Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuẩn bị cho mùa robocon 2011

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ckd_speed Xem bài viết
    chỉ biết copy mà ko biết cải tiến. điều đó giải thích tại sao đh Cần Thơ 2 năm qua tuy làm cơ khí rất tốt nhưng robot lên sân để trưng bày, có chạy được đâu mà thi đấu. mạch công suất copy y hệt BK_PRO, mạch to kinh khủng, không cần thiết
    Hihi, chạy k dc là k quen sân vì bọn mình k có sân đúng để tập vì k có kinh phí đầu tư cho sân. Thời gian thử sân k kịp hiệu chỉnh. Còn mạch thì tùy đội chứ k phải ai cũng làm như vậy. Cũng cho bạn biết là đội mình cũng từng thắng các đội của SPK ở cả robocon và MCR
    Y!M: vinasheva

Comment

Nguyên văn bởi vinasheva Xem bài viết
      Hihi, chạy k dc là k quen sân vì bọn mình k có sân đúng để tập vì k có kinh phí đầu tư cho sân. Thời gian thử sân k kịp hiệu chỉnh. Còn mạch thì tùy đội chứ k phải ai cũng làm như vậy. Cũng cho bạn biết là đội mình cũng từng thắng các đội của SPK ở cả robocon và MCR
      Sân chơi robocon giờ bảo hòa rồi, trình độ kỹ thuật của các đội giờ đã gần như ngang nhau, giờ quan trọng là tiền và tiền thôi...
      The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Chuyện thắng thua là bình thường. Không lẽ các đội SPK thì phải vô đối sao? Công Nghiệp từng á quân VN mà sao mấy năm nay trường nào cũng bắt nạt được họ thế? . Các đội ở đh CT đều trong nhóm EM-BOT hay là chơi riêng. Chứ năm nay tui thấy 5 đội của CT giống y đúc.

Comment

Nguyên văn bởi chestnut Xem bài viết
          Sân chơi robocon giờ bảo hòa rồi, trình độ kỹ thuật của các đội giờ đã gần như ngang nhau, giờ quan trọng là tiền và tiền thôi...
          Có tiền thì kỹ thuật khác liền chứ. VD: mấy thằng BKIT chạy toàn servo. mấy đội SPK chạy mô tơ thường

Comment

Àh, ở đây chơi riêng bạn àh. Tại vì chơi tự phát, k có phong trào. K có giống nhau đâu, chơi cho vui vậy mà
            Y!M: vinasheva

Comment

ui giời. Năm mấy mà chẳng chiến được. Không làm sao biết. Đố mấy ông năm thứ 4 chưa động vào bao giờ mà biết cắt nhôm phíp, khoan cắt, hay chỉ mấy cái lí thuyết xuông thôi.
              Robocon bây giờ ko còn là ngày xưa rồi, giờ đây " money conecting robocon "

Comment

Chuyện thắng thua là bình thường. Không lẽ các đội SPK thì phải vô đối sao? Công Nghiệp từng á quân VN mà sao mấy năm nay trường nào cũng bắt nạt được họ thế? . Các đội ở đh CT đều trong nhóm EM-BOT hay là chơi riêng. Chứ năm nay tui thấy 5 đội của CT giống y đúc.
                tôi không muốn tranh cãi về robocon trên diễn đàn xem trường nào mạnh hay bắt nạt nhau trên sân thi đấu. đồng ý với các ý kiến về robocon, đó chỉ là cuộc chơi, do vậy ko nên có thái độ ko tốt trong, ngoài sân đấu và trên các diễn đàn liên quan. trong mỗi con người đề có lòng tự cao nhưng cũng ko vì thế mà nói ko tốt cho đội khác. tham gia vào cuộc chơi ắt hẳn sẽ có người thắng kẻ thua, sẽ có người đàm tiếu ràng mua công nghệ, thầy cô làm,hay gì gì nữa.nhưng chính những ai ăn ngủ với nhưng máy khoan, máy cắt, motor hay các vật dụng khác để tạo nên những chú robo đó mới biết như thế nào là làm và học đc gì, có thể là ko gì cả nhưng đừng để làm thêm tai tiếng cho sân chơi này nữa.dù chỉ là lời nói.

