Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Robot - Bắt đầu một cách đơn giản nhất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Robot - Bắt đầu một cách đơn giản nhất

Qua nhiều năm đắm đuối với nhiều cuộc thi sáng tạo robot o TP HCM, mình cũng có được một số kinh nghiệm muốn chia sẽ với các anh em,đặc biệt là với những người sẽ tham gia vào cuộc thi Robocon
    Mình sẽ cố gắn đưa những bước tiến hành cơ bản nhất để mọi người ai cũng có thể bắt đầu được. Tất nhiên đây đơn thuần chỉ là kinh nghiệm riêng của bản thân nên không thể tránh khỏi sai sót mong anh em góp ý đẻ cùng học hỏi thêm.

Về phần thiết kế thử nghiệm và hoàn thiện một chú robot tạm chia thành các bước như sau :
    + Hoàn thiện một ý tưỡng thiết kế:
    - Bạn phải luôn nghĩ là có ý tưỡng là có robot và không có ý tưởng nào là không thể thực hiện ( phương châm càng khác người càng độc )
    - Phần lớn các những robot đều di chuyển bằng bánh xe nên bạn tham khảo những mô hình xe hơi,xe tự hành,để tham khảo kết cấu và thiết kế dẹp
    - Tất nhiên bạn sẽ có những yêu cầu cao hơn về thiết kế để có thể làm một robot đi bằng 2 chân,mình hứa sẽ đưa luôn bản thiết kế Robot di bằng 2 chân cho các bạn ngâm cuu chơi

+ Lên bản vẽ sơ bộ để định hướng làm việc,các loại vật liệu cần chuẩn bị ( nếu bạn không chuyên trong việc lên bản vẻ bằng các phần mềm thiết kế bạn có thể phát thảo sơ bộ bằng tay):
    - Phần này khá quan trọng vi nó liên quan đến túi tiền của bạn (trừ khi bạn khá giả)
    - Nếu lên được bản vẽ càng chi tiết thì vật liệu mua càng chính xác,không bị thừa gây phí
    - Trong bước này bạn có thể phân chia luôn gói công việc nếu bạn làm việc theo nhóm
    + Tính toán các cử động cơ bản để thiết kế mạch điện ( tính toán số nút điều khiển,số động cơ,số cảm biến,công tắt hành trình ):
    - Bước này thì khá đơn giản,bạn nên lưu ý nên thiết kế thêm một số phương án dự phòng ( ngỏ in/out, điều khiển động cơ ) đề phòng ý tưởng mới phát sin
    + Kế nối các phần để thữ nghiệm và hoàn thiện
    - Cái này giang hồ gọi là chạy thử mà thường ít khi nào chay được liền nên có sai sót bạn cũng không nên thất vọng

Bạn luôn có một suy nghĩ,ý tưởng càng độc càng hấp dẫn,robot của bạn không xấu mà nó rất Ngầu,không ngại va chạm chứ không ẻo lả như robot của người khác ( tự an ủi )
    Nói thì lòng dzong thôi thì bắt tay làm mới biết,mình sẽ cố gắn tổng hợp tài liệu và post lên thường xuyên để kip tiến độ thi công của anh em

- Bài 1 : robot cũng như nhà, bắt đầu từ phần đế
    Attached Files

Tiếp tục đi bạn!!! hoan ngênh tinh thần thượng võ!!!

Comment

Mình học bên tự động nên phần điện và lập trình cũng biết sơ . Tuy nhiên phần cứng thì mù tịt , kỳ sau có thể làm luận án rồi. Mà cơ khí thì chưa biết chút chi cả , Rất hoan nghênh bài của bạn . Nếu nói kỹ hơn về cơ khí , cũng như kinh nghiệm phần cơ thì càng tốt nhé!
      Cường - Giải Pháp IOT Việt
      https://iotvn.vn

Comment

các bác có kinh nghiệm đi trước cho em hỏi vấn đề VDK chút nhé !
        dùng AVR hay là PIC thì hơn cho cuộc thi robot vậy!
        em bây giờ mới bắt đầu nghiên cứu về AVR và PIC ( có học qua 8051 rồi)
        các bác cho em chút phương hướng nhé !
        thanhks !
        0945061338(vocam.h@gmail.com,lehanhdtk3@gmail.com)
        ||
        PROGRAMING(C,ASM),HARDWARE,LMD,RTC,GPRS,GPS....ALL OF VDK

Comment

Đề nghị các bác pót theem bài cho mọi người trên diễn đàn cùng tham khảo
          Thank!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
          ||

