Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về thiết kế 1 robot có thể bắn banh!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về thiết kế 1 robot có thể bắn banh!

Em tên Duy Thanh, năm nay lớp 12. Trường em có tổ chức 1 cuộc thi làm robot. Cách chơi là có 1 cái rổ ở giữa sân, điều khiển robot làm sao để robot bắn những quả bóng bàn vào cái rổ đó, em là 1 newbie không có 1 tý kiến thức gì về robot nhưng rất có hứng thú với chương trình này của trường, nên hy vọng các bác ở tren forum có thể giúp đỡ em làm 1 robot bắn banh đơn giản thôi ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ! Thân.

Hãy ra mua 1 cây kẹo kéo của mấy anh bán dạo rồi mượn cây súng về xem chơi.

Comment

Em post bài lẻnum này mong các bác giúp đỡ chứ không phải vào đây để nghe những câu khinh thường người khác như bác. Mong bác tôn trọng người khác và tôn trọng chính bản thân bác. Tuy em không biết gì về robot nhưng cũng đã học về mạch và tụ. Đừng khinh thường người khác như thế chứ.

Comment

Tôi cũng giống bác, không biết gì nhiều đâu nên không có gì để khinh thường ai cả.
        Khi tôi nghỉ tới 1 cái robo bắn banh như bác chẳng hạn thì tôi sẽ liên tưởng đến cây súng kia.(Bước đầu tiên )
        Rồi cơ chế hoạt động của nó xem nó có phù hợp với yêu cầu mình không VD 1 cái lò xo để bật, 1 cái động cơ để kéo pixton chẳng hạn....rồi từ từ tính tiếp

Chỉ là ý tưởng, còn khả thi hay không thì còn tùy vào thực tế.

Nếu bác cho rằng tôi ăn nói mất lòng thì xin mod xóa bài này dùm. Tôi mới tham gia diễn đàn nên chưa rành. Đừng đánh đồng tôi với các bạn khác ở đây tội nghiệp họ. Thân chào

Comment

Xin lỗi bác có lẽ em không hiểu ý bác, thật lòng xin lỗi bác. Thật ra các thầy cô trong trường em cũng đã nêu cái ý tưởng ban đầu cho các bạn tham gia là phải vận dụng được định luật bec nơ ly (chênh lệch áp suất đấy ạ) và em cũng có ý tưởng ban đầu là tạo một máy nén khí nhưng ý tưởng vẫn là ý tưởng, em vẫn chưa biết bắt đầu từ đâu. Nếu có bác biết có thể giúp em được không ạ. Thời gina vẫn còn dài tận tháng 12 lận ạ còn hơn 3 tháng và chi phí cho con này là khoảng 500k ạ.

Comment

chú phải nói rõ là luật thi ra sao?Quy định về robot như thế nào thì mới có thể giúp đỡ đc chứ??Vị trí xuất phát của robot cách vị trí bắn bóng là bao nhiêu chẳng hạn.
            Theo mình thì sử dụng khí nén ở đây có mạnh tay với mấy quả bóng bàn quá không vậy??
            Có lẽ sử dụng lò xo thì hợp lý hơn.

Comment

Không quy định về robot, robot muốn làm sao cũng được miễn áp dụng được nguyên lý của luật bec nơ ly (luật này thì đơn giản VD 1 con sông nơi rộng thì nước chảy chậm nơi hẹp thì nước chảy nhanh nên em liên tưởng ngay đến dùng nén khí để bắn quả bóng ) vi trí bắn bóng cách rổ khoảng 1 m. Tại chỉ tổ chức trong trường em nên luật chỉ đơn giản vậy thôi ạ.

Comment

Hồi xưa tôi có chế 1 cây súng hơi dùng khí nén

Đó là dùng cái bình chữa lửa nén cở 5-10 ba không khí gì đó rồi làm 1 cái nòng súng. Đổ mấy viên chì thành viên đạn. Cái cò thì dùng chính cái vòi bình chữa lửa.

Có mấy con chim sẽ đậu kế bên bóp cái bịt rụng lông tùm lum mà nó không sao cả.
                ( Y như cái trong phim no contry for old man )
                Nhưng chắn chắn với bác nó không phải là robo mà chỉ là đồ chơi thôi.

Comment

Vì luật chơi không cho phép đụng vào robot khi nó đang bắn banh ( tức nó bắn banh phải được mình điều khiển từ xa không được đụng vào nó) nên em cũng rất đâu đầu về phần thiết kế 1 máy điều khiển từ xa rồi, không biết phải giữ trái banh làm sao, nói chung là em cũng không biết bắt đầu từ đâu. Nếu mấy bác có hảo tâm hướng dẫn em thì em cũng sẽ cố gắng học hỏi trong thời gian ngắn nhất (từ xưa tới giờ em cũng chế tạo con robot nào).