còn nói công nghiệp dễ bắt nạt thì ko phải đâu nhé.hãy đợi trong những mùa giải năm sau.

mong rằng có nhiều niềm vui cho các bạn khi đến với sân chơi này!
                gà _ haui

Comment

minh la mot thanh vien moi trong nganh dien tu?
                  ma truong minh dang chuan bi cho cuoc thi robot mong anh chi lao luyen hay chi minh cach che tao robot nhe?
                  cam on nhieu

Comment

Nguyên văn bởi dcn105 Xem bài viết
                    tôi không muốn tranh cãi về robocon trên diễn đàn xem trường nào mạnh hay bắt nạt nhau trên sân thi đấu. đồng ý với các ý kiến về robocon, đó chỉ là cuộc chơi, do vậy ko nên có thái độ ko tốt trong, ngoài sân đấu và trên các diễn đàn liên quan. trong mỗi con người đề có lòng tự cao nhưng cũng ko vì thế mà nói ko tốt cho đội khác. tham gia vào cuộc chơi ắt hẳn sẽ có người thắng kẻ thua, sẽ có người đàm tiếu ràng mua công nghệ, thầy cô làm,hay gì gì nữa.nhưng chính những ai ăn ngủ với nhưng máy khoan, máy cắt, motor hay các vật dụng khác để tạo nên những chú robo đó mới biết như thế nào là làm và học đc gì, có thể là ko gì cả nhưng đừng để làm thêm tai tiếng cho sân chơi này nữa.dù chỉ là lời nói.

còn nói công nghiệp dễ bắt nạt thì ko phải đâu nhé.hãy đợi trong những mùa giải năm sau.

mong rằng có nhiều niềm vui cho các bạn khi đến với sân chơi này!
                    Mong bác đọc kỹ lại. Công Nghiệp từng á quân là Công Nghiệp tphcm. Em đâu có ý gì nói HAUI đâu Thử hỏi bác có mấy đội LH chơi vô toàn quốc luôn rồi mà ko biết con vđk đang xài là con gì. ko biết encoder bao nhiêu xung. ko biết lập trình bằng ngôn ngữ gì. Còn mình đổ công sức ra nhưng lại để mấy thằng ko biết gì loại thử hỏi ko tức sao được?

Comment

Đi dạo một vòng trên ĐTVN.net thấy chủ đề này các bác quan tâm quá sôi nổi nên góp chút ý kiến cho vui
                      Tui thấy robocon là sân chơi thể hiện đam mê của mình, đồng thời nó cũng đại diện cho khả năng kiến thức và cả uy tính của trường nữa. Nhưng cũng còn tuỳ vào việc đầu tư có đúng hay ko để còn đỗ thừa trường ta hay trường người khác mua công nghệ, hay mướn người làm hộ.

Tui cũng chơi robot vài năm, trường tui cũng ko phải là có thành tích cao nhưng tui có vài nhận xét như sau:

Ta có thể chia ra 3 nhóm đội thi robot :

Nhóm 1: Đối với các trường lớn như BK, SPKT... thì sv có vẻ tự làm (trong vòng loại 2010 thì thấy mấy con robot làm có vẻ sơ xài nhưng chạy cũng đỡ hơn mấy trường khác nên vào vòng 2 khá dẽ dàng)

Nhóm 2: Đối với các trường khác nhưng khá nổi như LH thì robot từ đầu tới cuối hầu như ko thay đổi, đẹp từ lúc ra mắt khán giả. Chạy quá đẹp hầu như ko sai xót gì (làm các đội tham dự xanh mặt và cầu trời vào vòng 2 đừng gặp LH)

Nhóm 3: Còn các đội im ỉm khác như ĐH CNTT, KHTN, ĐHCT, CĐ NTT, Cao Thắng.... thì chơi cho vui chứ đem vô đó ngắm robot người ta thôi chứ vô sân chạy cũng 1 ăn và 9 thua (đội nào cảm thấy mình chạy tốt thì bỏ qua nhá)

