vì là động cơ chạy = khí nén=> nếu bị dò khí ra thì không được.

==Nếu mình thiết kế cái lỗ để đưa Piston Rod qua chỉ to hơn Piston Rod một chút, rồi lấy oil bôi vào thì liệu có được không các bạn?

Comment

Nguyên văn bởi khuongdung Xem bài viết
            Cám ơn các bạn như vậy là kế hoạch làm một cái Compressed Air Engine có chút huy vọng rồi.
            Xa hơn thì muốn làm một cái xe chạy bằng cái động cơ này

Động cơ của mình sẽ dựa trên sơ đồ này:

Khó khăn của mình: Mình không phải là sv khoa cơ điện hay điện tử. Mình đang học CNTT tìm hiểu những thứ này vì đam mê.

Mình đang ở HN, có bạn nào biết chỗ để mình có thể đến nhơ họ gia công theo sơ đồ trên không?
            //-----------------------
            Cái Piston Rod của mình dự định đường kính 3mm vậy mình phải làm cách nào là hiệu quả và đơn giản nhất. Vì là động cơ chạy = khí nén=> nếu bị dò khí ra thì không được.

==Nếu mình thiết kế cái lỗ để đưa Piston Rod qua chỉ to hơn Piston Rod một chút, rồi lấy oil bôi vào thì liệu có được không các bạn?
            Về vấn đề gia công thì tôi biết rất nhiều chỗ ở HN1 (VD bạn đến 55 Đại La); nhưng bản vẽ trên đây chỉ là bản vẽ lắp đặt; nếu ông nào mà chỉ cần có bản vẽ trên của bạn mà gia công đc cái máy của bạn thì ông ấy là "Tổ Sư Bố của Giáo Sư".
            * Tối thiểu bạn cần phải có là bản vẽ gia công của từng chi tiết.
            * Bản vẽ lắp của từng cụm chi tiết.
            * Bản vẽ lắp các cụm chi tiết ấy với nhau.
            * Chưa kể hàng chục các thông số kỹ thuật như: Độ bóng bề mặt trong pittong, trục pittong, độ cứng...v.v.... Tôi dân điện nên không kể đc hết, nhưng nếu bạn mua 1 cái pittong ngoài thị trường thì "ngon" và "rẻ" hơn là cái chắc.

Còn nếu bạn có ý tưởng gia công cái trục "to to" hơn 1 tý xong "bôi" dầu zô thì ko ổn đâu, nếu ổn thì người ta đã làm như bạn. Nên nhớ là Khí Nén chứ ko phải Khí Thường đâu nhé. Nó sẽ rất rẽ chuyển động mà lại rất khó chuyển động, ở cái là 1 hoặc bị chặt quá khí nén bo tay ko đẩy đc trục pitong; 2 là thất thoát khí cũng ko đẩy đc trục pitong. Nhưng với vòng chặn pitong = cao su thì hoàn toàn giải quyết được việc đó.

Nói tóm lại là "mua" 1 cái pitong cũ ngoài chợ giời là OK.

Chúc bạn thành công.

Comment

Theo mình biết thì không dùng vòng oring ở đó đươc. Để ngăn thoát khí bàn phải dùng phớt, là loại phớt có môi chặn. Bạn không phải lo chuyện đó, khi gia công cho bạn thì người ta sẽ làm phớt cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi tamlan Xem bài viết
                Theo mình biết thì không dùng vòng oring ở đó đươc. Để ngăn thoát khí bàn phải dùng phớt, là loại phớt có môi chặn. Bạn không phải lo chuyện đó, khi gia công cho bạn thì người ta sẽ làm phớt cho bạn.
                Cái này người ta gọi là phốt chứ, thường mấy dây này có nhiều loại kích cỡ lắm, tha hồ mà chọn, nếu ko có thể mua sợi cam về mà nối lại cũng đc, ở hcm thì ra Tạ Uyên là có.

0988467839

Comment

To Viptex bạn có biết giá của cái piston cũ đó là bao nhiêu không?
                  Hôm qua mình đã ra chợ trời tìm sao ko thấy?

Bạn nói bạn dân điện vậy cho mình hỏi luôn chút. Hôm qua minh mua 1 cái Brushless motor (giống cái motor ở MainBoard nhưng nhỏ hơn nhiều)yêu cầu nguồn 12v, giờ mình chỉ có nguồn 3.7 v
                  Có cách nào chuyển 3.7v->12v ko, hoặc có cách làm cho cái motor dùng 3.7v mà vẫn khỏe ko?

