Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về que dò mực nước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về que dò mực nước

Mình có một cái nồi hơi nhỏ dùng để đun nước pha cà phê, trong đó mình thấy có 3 que như trong hình dùng để dò mực nước mà mình chưa hiểu nguyên lý hoạt động của nó. Trên mỗi đầu dò có một đầu dây điện cắm vào để truyền về vi xử lý. Mình không biết nó căn cứ vào cái gì từ các que dò để biết được mực nước trong bình. Mình nghĩ nó không thể chỉ đơn giản là sử dụng tính dẫn điện của nước vì trong nồi hơi luôn có hơi nước bão hòa cũng dẫn điện nên nếu căn cứ vào đó sẽ không chính xác được. Mong mọi người giúp!

Hơi nước cũng dẫn điện, nhưng điện dẫn (điện trở) của nó phải khác nước chứ. Thiết bị theo dõi / điều khiển sẽ đo bằng bộ so sánh hoặc ADC chứ không khỉ đơn giản dùng đầu vào hai mức 0-1.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi phuc101088 Xem bài viết
      Mình có một cái nồi hơi nhỏ dùng để đun nước pha cà phê, trong đó mình thấy có 3 que như trong hình dùng để dò mực nước mà mình chưa hiểu nguyên lý hoạt động của nó. Trên mỗi đầu dò có một đầu dây điện cắm vào để truyền về vi xử lý. Mình không biết nó căn cứ vào cái gì từ các que dò để biết được mực nước trong bình. Mình nghĩ nó không thể chỉ đơn giản là sử dụng tính dẫn điện của nước vì trong nồi hơi luôn có hơi nước bão hòa cũng dẫn điện nên nếu căn cứ vào đó sẽ không chính xác được. Mong mọi người giúp!
      Nước và hơi nước bảo hòa có độ dẫn điện khác nhau.
      Máy cất nước người ta dùng thời gian delay để phát hiện thiếu nước. Nếu không có thời gian này mạch sẽ họat động không ổn định.
      Thí dụ delay 1s. Nước gần hết, sôi văng lung tung, lúc vào que đo ,lúc không vào que đo. Trong 1s phát hiện điện trở vẫn cao mạch sẽ báo động.

Comment

Hơi nước ngưng tụ sẽ thành nước cất, mà nước cất không dẫn điện nên khả năng hơi nước cũng không dẫn điện, nếu có thì điện trở suất cũng rất cao so với nước.

Comment

Nguyên văn bởi phuc101088 Xem bài viết
          bác cứ tò mò làm gì cho mệt, thực ra nó chỉ là cái que dò nước 1 que là chung 1 que là upper và 1 que là lower, nhìn hình em đoán 2 que dài là lower còn que dài với 1 que ngắn là uper
          em dang làm bộ đk bơm cho bồn nước cảu em này, dùng que inox, hơi nước ko ảnh hưởng đến tín hiệu đó, của em đo bằng mức ko phải adc,

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc101088 Tìm hiểu thêm về phuc101088

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X