Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ý tưởng Robocon

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

anh em vô đóng góp y' tưởng đi chớ để mọi người học hỏi kinh nghiệm nhất là các bác đã tham gia robocon mấy năm trước

Comment

Mình cũng thấy cái lo` xo của mrgiang99 không khả thi vì cái lò xo không đủ lực để nâng lên được

Comment

Nguyên văn bởi commotvung Xem bài viết
        Mình cũng thấy cái lo` xo của mrgiang99 không khả thi vì cái lò xo không đủ lực để nâng lên được
        Lò xo nâng 3, 4 kg thì có đáng kể gì!
        Tôi chỉ sợ cái motor không đủ sức kéo cái lò thôi, nếu đủ cũng phải khá mạnh.

Có coi Châu Tinh Trì đóng điệp viên 007 chưa?

Tuy nhiên tôi cũng có phiên bản xi-lanh khí nén, nếu thích thì tôi up lên!
        Chỉ tội dùng xylanh hơi đắt tiền!

Comment

bạn đã thử làm cái lò xo đó chưa mà tôi thấy nếu được làm bên thủy lực hay hơn nhưng có điều khó làm quá mình chỉ biết nêu ra thế thoi chứ làm thì mình chưa làm bao giờ
          Nếu có phiên bản xilanh và khí nén cứ up lên để anh em cùng thảo luận chứ có chi mà sợ

Comment

bác Zz_Bi_zZ cho em biết đội bác làm cái bánh xe bằng xích như vậy thì cái động cơ bước để chỗ nào mình không thấy bác chỉ cho em với

Comment

bác Zz_Bi_zZ cho em biết chút xíu về nguyên lý hoạt động và cách làm bình khí nén để nâng đc k? Thank bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                Còn mấy cái hình của u này , hình như u này mới chính chưa đọc đề RBC 2009 . Bản vẽ thiết kế Kago ng ta đã chỉ rất chi tiết . Không có chiện ta được phép thêm 2 cái gờ 2 bên đó đâu u

Lò xo nào có thể đảm nhiệm nổi lực đẩy ( chí ít 3kg) , đưa trụ nhấc lên đc ? Mún sử dụng dạng đẩy này , phải dùng bình khí nén . Kéo dây là biện pháp nhanh , hiệu quả nhất . Năm ngoái con gắp bơ vàng gần chục kg còn lên nổi , huống chi năm này trọng lượng đc phân đôi
                1/ Đúng là không có đọc thật!
                Vì đâu có làm thật, mà nếu có làm thật thì cũng không được đi thi!
                Tuy nhiên tôi thấy cái traveller cũng hay hay, đang định làm 1 con để nó nâng 1 két Tiger lên uống chơi!.

Ở đây tôi chỉ đưa ra ý tưởng thôi!
                Ham vui tí chút mà!

2/Lò xo hoàn toàn đẩy được!
                Kích thước và độ cứng lò xo có thể đặt hàng được dễ dàng tại TPHCM.
                Có lò xo cò đẩy được cả 2 người đang ôm nhay bay lên trời!

3/ Vì Kago là của ban tổ chức cung cấp, nên hoàn toàn không can thiệp được.
                Như vậy, phương án Traveller dùng bánh xích cao su là tốt nhất vì có lực ma sát cao, bám chặt vào Kago!

Comment

[QUOTE=Zz_Bi_zZ;148412]
                  Nguyên văn bởi DTV47DH Xem bài viết

"nghiêng 20 độ" mục đích chính là để các đội ko đc phép nắm lấy kago (kể cả seat), tui có nắm kago đâu , tui đang ngồi trên seat rõ ràng đấy chứ ! Trong trường hợp này , ko hề có lỗi ở đây . Nếu u nào nói phạm luật thì tui chịu , và làm ơn chỉ rõ điều số mấy có thể phạt thẻ đc tui trong trường hợp này.
                  Con của đội u được u post lên cho anh em tham khảo quả thực không phạm luật.Có ai nói gì đâu.Con này khá khủng. Trọng lượng có đạt chỉ tiêu không? Tui coi toàn thấy Fe à. U cho mình hỏi, đội u đã test thử nó chưa? Nó có trượt khi nghiêng 20 độ không vậy? Tốc độ nó đạt được chừng nhiêu vậy? Liệu có sánh nổi các con di chuyển bằng bánh xe không? Mà đội u đã hoàn thành 3 con robot rùi kia à. Ghê nhỉ
                  Theo tui phương án chon kiểu chuyển động bằng bánh xe cao su có ma sát tốt vẫn hay hơn, nhẹ nhõm, cơ động
                  Sống Là Phải Chiến Đấu

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                    Đội tui dùng bánh xích , 45 độ cũng chẳng xi nhê đc nó , nói chi 20 độ.

