Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help cảm biến nhiệt CAN K

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help cảm biến nhiệt CAN K

Hello all. Mình đang tìm hiểu cảm biến nhiệt kiểu K. Mình tra datasheet vd ở 30 độ C thì có áp là 1.203 mV, mình dùng đồng hồ để đo áp của cảm biến nhưng không tí điện áp nào cả. Có ai biết về cảm biến này xin giúp đỡ.

Mình có dùng 1 con adc 18 bit (MCP3421) để đọc điện áp của cảm biến nhưng không đúng 1 tí nào, lúc thì ra đc 0.034mV lúc thì ra 0.011mV, nhiều khi về 0 hoặc còn ra áp âm mặc dù nhiệt độ môi trường là khoảng 30 độ.
    (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

up lên nhờ các bác giúp đỡ

Comment

thay con cảm biến khác xem sao. ADC có thể bị nhiễu hoặc xung clock chưa phù hợp.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        thay con cảm biến khác xem sao. ADC có thể bị nhiễu hoặc xung clock chưa phù hợp.
        Không fai do cảm biến vì con cảm biến đó cho vào máy đo khác thì vẫn chạy bình thường.

Con ADC đó cũng không bị sai, vì đã test thử ở 5mV thì đo chuẩn luôn.

Comment

Con ADC 18bit thì độ phân giải rất cao, đọc 1mV khó mà sai được. Dải 5V thì nó phân biệt được tới 0.02mV cơ mà. Có thể bị nhiễu mới lúc này lúc kia, hay là gắn ngược chân cảm biến? Còn cái cảm biến, dùng VOM số phải đo được chứ nhỉ!

Bạn up sơ đồ mạch lên xem nào, thử gắn thêm tụ gốm 104 vào 2 chân nguồn con ADC và một con tụ 103 vào chân đọc vôn với mass xem, rồi tăng nhiệt độ xem giá trị đo được thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Con ADC 18bit thì độ phân giải rất cao, đọc 1mV khó mà sai được. Dải 5V thì nó phân biệt được tới 0.02mV cơ mà. Có thể bị nhiễu mới lúc này lúc kia, hay là gắn ngược chân cảm biến? Còn cái cảm biến, dùng VOM số phải đo được chứ nhỉ!

Bạn up sơ đồ mạch lên xem nào, thử gắn thêm tụ gốm 104 vào 2 chân nguồn con ADC và một con tụ 103 vào chân đọc vôn với mass xem, rồi tăng nhiệt độ xem giá trị đo được thế nào.
            Phần ADC thì ko vấn đề gì, quan trọng là con cảm biến cặp K nó ko ra đc 1.203mV ở khoảng 30 độ như trong datasheet của nó ghi, dùng đồng hồ số đo rồi mà ko có tí mVol nào cả. Ấy thế mà gắn con cảm biến vào đồng hồ chuyên đo cặp K của Mỹ vào thì nó chạy phà phà..

Comment

Hình như bạn chưa hiểu nguyên lý hoạt động của cặp nhiệt điện. Mô hình đo ở nhiệt độ phòng 30 độ C mà bạn mô tả thực tế thì cặp nhiệt điện xem như 0 độ C. Muốn đo được ~1.203mV thì bạn phải ngâm 2 cái chân ra của cặp nhiệt điện trong nước đá đang tan (0 độ C) nhé.

Comment

Nguyên văn bởi huuthinh Xem bài viết
                Hình như bạn chưa hiểu nguyên lý hoạt động của cặp nhiệt điện. Mô hình đo ở nhiệt độ phòng 30 độ C mà bạn mô tả thực tế thì cặp nhiệt điện xem như 0 độ C. Muốn đo được ~1.203mV thì bạn phải ngâm 2 cái chân ra của cặp nhiệt điện trong nước đá đang tan (0 độ C) nhé.
                Đúng là mình không hiểu nguyên lý hoạt động của nó, chỉ thấy datasheet của nó ghi ở 30 độ C thì ra đc ~1.203 lên mới đo và chỉ thấy 0V. Cảm ơn bạn nhé.

Mình hỏi thêm 1 điều nữa là như bạn nói thì các thiết bị đo cặp K ở trên thị trường nó fair có bộ phận tạo nhiệt độ ở 0 độ để đo à.

Comment

Đâu cần làm lạnh cho phức tạp. Nếu mạch analog thì thêm cái mạch offset cộng thêm 1,203mV vào (hoặc điện áp khác tùy theo nhiệt độ môi trường). Dùng VĐK thì cộng trong phần mềm.
                  sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang_3i Tìm hiểu thêm về hoang_3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X