Comment

Nguyên văn bởi vo_cam Xem bài viết
            các bác có kinh nghiệm đi trước cho em hỏi vấn đề VDK chút nhé !
            dùng AVR hay là PIC thì hơn cho cuộc thi robot vậy!
            em bây giờ mới bắt đầu nghiên cứu về AVR và PIC ( có học qua 8051 rồi)
            các bác cho em chút phương hướng nhé !
            thanhks !
            Về cơ bản thì PIC ha AVR cũng tốt như nhau thôi,bạn có hứng thú về loại nào thì cứ bắt đầu với loại MCU đó.Trên thực tế trong lập trình điều khiển robot chủ yếu dùng các phần PWM,Timer , Counter nên chỉ cần bất cứ loại MCU nào có những kênh chức năng này thì có thể dùng tốt hết

Chúc bạn thanh công

Comment

Tiếp tục bổ xung về phần đế của Robot

Ở phần này,mình xin bổ xung những kinh nghiệm cao hơn trong việc thiết kế quần đế cho robot, các bạn nhớ ung hộ bằng cách đặc nhiều câu hỏi, vì trên thực tế còn rất nhiều vấn đề mà mình không lườn hết được

Phần này minh trinh bay một số lưu ý thường gặp trong gia công chế tạo,ở một khía cạnh đơn giản nhất chưa yêu cầu nhiều về tính thẩm mĩ, mình nghĩ ai cung có thể làm được. Về mức độ chuyên môn, bạn có thể hoàn toàn yên tâm vì những thiết kế này hoàn toàn đã được tiến hành làm va được đánh giá cao bởi các chỉ đạo viên trong các đợt thi robocon, tuy nhiên khách quan ma đánh giá nó cung ko đẹp cho lám
              Còn nhiều vấn đề nữa, về những dạn robot cao cấp hơn,với nhiều chi tiết hơn mình sẽ cung bàn luận

Chúc các bạn thành công với phần này
              Attached Files

Comment

sao em tải nó về mà không đọc được?hình như bị lỗi phông chữ

Comment

Đúng đó pác MAXX ơi ! ko đọc được , Pác pót lại giúp với!!!

Comment

Các bạn giải nén rồi đặt lại tên File ngắn thôi đảm bảo là đọc được
                    viettuan

Comment

xem dược rồi cam ơn bác!

Comment

Mấy bạn chiu khó chút vấy,mấy ngày nay cố Post lại mà không được

Chúc thành công

Comment

Cần người giúp đỡ bên phần điện tử và phương pháp lập trình

Robot tất nhiên phải gồm đầy đủ nhiều phần như Cơ khí lập trình điện tử và ý tưởng sáng tạo.Dạo này mình có hơi kẹt về vấn đề thời gian,mà bỏ chủ đề này quá lâu e làm nguội mất nhiệt huyết của anh em,hơn nữa việc tổng hợp đầy đủ kiến thức cho cả 3 phần cơ khí điện tử và lập trình sao cho có chất lượng một tí e là một mình mình khó mà làm nổi.vậy nay kính mong các cao thủ có nhiều khiến thức về điện tử và lập trình ra tay giúp đở anh em,tổng hợp một ít kiến thức cơ bản về điện tử và lập trình trong chế tạo và điều kiển robot đơn giản để anh em được học hỏi thêm.Về phần mình sẽ cố tìm tài liệu liên quan để post lên để cùng thảo luận cùng anh em

Kính

Comment

Đúng vậy đó.mong các cao thủ bớt chút thời gian chỉ giúp cho tất cả anh em trong diễn đàn này-những người quan tâm tới lĩnh vực robot, nhũng kiến thúc cơ bản về vấn đề này.

Comment

minh moi nam thu 2 nhung cung da di theo may anh tham gia lam robot.mình thấy các vấn đề hay gặp phải nhất là phần điện.từ lý thuyết đến thực tế là cả một chặng đường đấy.vi du như trên lý thuyết con L298 có thể chịu áp đến 42V nhưng khi làm mạch thi chỉ chạy đến 12V cấp 24 la cháy L298 ngay,ma khi mình chuyển sang dùng role thì việc băm xung lại có vấn đè.rõ ràng là dùng 2 transitor giống nhau nhưng khi băm xung lại có sự lệch nhau cái nhanh cái chậm,trong khi đó lập trinh chỉ cho nó đi thẳng thui dáy nhé,nó chạy lúc được lúc không.minh cũng có một số tài liệu xin post lên cho mọi người xem
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

maxx Tìm hiểu thêm về maxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X