Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khởi động cho mùa Robocon ABU 2008 tại Ấn Độ nào anh em ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Năm nay để chiến thắng "GOVINDA" quả thực là khó. Tui nghĩ đề năm nay dù robot có nhanh đến mấy cũng không thể nâng được miếng bơ ở cọc gần khu xuất phát của đối phương để dành chiến thắng "GOVINDA" .
    Niềm tin chiến thắng !!!!!!!!

Comment

Năm nay để chiến thắng "GOVINDA" quả thực là khó. Tui nghĩ đề năm nay dù robot có nhanh đến mấy cũng không thể nâng được miếng bơ ở cọc gần khu xuất phát của đối phương để dành chiến thắng "GOVINDA" .
      khó nhưng không phải không làm dc.
      nhưng để mà "GOVINDA" thì chắc thuộc hạng "đại cao thủ" + "đại gia" ...
      @bk: anh đang "kẹt" phần "kinh tế" quá ...mệt

Comment

@gtvt: tui có hơn gì đâu,15tr vnpt tài trợ cho đội còn lại 1tr àh T_T,bên CLB của tụi mình tui đang nhờ mọi người thảo luận cái mạch nạp đa năng để bán kiếm tiền áh

Govinda tuy khó nhưng ko phải là ko thể !!!!!! bác hồ đã nói:không có việc gì khó,chỉ sợ lòng ko bên ,đào núi và lập biển,quyết chí ắt làm nên và đôi tay ta làm nên tất cả,có sức người sỏi đá cũng thành cơm mà ăn
        Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
        Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

@gtvt: tui có hơn gì đâu,15tr vnpt tài trợ cho đội còn lại 1tr àh T_T,bên CLB của tụi mình tui đang nhờ mọi người thảo luận cái mạch nạp đa năng để bán kiếm tiền áh
          lại ăn tiêu hết chứ gì? mà cứ nhìn cái tốc độ thiêu chết 7 con VĐK/ 1 tuần thì chắc 150 tr cũng hết chứ không phải là 15tr đâu.
          bọn tôi đang cố gắng cho con RB tự động chạy đã roài mới đi xin tài trợ.
          hichic, quá gian nan ...

Comment

Đến xin tài trợ tui có lợi thế là chỉ cần nói em ở bách khoa vừa nói tới câu đó chưa bít bk tphcm hay bk đà năng ,hà nội thì họ ngắt lời tài trợ hết mình liền

Còn cái vụ đốt VĐK tại tui khùng,con 7805 nó chết quách từ hồi nào mà cứ xài hoài nên tải thẳng 12VDC xuống con vĐK hỏi sao nó sống nổi

Comment

Nguyên văn bởi bk_future Xem bài viết
              @toan_bkhn: bạn àh ! xử dụng công nghệ cao chưa chắc dành chiến thắng,mình hỏi bạn Các trương HVKTQS có vô địch robocon 2007 ko ? BKDC và DT03 có sử dụng xử lí ảnh ko ?
              -Đội dành được chiến thắng là đội có chiến thuật thi đấu tốt,robot ổn định.Hãy lấy gương DT03 kìa,robot của họ chả có lấy 1 cái cảm biến !!! nói chi là xử lí ảnh,thế mà họ đạt hạng nhì.
              -Mình nói như thế là vì không muốn bạn đổ 1 số tiền lớn vào xử lí ảnh để rồi ko thu lại kết quả gì cả !!!!!
              -Bạn nên biết:
              *1 bô kit xử lí ảnh,theo giá của Fpt và các công ti phát triển điện tử tại mĩ có giá trung bình khoảng 5000$ .
              *Bộ kit xử lí ảnh kiếm ở VN rất khó,chỉ có nước nhập khẩu từ mĩ,bạn đủ tiền đặt mua tại mĩ ko ?
              Chúc vui.
              -Năm đầu ko nên tốn tiền nhiều để làm robocon mà chỉ nên tham dự học hỏi là chính.Năm đầu dư thi robocon ko nên có ý nghĩ là sẽ vô địch.
              bạn có suy nghĩ như vậy cũng là không đúng
              mình hỏi bạn vậy dội DT03 giành hạng nhỉ có đúng với thực lực của họ hay không????? hay là do học có nhiều may mắn???
              tất nhiên là với tư cách cá nhân thì những công nghệ quá cao hay những linh kiện quá đắt tiền thì ta không thể có đủ điều kiện để dùng nhưng tôi xin hỏi nếu có ngưòi đầu tư cho bạn thì sao????
              bạn nên suy nghĩ cho kín kẽ, ai cũng muốn dùng những thứ gì tốt nhất tất nhiên là trong tầm tay chứ không phải là không nghĩ đến chuyện dùng đồ tốt
              nếu chỉ dùng những công nghê đơn giản mà giành đựoc chiến thắng thì quả là tuyệt vời nhưng bạn thử so với các đội ở châu lục xem, nếu chỉ dùng những công nghệ đó thì VN có thể giành lại được chiến thắng lịch sử???
              câu trả lời sẽ là sự suy nghĩ lại của bạn đấy

