Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Robot - Bắt đầu một cách đơn giản nhất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ua robot la vấn dề rât rông mứ .mù sao chẳng thấy ai quan tâm nhỉ.tôi đưa ra ý tưởng thé này nha.nếu dung động cơ bước để điều khiển robo thì sao nhỉ.liệu co khả thi ko mấy bác

Comment

Tôi đang học Cảm biến, bí phần cảm biến gia tốc. Bạn nào có tài liệu cho xin với.
      Cảm ơn nhiều lắm!

Comment

Nguyên văn bởi hoang_tuan Xem bài viết
        ua robot la vấn dề rât rông mứ .mù sao chẳng thấy ai quan tâm nhỉ.tôi đưa ra ý tưởng thé này nha.nếu dung động cơ bước để điều khiển robo thì sao nhỉ.liệu co khả thi ko mấy bác
        Tất nhiên là được rùi, vấn đề là được như thế nào mà thui?????
        Nhưng mà dùng motor Dc vẫn tiện hơn kèm theo encoder
        Quang Nhat
        ---------------------------------------
        Yahoo :quangnhat85ls
        Mail :
        Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Hay lắm ! các pác cứ tiếp tục đi.

Comment

cac ban tai ve
            giai nen ra
            dat ten la Robot.pdf
            dung foxit reader ma doc

Comment

anh Maxx ơi. Anh có thể nói sơ qua về cơ chế hoạt động của robot tự động dò đường được không. Thanks
              Last edited by VinhCity; 26-12-2008, 20:24.

Comment

Nguyên văn bởi VinhCity Xem bài viết
                anh Maxx ơi. Anh có thể nói sơ qua về cơ chế hoạt động của robot tự động dò đường được không. Thanks
                Cơ bản có thể hiểu thế này, Robot cũng như người muốn đi dúng hướng cần phải có các thiết bị cảm nhận ( hay còn gọi là cảm biến).Đầu tiên tạm gọi là Robot dạng "mù" Thường gặp nhất là dùng LED hồng ngoại ( cảm biến hồng ngoại) dò theo vạch ( Line) khác màu, như đã thấy trong các cuộc thi Robocon, cao hơn là dùng thêm Encoder gắn trực tiếp động cơ hay bánh xe để xác định tốc độ và quảng đường di chuyển. Như vậy về cơ bản muốn Robot đi đúng đường cần có một mặt sân có vạch (Line) khác màu và Robot có cảm biến hồng ngoại, tiếp đến là Encoder để tăng độ chính xác và ổn định. Trên thực tế có thể dùng các thuật toán lập trình để điều khiển Robot chỉ thông qua Encoder mà không cần cảm biến hồng ngoại. Hiện nay còn có thêm một số công nghệ mới và trở thành Robot "thấy đường", đó là tích hợp thêm một số công nghệ mới về cảm biến như là cảm biến siêu âm,hay hồng ngoại phát hiện vật cản phát hiện người, cảm biến gia tốc và cảm biến độ nghiêng, hệ thống GPS để xác định vị trí...nhưng cao cấp nhất vẫn là công nghệ xữ lý ảnh thông qua Camera kỹ thuật số, nhở có nó mà một số Robot dạng người có thể tự giao tiếp thông qua mạng nơ-ron có thể học hỏi.
                Hiện nay theo mình nghĩ công nghệ Robot cao cấp nhất vẫn tập trung ở robot dạng người, ở đó tập trung tất cả công nghệ mới nhất và phức tạp nhất,những ai đam mê trong lĩnh vực này đều muốn đạt được cái đích đó, chế tạo thành công một Robot đi bằng 2 chân

Comment

hii mấy bác có lưu đồ giải thuật cho việc dò đường để chạy k?
                  việc xử lý dữ liệu từ opamp ra sao? như thế nào thì đi thẳng ? làm sao biết mình đi lệch line.Em chỉ mới tham gia nên k hiểu rõ lắm
                  SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Tài liệu tiếng Việt về robot tự hành.

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
                    hii mấy bác có lưu đồ giải thuật cho việc dò đường để chạy k?
                    việc xử lý dữ liệu từ opamp ra sao? như thế nào thì đi thẳng ? làm sao biết mình đi lệch line.Em chỉ mới tham gia nên k hiểu rõ lắm
                    Về cơ sở thì các bạn có thể xem l1 thuyết của robot tự hành.

Dưới đây là tài liệu tiếng Việt.
                    Mọi người tham khảo.
                    Attached Files

Comment

tuy mình không được tham gia đội robocon nhưng mình nghĩ là nên dung động cơ bước trong các cơ cấu chuyển động nâng hạ, xoay .......như vậy sẽ rất trơn và chính xác còn phần báng xe thì nên dùng động cơ dc kèm theo encoder

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
                        tuy mình không được tham gia đội robocon nhưng mình nghĩ là nên dung động cơ bước trong các cơ cấu chuyển động nâng hạ, xoay .......như vậy sẽ rất trơn và chính xác còn phần báng xe thì nên dùng động cơ dc kèm theo encoder

Nghe bạn nói thì biết chắc là bạn chưa từng tham gia Robocon , thiệt ra không thể phủ nhận ưu điểm của động cơ bước, nhưng nó lại có nhiều nhược
                        điểm hơn động cơ DC ,như mạch điều khiển phức tạp, chương trình điểu khiển phức tạp, trọng lượng lớn...Nên không được coi là giải pháp thay thế động cơ DC loại vẫn hay sử dụng, còn loại động cơ chạy bánh xe thì thực ra hay dùng Encoder rời hơn là loại gắn liền với động cơ, vì như vậy sẽ hạn chế được sai số khi bị trượt bánh lúc masát với mặt sàn kém

Chúc vui vẽ

Comment

theo mình động cơ bước để điều khiển các chuyển động của robot thì chỉ cần loại nhỏ thôi mạch điều khiển nó cũng không phải là phức tạp lắm nều dùng vdk(tất nhiên để có 1 con robot tốt hơn thì phải bỏ công sức nhiều hơn rồi).nói thật là mình cũng muốn tham gia robot lắm nhưng không thành lập được đội nào.à mà mình đang cần mua encorder để làm một vài thí nghiệm bạn có biết ở đâu bán không và giá cả thế nào?thank
                          __________________________________________________ ________
                          vimaru_2009

Comment

chủ đề này hay wa'! xin cảm ơn các Bac'!
                            Nếu chẳng một phen sương thấm lạnh
                            Hoa mai đâu dễ tỏa mùi hương

Comment

các pác ơi các pác cho em ý tưởng về giải thuật đếm vạch của robot di.em lập trình mãi mà nó ko đếm được.ah các bac nào co chương trình quet phím thì cho em với nha. thanks các pác trước

Comment

các chú kém quá đếm vạch mà khồn đếm được à

Comment

Về tác giả

Collapse

maxx Tìm hiểu thêm về maxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X