Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khởi động cho mùa Robocon ABU 2008 tại Ấn Độ nào anh em ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khởi động cho mùa Robocon ABU 2008 tại Ấn Độ nào anh em ...

chào các bạn...
    Trước hết mình xin khép lại những vấn đề về ABU 2007 vừa diễn ra tại SVĐ Quần Ngựa(26/8/2007) với ngôi vị vô địch thuộc về Trung Quốc.
    Sau đây mình xin mạn phép mở luồng này mong anh em thảo luận những vấn đề liên quan đến ABU 2008 để năm sau chúng ta không còn lỗi hẹn nữa.
    có vài câu hỏi cần đặt ra như sau:
    1. cơ cấu Robot tự động thế nào để đảm bảo các yêu cầu cho bài toán đặt ra.
    2. Robot bằng tay như thế nào? và làm sao có thể làm cho con tự động "ngồi lên" con bằng tay một cách an toàn mà vẫn đảm bào chức năng nhấc cục phomat to đùng đó.

Hãy khởi động thôi anh em !!!

1.Robot tự động dùng ít cảm biến thôi vì năm nay vạch trắng là các ma trận hình vuông chứ ko như cuộc thi rồi ma trận hình thang.năm nay các robot cản phá phải chính xác vì khoảng sân để robot cản phá chạy wa phần sân đối thủ là wá nhỏ.Robot tự động năm nay chú ý nhất là cánh tay robot vì quà năm nay hình giống cái bánh bao
    2.Robot bằng tay hiện giờ tui chỉ nghĩ ra 2 phương án hiệu quả nhất đó là làm bệ và thả cầu cho robot tự động leo lên và làm bệ cho nữa trên của robot tự động phóng qua còn nữa dưới robot tự động thì ghi điểm <~ phần này là đau đầu nhất đề thi năm nay !!!!!
    Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
    Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

chào các bác. Em mới vô diễn đàn không tránh khỏi nhưng thiếu sót, có gì mạo phạm mong được lượng thứ.
      Em đã làm robocon năm ngoái, nhung chỉ dùng những điểu khiển on-of đơn thuần và sử dụng con 89c52. Kết quả không tốt lăm.Năm nay em muốn chiến tiếp, nhưng nếu không sử dụng công nghệ cao khó mà tiến sâu được.Em muốn sử dụng công nghệ xử ảnh để làm, nhưng không biết bắt đầu từ đâu.Năm nay Trung quốc gianh cúp trên sân nhà Việt nam cũng nhờ vào công nghệ này. Em đươc biết ở HVKTQS cũng sử dụng công nghệ này rồi và ở trung tâm bảo trợ công nghệ FPT cũng đã chuyển giao công nghệ cho 2 đôi VN1 &VN2 năm nay thi robot. Nhưng đối vơi em còn gà mờ lắm. Rất mong các bác cao tăng đắc đạo chỉ giáo kể cả vể giáo trình(tiếng việt càng tốt) và phương thức làm việc sao cho hiệu quả nhất.
      Thanhks

Comment

bạn có thể tham khảo tại đây có nói về XLA tại ABU 2007 đấy http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6054
        còn 2 link này bạn tham khảo nhé.
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5179
        http://www.cs.cmu.edu/~cmucam/

Em đã làm robocon năm ngoái, nhung chỉ dùng những điểu khiển on-of đơn thuần và sử dụng con 89c52.
        thế là hơn mình roài.
        mình năm nay mới tham gia. mong học hỏi bạn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi gtvt45 Xem bài viết
          bạn có thể tham khảo tại đây có nói về XLA tại ABU 2007 đấy http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6054
          còn 2 link này bạn tham khảo nhé.
          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5179
          http://www.cs.cmu.edu/~cmucam/

thế là hơn mình roài.
          mình năm nay mới tham gia. mong học hỏi bạn nhiều.
          Bạn "gtvt45" năm nay tham gia Robocon à? Thế thì hay quá nhỉ? Chúc bạn thành công nhé.
          Đường đi khó!
          Không khó vì ngăn sông cách núi mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông

Comment

@toan_bkhn: bạn àh ! xử dụng công nghệ cao chưa chắc dành chiến thắng,mình hỏi bạn Các trương HVKTQS có vô địch robocon 2007 ko ? BKDC và DT03 có sử dụng xử lí ảnh ko ?
            -Đội dành được chiến thắng là đội có chiến thuật thi đấu tốt,robot ổn định.Hãy lấy gương DT03 kìa,robot của họ chả có lấy 1 cái cảm biến !!! nói chi là xử lí ảnh,thế mà họ đạt hạng nhì.
            -Mình nói như thế là vì không muốn bạn đổ 1 số tiền lớn vào xử lí ảnh để rồi ko thu lại kết quả gì cả !!!!!
            -Bạn nên biết:
            *1 bô kit xử lí ảnh,theo giá của Fpt và các công ti phát triển điện tử tại mĩ có giá trung bình khoảng 5000$ .
            *Bộ kit xử lí ảnh kiếm ở VN rất khó,chỉ có nước nhập khẩu từ mĩ,bạn đủ tiền đặt mua tại mĩ ko ?
            Chúc vui.
            -Năm đầu ko nên tốn tiền nhiều để làm robocon mà chỉ nên tham dự học hỏi là chính.Năm đầu dư thi robocon ko nên có ý nghĩ là sẽ vô địch.