Comment

Nguyên văn bởi duythanhvl Xem bài viết
                    Vì luật chơi không cho phép đụng vào robot khi nó đang bắn banh ( tức nó bắn banh phải được mình điều khiển từ xa không được đụng vào nó) nên em cũng rất đâu đầu về phần thiết kế 1 máy điều khiển từ xa rồi, không biết phải giữ trái banh làm sao, nói chung là em cũng không biết bắt đầu từ đâu. Nếu mấy bác có hảo tâm hướng dẫn em thì em cũng sẽ cố gắng học hỏi trong thời gian ngắn nhất (từ xưa tới giờ em cũng chế tạo con robot nào).
                    Tức là em muốn làm 1 nhóc robot giống như mấy nhóc robot bằng tay trong robocon đó hả???Hay là phải điều khiển từ xa bằng hồng ngoại.Nếu đk bằng hồng ngoại thì theo anh có lẽ là cuộc thi này quá sức với bọn em.
                    Mà robo được chứa sẵn bóng rồi chứ em??

Comment

choy ah , " k cho đụng vào robot khi nó đang bắn banh "
                      Luật nêu rõ như thế mà u ko nhận ra : khi nó đang lên đạn chuẩn bị bắn & lúc bắn , u k đc chạm tay , sờ , mó , ôm ...vào cơ thể cô nhox robot này , đơn giản vậy thui đó ! có nghĩa :
                      - u đc phép điều khiển robot thông qua 1 sợi cáp , nói chung giống con điều khiển bằng tay trong robocon . u cứ chất vấn thầy cô ra đề tại dòng này , đảm bảo tui nói ko sai
                      - Nếu thầy cô vẫn cho sợi cáp điều khiển cũng đc xem như chạm vào robot--> sân chơi hơi quá tầm với mấy u .
                      - lúc này u , cần mua 1 bộ ĐKTX ( bên bác Quế Dương bán 100k cho bộ thu phát 50-150m sóng radio , tui mới mua ) , thứ nữa phải bit lập trình Vi điều khiển , để mã hóa , chứ ai cũng mua như u thì loạn nhau ah ! --> lớp 12 chắc chắn chưa lập trình đc VDK --> quá tầm với lần 2
                      - Ko cần phải dùng khí nén , thầy cô gợi í ....kệ , mình có cách # , miễn giải quyết đc vấn đề , ko phạm luật , giá thành chế tạo rẻ , hoạt động ok --> quá good lun . U lên goole , search con bằng tay của Telematic , cũng bắn bóng , chỉ dùng motor kéo bóng đi trên 1 thanh trựot dài (có góc nghiêng lên so với đất ), để bóng có gia tốc ban đầu , sau đo đột ngột dừng thanh trựot --> bóng vẫn còn tốc nên bắn , 1m làm chi , hơn 3m lun í chứ
                      U C ? con robot của u cỡ 1 tuần là xong

Comment

Vâng vẫn cho phép sử dụng sợi cáp điều khiển hoặc sử dụng DKTX. theo bác thì em nên đồ làm sẵn? Vấn đề là em ở tận Vĩnh Long, ở đây bán rất ít phụ tùng nếu cái đó ở trên TP thì anh có thể cho em địa chỉ để em nhờ bà chị mua dùm rồi ship về. Cảm ơn bác trước.

Comment

to gt47: Bóng được để sẵn trong 1 cái óng gắn tren robot anh ạ.

Comment

Em tên Duy Thanh, năm nay lớp 12. Trường em có tổ chức 1 cuộc thi làm robot. Cách chơi là có 1 cái rổ ở giữa sân, điều khiển robot làm sao để robot bắn những quả bóng bàn vào cái rổ đó, em là 1 newbie không có 1 tý kiến thức gì về robot nhưng rất có hứng thú với chương trình này của trường, nên hy vọng các bác ở tren forum có thể giúp đỡ em làm 1 robot bắn banh đơn giản thôi ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ! Thân.
                            coi thử link dưới mà lấy khái niệm về máy bắn trái banh.
                            http://www.youtube.com/watch?v=WBIzO...eature=related

Một cách nữa là làm giống như máy bắn banh tennis hoặc bóng chày. Máy có 2 bánh xe lớn quay ngược chiều nhau và nằm cách nhau một khoảng cách hơi nhỏ hơn trái banh bị bắn. Khi trái banh rơi vô giữa 2 bánh xe thì nó bị "đẩy" ra rất mạnh.

Về dùng hơi ép thì cần phải dùng pressure regulator để hơi ép ra đều nhau (không bị lúc mạnh lúc yếu) và mình có thể dùng nó để điều chỉnh vận tốc của trái banh. Cái này thì hơn khó làm và bình hơi thì hơi vướng chỗ.

Comment

Đúng rùi đó.Theo mình thì bạn cứ làm theo như ý kiến của paddy,tức là sử dụng 2 bánh xe để đẩy bóng.Mình thêm ý kiến là đặt thêm ống dẫn hướng để bóng đi chính xác hơn.Còn về sử dụng khí nén thì theo mình có lẽ là hơi khó.
                              Mấy nhóc robot trong clip đó hay tuyệt.Cảm ơn paddy nha!

Comment

Về tác giả

Collapse

duythanhvl Tìm hiểu thêm về duythanhvl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X