Thêm một chút nữa liên quan đến motor, mình thấy có người tự quấn được motor rất bé (bằng đầu đũa thôi) nhưng rất khỏe, bạn có biết cách quấn ko?

Comment

To Viptex bạn có biết giá của cái piston cũ đó là bao nhiêu không?
                    Hôm qua mình đã ra chợ trời tìm sao ko thấy?

Bạn nói bạn dân điện vậy cho mình hỏi luôn chút. Hôm qua minh mua 1 cái Brushless motor (giống cái motor ở MainBoard nhưng nhỏ hơn nhiều)yêu cầu nguồn 12v, giờ mình chỉ có nguồn 3.7 v
                    Có cách nào chuyển 3.7v->12v ko, hoặc có cách làm cho cái motor dùng 3.7v mà vẫn khỏe ko?

Thêm một chút nữa liên quan đến motor, mình thấy có người tự quấn được motor rất bé (bằng đầu đũa thôi) nhưng rất khỏe, bạn có biết cách quấn ko?
                    Có lẽ Viptex chỉ chính xác nhưng từ ngữ kỹ thuật piston có thể gây cho bạn hình dung sai.

Nó không phải là piston của động cơ, nó là cái Xy-lanh (Cylinder) khí nén!

Ngoài chợ trời bán đồ cũ chắc cũng rẻ, loại to chắc chừng 3 trăm Kvnd đổ lại.

12V thì bạn thay nguồn cấp là 12V (bộ nguồn, hoặc accu) cho khỏe, đơn giản hơn việc nâng 3.7V lên 12V nhiều!

Comment

"12V thì bạn thay nguồn cấp là 12V (bộ nguồn, hoặc accu) cho khỏe, đơn giản hơn việc nâng 3.7V lên 12V nhiều!". Mình làm máy bay mô hình ==> cần phải nhẹ bạn à, nếu nguồn 12v --> nặng gấp 4 lần 3.7v

Comment

Bạn ra đường Trần Cao Vân (trong chợ trời) có hai cửa hàng bán thiế bị khí nén mua thoải mái cho bạn chọn, cái van chia khí hay cái xilanh đều có cả không phải gia công gi cho ý tưởng của bạn cả, nó làm bằng nhôm giá cũng rẻ. Nếu chỉ làm thử nghiệm bạn mua mấy cái xilanh nhỏ khoảng 80k một chiếc, van chia khí cũng cỡ 50k tuỳ loại mà mới toanh luôn không phải tìm đồ cũ (có điều hàng tầu nên mới chưa chắc đã tốt bằng cũ)
                        Làm máy bay mô hình thì bạn ra mấy cửa hàng sửa chữa điện thoại mua mấy cái môt tơ rung đó nhỏ như đầu đũa lại khoẻ vô cùng chỉ có điều không được chạy lâu!
                        Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

[IMG][/IMG]

Link trực tiếp: http://img268.imageshack.us/img268/8914/imgwt.jpg

Trên cái hình vẽ này mình đã khoanh tròn 3 cái, mình không giỏi cơ khí,
                          Bạn nào biết cách làm sao để khí nén không bị thoát ra ngoài theo 3 vị trí đó xin chỉ giúp.
                          Bạn có nhiều mục có độ khó nhiều so với tầm của bạn nhỉ. Mình muốn nói với bạn là:
                          1- điều cơ bản là bạn dùng vào việc gì, bạn định chi bao tiền cho "dự án" này....
                          theo sơ đò của bạn và kích thước bạn nêu mình nghĩ ở Hà nội không ai chế tạo được đâu.... và nếu bạn tìm được chỗ chế tạo được thì mình nghĩ chắc cỡ độ tiền nghìn đô/ kg sản phẩm đấy
                          2- về môtơ mà bạn định dùng chế tạo máy bay mình thấy tốt nhất bạn nên tìm cái nào dùng luôn được điện áp mà bạn yêu cầu chứ còn thay đổi điện áp hoặc gì gì như bạn nói chắc ở trình độ của bạn không làm được đâu

Comment

có bác nào biêt nơi bán xilanh cũ ở TP.HCM xin chỉ giúp.thanks
                            đường kính 50mm dài 200mm

Comment

Về tác giả

Collapse

khuongdung Tìm hiểu thêm về khuongdung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X