Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về chế tạo robot đơn giản !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thế thì anh hơi nhầm, chính em có thể tự tay chế tạo robot từ khi học lớp 7 và em đã gặp các bạn tham dự giải Vifotec ở cùng độ tuổi đó

Comment

manh_th coi thường wa' rui`.Hiện đang có cuộc thi robocon cho hoc sinh kìa,wa báo tuổi trẻ mà coi hs làm robo ko kém sv đâu.Nếu như có người hướng dẫn thì mình cũng xin hướng dẫn bạn luôn.Ví dụ là mình đây,hồi lớp 9 có làm con robot bám đường chay ngon lành :E
      Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
      Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

thứ 1:đừng nên làm robot quá gọn
        thứ 2:tìm hiểu mạch cầu,đừng nên dùng role để điều khiển chiều động cơ vì nó hơi khó khi lập trình các hàm delay để chờ role đổi chiều
        thứ 3:đừng làm mạch in vì không biết cách làm khi đi dây sẽ bị chạm mạch hoặc đường mạch không đủ công suất
        thứ 4:khi nâng cánh tay robo ko nên dùng thủy lực vì nó quá xa vời và đắt tiền.phải dùng dây và ròng rọc cùng với 1 motor
        thứ 5:tìm hiểu về cảm biến.
        =====>mình sẽ soạn các tài liệu trên và gửi cho bạn tại topic này
        Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
        Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

to "bk_future "
          Minh không nói là không làm được chỉ có điều là làm như thế nào, liệu lớp 7 thì biết ji về công nghệ, biết con điện trở là con ji chứ đừng nói đến chuyện làm mạch.

Comment

Nguyên văn bởi manh_th Xem bài viết
            to "bk_future "
            Minh không nói là không làm được chỉ có điều là làm như thế nào, liệu lớp 7 thì biết ji về công nghệ, biết con điện trở là con ji chứ đừng nói đến chuyện làm mạch.
            Nói vậy là chưa đúng cho lắm rồi. Năm tôi học lớp 5 đã được biết đếm 10 vòng màu và nhận mất đôi phút để nhận ra con điện trở giá trị bao nhiêu rồi. Và có thể làm mạch đèn chớp tắt đa hài bé tí ti.
            Mải lên lớp 6 mới bập bẹ ráp ampli - cái mạch hồi đó tui thật sự chẳng biết thể nào,chỉ biết bay ra tiệm mua cái mạch có sẳn, lúc đó không bết làm sao cả, chỉ với trình độ bán hàng,cô bán hàng chỉ tôi dây +/-.dây ra loa, và dây tín hiệu. Thế là tôi có thể tự lắp ráp "Ăn Theo" thành 1 cái ampli rồi.
            Đến lớp 7, nhất là bây giờ- nếu chịu khó thì kiến thức của mấy em bây giờ chắc cũng ngang ngang lớp 9 tôi hồi đó.

Comment

to "duyphi"
              Bác cao thủ thật, thế ra bác thuộc nhân tài rồi đấy, lớp 5 bây jowf chúng nó còn lo đòi mẹ mua quà.

Comment

lo ma hoc di

Comment

Công nhận nhiều bạn trẻ giỏi thiệt đó. Hồi đó tui mới học lớp 9, cũng mày mò tự tìm hiểu học điện tử, mua sách này nọ nghiên cứu, nhưng không hiểu hết được :P . Cũng biết làm mạch in bằng cách mua bản mạch đồng về rồi lấy băng keo cắt nhỏ thành từng dải để dán làm đường mạch ... . Tiếc là ngày đó không có ai để hướng dẫn cả, toàn là tự làm.
                  Theo mình nghĩ, trình độ lớp 7 cũng đủ để làm robot (với mức độ vừa phải) rồi. Tuy nhiên cần phải nghiên cứu rất nhiều và rất cần người hướng dẫn. Là những người đi trước, chúng ta cần khuyến khích lớp trẻ hơn nữa chứ đừng làm em nó nản chí. Mình thấy ở nước ngoài tụi nó cũng tổ chức thi này nọ đấy chứ, nhưng tụi nó có nhiều công cụ hỗ trợ. Còn bên mình thì cái gì cũng phải tự làm.