Bánh xe bác không có ống nhún thì khi đi qua những vùng không bằng phẳng nó có bị cập kênh không bác ?

Tớ thấy mấy xe tăng đồ chơi hay bị trường hợp này lắm cho nên nhiều khi nó không có đủ ma xát để chạy (vì một bên xích bị nâng lên) hoặc xe bị nghiêng hẳn qua một bên.

Tớ có kiếm được link dưới chuyên về xe tăng.
                    trang chính
                    http://www.rctankcombat.com/tanks/

bác coi chiếc tăng T040 trang 1, 2, 3 có hình về giàn nhún. http://www.rctankcombat.com/tanks/T040/index.cgi

Comment

[QUOTE=Zz_Bi_zZ;148412]

trang chính

bác coi chiếc tăng T040 trang 1, 2, 3 có hình về giàn nhún. http://www.rctankcombat.com/tanks/T040/index.cgi
                      Link die bạn ơi
                      Sống Là Phải Chiến Đấu

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                        Bánh xe bác không có ống nhún thì khi đi qua những vùng không bằng phẳng nó có bị cập kênh không bác ?

Tớ thấy mấy xe tăng đồ chơi hay bị trường hợp này lắm cho nên nhiều khi nó không có đủ ma xát để chạy (vì một bên xích bị nâng lên) hoặc xe bị nghiêng hẳn qua một bên.

trang chính

Link vẫn sống đấy chứ!

link của bác xem hay lắm!

Cơ cấu nhún sẽ làm cho xích bám theo biên dạng địa hình nên di chuyển dễ dàng.

Cần học hỏi!

Bác nghĩ thế nào về 1 chiếc xe tăng chở 1 két beer từ góc phòng chạy đến bàn tiệc và nâng lên!

Comment

Link die bạn ơi
                          Tớ đang coi mà, đâu có bị chết đâu.

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                            Link vẫn sống đấy chứ!

link của bác xem hay lắm!

Cơ cấu nhún sẽ làm cho xích bám theo biên dạng địa hình nên di chuyển dễ dàng.

Cần học hỏi!

Bác nghĩ thế nào về 1 chiếc xe tăng chở 1 két beer từ góc phòng chạy đến bàn tiệc và nâng lên!
                            tớ thích một cái là mấy xe này bắn nhau được. Họ dùng đạn mực (cảnh sát Mỹ dùng để tập trận) và CO2 để bắn.

Chở một két bia thì bác kiếm "robot war". Mấy con này chở 60-70 kg dễ dàng.

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                              Lò xo nâng 3, 4 kg thì có đáng kể gì!
                              Tôi chỉ sợ cái motor không đủ sức kéo cái lò thôi, nếu đủ cũng phải khá mạnh.

Có coi Châu Tinh Trì đóng điệp viên 007 chưa?

Tuy nhiên tôi cũng có phiên bản xi-lanh khí nén, nếu thích thì tôi up lên!
                              Chỉ tội dùng xylanh hơi đắt tiền!

tự nhiên sử dụng lò xo đẩy , lại phải thêm cái động cơ kéo --> tốn $$$ nhưng phí . Sao u ko để động cơ kéo lên ! chạy xuống = trọng lực hoặc lò xo kéo xuống . Cái động cơ gạt nước , 20 kg nó kéo còn nổi huống hồ chi 5kg.

Comment

Nguyên văn bởi commotvung Xem bài viết
                                bác Zz_Bi_zZ cho em biết đội bác làm cái bánh xe bằng xích như vậy thì cái động cơ bước để chỗ nào mình không thấy bác chỉ cho em với
                                đâu nhứt thiết phải dùng step , mấy đội khoa Cơ khí tui vẫn dùng động cơ pitman mà vẫn gõ đc Drums đấy thui . Tận dụng tối đa những j năm trước để lại.

Comment

Về tác giả

Collapse

commotvung Tìm hiểu thêm về commotvung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X