Comment

mình hỏi bạn vậy dội DT03 giành hạng nhỉ có đúng với thực lực của họ hay không????? hay là do học có nhiều may mắn???
                bạn ah. đây là luồng post những bài để khởi động cho mùa ABU 2008. chúng ta không nên nhắc lại quá khứ nữa. Mà chúng ta phải hướng đến cái gì đó trong tương lai nhé.
                DT03 chiến thắng đúng hay không đúng thực lực của họ thì đã sao? họ đã đạt giải nhỉ toàn quốc, mình nghĩ chúng ta không nên bàn nhiều về vấn đề này nữa.
                Chúng ta phải bàn đến các giải pháp làm sao cho mùa ABU 2008 VN sẽ giành thứ vị cao nhất

tất nhiên là với tư cách cá nhân thì những công nghệ quá cao hay những linh kiện quá đắt tiền thì ta không thể có đủ điều kiện để dùng nhưng tôi xin hỏi nếu có ngưòi đầu tư cho bạn thì sao????
                mình sẽ tiếp nhận công nghệ cao ngay ???

Comment

bác nào giúp bac bk_future up load lên đi để anh em còn tham khảo.
                  Niềm tin chiến thắng !!!!!!!!

Comment

Chào các bác ,tui co' cau hỏi thế này : Bơ chỉ cần ở trên robot tự động là có điểm phải không ? ( nếu nó lấy xong cột này , bỏ vào chõ nào đấy trên thân rồi đi tìm mục tiêu khác chứ không cần nó giữ khư khư trên cánh tay ? )
                    ...
                    ------------------
                    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua

Comment

@devil: ở đây mình nói đến điều gì ? đó là ứng dụng công nghệ xử lí ảnh cho các bạn tham gia robocon lần đầu tiên ,hỏi bạn thử xem lần đầu tiên ai có khả năng đi vào tiếp vòng trong mà đầu tư quá nhiều !!!! nhưng bk pro tham gia đến 3 năm (2004-2005(Basic Bot) - 2006) mới vô địch nổi.VÀ theo lời của gtvt thì bạn sẽ tiếp nhận công nghệ xử lý ảnh ngay ?đó là 1 điều quá xá vời,nhắc 1 chút về ĐT 03 ,bạn nói họ không có thực lực ? chính tôi ban đầu cũng cho là thế,họ may mắn ? tôi cũng cho là thế.Nhưng mà bạn ơi,có ai trong đời lại may mắn từ vòng loại 32 đội đến trận bán kết !!!! có ai may mắn lại giành chiến thắng vitory tại ABU với thời gian nhanh thứ 2 ? và có ai may mắn đến nỗi dùng những con cơ khí (ko có lấy 1 tấc cảm biến) để vựot qua hơn 200 đội vào đến trận chung kết.Đó là vì họ ko phải là ứng cử viên của chức vô địch.Thi đấu vô tư,không lo lăng gì(không có gì để mất) và cái thiết yếu là chiến thuật khôn khéo,ẩn mình rất hay !!!! Ta cứ ngỡ rằng đó là 1 đội yếu và chiến thắng nhờ may mắn.Nhưng có lần tôi nhảy qua lớp của 1 bạn bên bk dragon và trò chuyện 1 lúc,biết bạn ấy nói gì ko ? bạn ấy nói là,đến khi trận tứ kết giữa bkdragon và DT03 vừa kết thúc,chính họ(dội BKDragon) và bạn bè chuẩn bị nâng ly mừng chiến thằng trước DT03 thì trong tài công bố kết quả như là trời sập lên đầu họ !!! thua chỉ với 1 điểm trừ,hỏi bạn vì đâu lại như thế ? vì DT03 đã ẩn mình không khéo.Tính toàn rất cẩn thận.
                      quay lại thực tế,bạn muốn đầu tư nhiều cũng dc,nếu kinh phí có thể.Nhưng có lẽ là hơi quá cao sang khi chúng ta chưa thi đấu vòng loại trường,vòng loại khu vực
                      VÀ đặc biệt đề thi năm nay công nghệ xử lý ảnh sẽ không quá hiệu quả như năm 2007 đâu !!!! cứ thử xem.

@vohinh009: pác đợi tớ vẽ xong sơ đồ cơ khí của con robot bên mình rồi uplen cho bác xem .Nếu cần tớ share cả mạch lẫn lập trình luôn (ASM),tớ dùng con mcu P89V51RD2(còn này trường tờ share free tội gì ko xài ).