Comment

Uh kể cũng hay ,nếu đào tạo và hướng dẫn cho em nó vài kiến thức về mạch số ,lý thuyết điện cơ bản chắc cũng làm được con robot chạy 4 bánh đơn giản.Theo tôi nền tản vẫn là môn lý 12.Học xong rùi thì có kiến thức very baic mới tìm thêm vài giáo trình đại học về tự đóng cửa tụng ,mua đồ về hàn hàn ,đo đo ,thử thử ,gắn gắn thì lúc đó mới khá hơn. trước mắt ráng học cho tốt năm THPT đi và cứ từ từ đọc sánh đi rùi có gì không hiểu thì hỏi các anh chỉ thêm .

Comment

he he!
                      công nhận bạn ở tuổi này mà giỏi thật hén mình mới lớp 7 chỉ biết phá các đồ điện tử chứ có biêt làm gì đấu!
                      bạn đam mê điện tử thế thì mình sẽ giúp bạn một tay! bạn add nick của mình đi
                      Neo_10_9x

Comment

hồi em lớp 6 anh có làm một con như sau ,chạy tốt ,

-làm mạch đơn giản nhất để điều khiển động cơ quay hai chiều là dùng hai nguồn pin khác nhau (6V),ai cũng hiểu,khi thi đấu đừng hoảng mà bấm hai nút một lúc đấy (hình)

-khung,bánh xe, ròng rọc thì lấy trong bộ lắp ghép mô hình kĩ thuật lớp 5 hoặc tìm trong đầu video cũ

-nguyên tắc truyền động là đường kính bánh đai ở mo-tơ phải lớn hơn ở trục
                        bánh xe
                        như vậy thì nó mới có thể kéo được ,xe nặng thì làm thành nhiều hệ cho khỏe( hình)

-tốt nhất, làm mỗi bánh một động cơ độc lập ,như thế làm cho con robot của em linh hoạt ,dễ làm, pro hơn (hình)

-cơ cấu kẹp giữ cần một động cơ khỏe mới xoắn dây được

-một chút thời gian với đồng đội
                        có gì ko biết cứ lên diễn đàn hỏi

nếu ban tổ chức yêu cầu có robot tự động ,thì nó quá sức với em rồi
                        chúc em thi đấu tốt
                        thân
                        Attached Files

Comment

Cho em hỏi!Cái moto của em yếu xìu hà.no way ko nổi .Cái xe em thiết kế như anh vậy mà moto no way ko dc nên pó tay! có cách nào làm moto mạnh hon chut nữa chỉ em vói.
                          Em xai 1 moto là 2 cục pin.
                          Rẹt rẹt....................xẹt xẹt......................roạt.......xong,,,,,, ,,,,,,,,xuống dòng...................Dohoanggiang

Comment

em ko có đủ đồ chơi nên em dùng cách ma sát. em láy 2 đia CD làm 2 bánh xe, sau đó dán bang keo lên vành đĩa để tăng độ ma sát. sau đó gán moto len trên cái vành đó để cho nó quay nhưng mà cũng không đc moto yếu quá.Có anh nào bit quấn moto cho nó mạnh hơn ko chỉ em.Hoạc chi em đia chi cho Nhật Tảo ở TP hcm để em mua moto mới.
                            Xin cam on nhiều.
                            Nhân tiện em xin góp ý thêm cái điều khiển bàng tay của anh.anh sử dụng công tắc 3 chấu mua ở may tiêm điện để điều khiển 1 cái mô tơ chạy lui chạy tới đỡ tốn 2 cai công tắc.có gì em pót cái mạch đó lên cho bà con tham khảo.
                            Rẹt rẹt....................xẹt xẹt......................roạt.......xong,,,,,, ,,,,,,,,xuống dòng...................Dohoanggiang

Comment

anh chỉ rõ hơn cái cơ cấu xoắn đc ko

Comment

em mới tập làm robot đc 2 ngày

Comment

Về tác giả

Collapse

kimminh263 Tìm hiểu thêm về kimminh263

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X