Theo cá nhân tui nhận thấy các đội nhóm 1 thì do truyền thống làm áp lực bản thân là mình luôn là đàn anh lớn trong KHKT thì lúc nào cũng tự cho ta là No1, ta làm ko xong thì kẻ khác làm ko dc luôn. Nhưng Nhóm 1 đã bị cú sốc bởi đội nhóm 2 quá mạnh, nên lên tiếng phê phán Nhóm 2. Nên năm nay LH vô địch ko dc nhiều người ủng hộ lắm.
                      Tuy nhiên cũng phải xem lại rằng dù Nhóm 2 có đầu tư về vật chất nhiều cho chức vô địch thì đó là đầu tư đúng chỗ, thi đấu về ko mắc nợ là ok rùi, còn như một số đội tự xem mình giỏi mà thua người ta thì toàn nói xấu này nọ.

Mong bác đọc kỹ lại. Công Nghiệp từng á quân là Công Nghiệp tphcm. Em đâu có ý gì nói HAUI đâu Thử hỏi bác có mấy đội LH chơi vô toàn quốc luôn rồi mà ko biết con vđk đang xài là con gì. ko biết encoder bao nhiêu xung. ko biết lập trình bằng ngôn ngữ gì. Còn mình đổ công sức ra nhưng lại để mấy thằng ko biết gì loại thử hỏi ko tức sao được?
                      @ckd_speed
                      Bạn bỏ công sức nhiều tui rất hiểu,tui cũng thức khuya lập trình robot, sửa mạch và CK mấy đêm liên tục nên tâm lý về công sức mình bỏ ra quá lớn. Nhưng bạn tức việc gì?Người ta thắng bạn đâu phải ăn cắp chiến thuật hay dùng các hình thức phá hoại đến robot của bạn đâu. Có tức là tức mình ko đủ trình độ , ko đủ thực lực làm robot hoàn chỉnh và ko dự đoán được các tình huống xảy ra trên sân thi đấu.
                      Nói như vậy thôi, tự suy nghĩ lại coi mình có ok chưa, nếu thấy ko lại thì nghỉ chơi cho khoẻ, lo học để ra trường đi làm có ý nghĩa hơn nhiều đó bạn

Chúc các bạn có nhiều ý tưởng mới cho robocon 2011 sắp tới

Comment

Mong bác đọc kỹ lại. Công Nghiệp từng á quân là Công Nghiệp tphcm. Em đâu có ý gì nói HAUI đâu :
                        ok xl nha. công nghiệp tphcm,đội edic á quân robocon 2005 với chủ đề lửa thiêng rực sáng trường thành.
                        nhưng điều đó cũng ko nên nói các trường khác bắt nạt đc.
                        gà _ haui

Comment

Nhưng đó là sự thật mà. Tệ hại nhất là năm nay nè. Dẫu biết rằng LH rất mạnh nhưng tin tưởng BK, CN, SPK sẽ đối đầu được. Rốt cuộc chỉ có BKIT

Comment

Xàm quá, chả thấy chuẩn bị, toàn cãi nhau linh tinh.
                            Tinh thần robocon mà thế. Sao cứ phải chiến thắng mới giải quyết được vấn đề. Người thắng có phải là người giỏi nhất đâu. Mà đội LH có thắng thì cũng có đánh bại được cái danh tiếng vốn vững chắc của BK đâu.

Thắng là thắng ở ngoài Thái Bình Dương kìa, sao khoa này với khoa kia không hợp tác, trường này với trường kia không hợp tác, để nước VN có thể chiến thắng vinh quang trước nước bạn. Cứ lo mà cãi nhau nội bộ..

Comment

VN là thế mà. Lũy tre làng còn cao lắm.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

tôi là thành viên mới theo tôi nghĩ thời đại bây giờ robocon ko còn nhu ngày xưa nữa có money la ok(win) còn ko có thì xem như thua? với lại làm như dậy la di mua chất xám của người ta rồi còn gì mà sáng tạo nữa thời đại này phức tạp quá?[COLOR="Red"]====[/COLOR]==>ó........Cã.........2.........Tay

Comment

Về tác giả

Collapse

manh89 Tìm hiểu thêm về manh89

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X