@tàn cờ:theo như đề thi thì tui nghĩ rằng pác có thể giữ bơ vàng và bơ trắng trên không trung để Govinda,nhưng vấn đề ở đây là pác dùng 1 con tự động để nhấc bờ vàng & trắng thì sẽ xảy ra 2 sự cố sau:
                      1/Sau khi lấy bơ trắng thì con tự động cất nó vào đâu để lấy tay gấp bơ vàng ?
                      2/hoặc lấy bơ vàng xong thì con tự động leo xuống con dk=tay như thế nào để típ tục lấy bơ trắng ?

-Cho nên tôi đề nghị rằng nên dùng 2 con tự động để govinda.1 con lấy bơ trắng và 1 con lấy bơ vàng.Mỗi con có cơ cấu khác nhau tùy cho từng trương hợp,ví dụ như con lấy bơ vàng có cơ cấu leo thang hoặc chia làm 2 phần trên dưới để leo lên con manual.

Chúc vui

Comment

Nguyên văn bởi bk_future Xem bài viết

@tàn cờ:theo như đề thi thì tui nghĩ rằng pác có thể giữ bơ vàng và bơ trắng trên không trung để Govinda,nhưng vấn đề ở đây là pác dùng 1 con tự động để nhấc bờ vàng & trắng thì sẽ xảy ra 2 sự cố sau:
                        1/Sau khi lấy bơ trắng thì con tự động cất nó vào đâu để lấy tay gấp bơ vàng ?
                        2/hoặc lấy bơ vàng xong thì con tự động leo xuống con dk=tay như thế nào để típ tục lấy bơ trắng ?

Chúc vui

Giải quyết được bài toán này thì mặc sức mà làm việc khác bác bk_future à ! .
                        Đã có vài phương án cản phá nhưng bài toán về tốc độ độ chính xác thì khó giải quyết quá , được cái này thì khó đảm bảo cái kia vì vùng để vượt qua sân đối phương hơi hơi nhỏ với lại cái vùng chung của đội bạn lại nằm đối diện với vùng xuất phát của mình. Với lại mình cản phá thì đội bạn cũng cản phá chứ nhẩy .

Còn nhiều cái phải tính toán ..................
                        ------------------
                        Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua

Comment

Luật thì 2 năm nay đã khác với năm 2006 roài nếu ko thì tui chọn phương án cản phá như BKPro dùng con cản phá bắn que qua bên đổi phương để chặn đầu .
                          Bọn ấn độ giỏi y chang việt nam về việc ra đề thi khó và bắt ép con người ta ko sử dụng công nghệ cao dc , Xử lý ảnh năm nay quăng xó roài,cột ghi điểm cao wá chả có camera nào với tới

Comment

Luật thì 2 năm nay đã khác với năm 2006 roài nếu ko thì tui chọn phương án cản phá như BKPro dùng con cản phá bắn que qua bên đổi phương để chặn đầu .
                            Bọn ấn độ giỏi y chang việt nam về việc ra đề thi khó và bắt ép con người ta ko sử dụng công nghệ cao dc , Xử lý ảnh năm nay quăng xó roài,cột ghi điểm cao wá chả có camera nào với tới
                            đúng thể, công nghệ XLA nói chung sẽ có những lợi thế về công nghệ nhất định.
                            mà sao vẫn chưa thấy cao thủ nào xuất hiện trong cái topic này thế nhỉ?chỉ lèo tèo vài người tham gia thế? Hay các cao thủ sợ "lộ hàng" ...
                            vậy thì đừng im lặng nhé??? cho anh em học hỏi chút đi.
                            Mình mới là dân vào nghề nên cũng chỉ biết chút con RB nó chạy như thế nào thôi. Nhìn mấy chú RB tự động biết đi "chiều ý" của khổ chủ là thích rồi.
                            Mong học hỏi.
                            @bk: các bài viết của bạn rất chất lượng.Thanks nhé(mình ngại thanks lém).

Comment

@Ho Minh - không sao đâu ^^ cảm ơn bạn nhé,nhưng mà chắc là các cao thủ giấu bài nên ko thảo luận ở đây roài,nhưng mà đối với tớ bài nào cũng nói trước hết - anh em tớ giúp đỡ hết mình,tớ thì ko bao giờ chơi giấu bài đâu
                              Thanks
                              Chúc vui

Comment

robocon 2008

Minh da coi luat cua nam 2008 minh tn rang nam nay doi vo dich se ko phai la cong nghe cao ma chi can on dinh va nhieu chien that nhu bk pro 2006 la se chien thang
                                -chac lan nay cac doi se phai o gang phat trien ve co khi va can pha
                                day la y kien cua minh mong cac ban sua dum ai co y kien khac thi cu ppost len nghe

Comment

Về tác giả

Collapse

gtvt45 Tìm hiểu thêm về gtvt45

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X