Comment

hihi
              các bạn nghĩ sao với chiến thuật "Victory" năm nay. Củ chuối thật đấy.
              Ah anh em cho mình hỏi chút nhé: chúng ta có được "cướp" miếng bơ 6 điểm trên tay của Robot đối phương. Và nếu được thì có dc coi là "Victory" không?
              Cản phá đã khó, Vic còn khó hơn....

Comment

chà chào bác Trịnh Nguyên, lâu ko gặp giọng bác vẫn như sưa, còn nhớ đội tôi koi? nghe nói bác đi dạy bên CĐ GTVT, năm nay đề chuối thật, bac có cao kiến gì ko?

Comment

Nguyên văn bởi nghoang Xem bài viết
                  chà chào bác Trịnh Nguyên, lâu ko gặp giọng bác vẫn như sưa, còn nhớ đội tôi koi? nghe nói bác đi dạy bên CĐ GTVT, năm nay đề chuối thật, bac có cao kiến gì ko?
                  chào bạn...
                  mình chắc bạn đang nhầm mình với ai đó roài
                  mình đang là sinh viên trường Giao Thông.
                  Hi hi
                  Năm nay đề thế này chắc để Victory dc chắc hạng cao thủ.
                  anh em thấy đúng không?
                  @bk: Chú bk dạo này mất tăm lâu thế.
                  Lâu không gặp chú online, ah CLB sắp có hoạt động offline tiếp đấy. tiếc cho chú quá

Comment

hihi, vậy mình lầm bác rồi, sorry, chúc bác luôn thành công và trợ giúp người đi sau như em. thankss!!!!

Comment

Năm nay chắc đội nào mạnh về cơ khí thì thắng ,thiết kế tay robot cũng mệt đây

Comment

Đúng thật năm nay đề thi chú trọng phần cơ khí,còn xử lí ảnh ko giúp được gì đâu,mình thành thật nói như thế,cái cột bơ vàng quá cao ,ko nằm trong tầm camera nổi,chắc tại bọn ấn độ biết ko thể đối chọi lại với các đội bằng công nghệ nên đưa đề về kĩ thuật ^_^
                        @GTVT - Vấn đề lớn nhất của tui hiện nay là cản phá thế nào ? mấy con robot tự động và dk đều đã test thử và chạy ổn định,có quay lại rùi mà ko bít chuyển đoạn phim từ bằng lên vi tính như thế nào để share anh em ^_^

Comment

Đúng thật năm nay đề thi chú trọng phần cơ khí,còn xử lí ảnh ko giúp được gì đâu,mình thành thật nói như thế,cái cột bơ vàng quá cao ,ko nằm trong tầm camera nổi,chắc tại bọn ấn độ biết ko thể đối chọi lại với các đội bằng công nghệ nên đưa đề về kĩ thuật ^_^
                          đúng thế....
                          nói chung năm nay có xử lý ảnh cũng là 1 lợi thế nhưng khả năng thành công chưa dc đảm bảo?

@GTVT - Vấn đề lớn nhất của tui hiện nay là cản phá thế nào ? mấy con robot tự động và dk đều đã test thử và chạy ổn định,có quay lại rùi mà ko bít chuyển đoạn phim từ bằng lên vi tính như thế nào để share anh em ^_^
                          uh.như thế là ổn roài. hôm nào quay phim roài up lên cho anh em coi nhé.Upload lên trang: http://www.4shared.com/ nhé(yên tâm 1GB).
                          cản phá ah??? càng khó nhưng không phải không làm dc....
                          Think !!!

Comment

Up load thì tui biết nhưng mà cái đau là làm sao chuyển từ băng ghi hình lên máy vi tính

Comment

Nguyên văn bởi bk_future Xem bài viết
                              Up load thì tui biết nhưng mà cái đau là làm sao chuyển từ băng ghi hình lên máy vi tính
                              Đem ra studio (hiếu, hỷ, sinh nhật...) họ convert cho. Nếu tiếc tiền thì mượn cái máy quay số có ghi VCD (DVD) rồi nối jack video --> ghi ra đĩa.
                              Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

gtvt45 Tìm hiểu thêm về gtvt45

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X