Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lỗi DS1302 chạy nhanh, ai có kinh nghiệm chỉ giúp tui với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗi DS1302 chạy nhanh, ai có kinh nghiệm chỉ giúp tui với !

Mình có làm 100 bộ hẹn giờ dùng DS1302, mới ráp xong trước tết vừa rồi. Đến nay được 3 tháng, kiểm tra lại 1 lượt thì phát hiện có 92 bộ chạy nhanh lên 25-30 phút, 6 bộ chạy nhanh lên 15 phút, 2 bộ chạy nhanh lên 10 phút. Mình kiểm tra pin CMOS (CR2032) thì điện áp vẫn cỡ 3.2-3.3V, duy nhất 1 cục 3.0V nhưng bộ dùng quả pin đó lại chỉ chạy nhanh 10 phút.
    Thời gian cài đặt cho thiết bị bằng phần mềm máy tính, truyền bản tin theo cấu trúc và có kiểm lỗi. Trong 3 tháng vừa rồi thì cũng không truyền lại thời gian thêm một lần nào. Linh kiện mình mua ở Hoàng Phát.

Thực sự crazy, không đoán được nguyên nhân do đâu. Bác nào có kinh nghiệm liên quan chỉ giúp mình với.

Nguyên văn bởi datk45d Xem bài viết
    Mình có làm 100 bộ hẹn giờ dùng DS1302, mới ráp xong trước tết vừa rồi. Đến nay được 3 tháng, kiểm tra lại 1 lượt thì phát hiện có 92 bộ chạy nhanh lên 25-30 phút, 6 bộ chạy nhanh lên 15 phút, 2 bộ chạy nhanh lên 10 phút. Mình kiểm tra pin CMOS (CR2032) thì điện áp vẫn cỡ 3.2-3.3V, duy nhất 1 cục 3.0V nhưng bộ dùng quả pin đó lại chỉ chạy nhanh 10 phút.
    Thời gian cài đặt cho thiết bị bằng phần mềm máy tính, truyền bản tin theo cấu trúc và có kiểm lỗi. Trong 3 tháng vừa rồi thì cũng không truyền lại thời gian thêm một lần nào. Linh kiện mình mua ở Hoàng Phát.

Thực sự crazy, không đoán được nguyên nhân do đâu. Bác nào có kinh nghiệm liên quan chỉ giúp mình với.
    tất cả phụ thuộc vào con thạch anh gắn cho con RTC. Có thể trời "nóng" quá (>35c) ở VN nên mạch (RTC) chạy nhanh cho "hết" giờ rồi đi nghỉ... giỡn với bạn chứ tôi cũng không hiểu sao?
    Last edited by KVLV; 18-05-2013, 03:30.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
      tất cả phụ thuộc vào con thạch anh gắn cho con RTC. Có thể trời "nóng" quá (>35c) ở VN nên mạch (RTC) chạy nhanh cho "hết" giờ rồi đi nghỉ... giỡn với bạn chứ tôi cũng không hiểu sao?
      Mình cũng đoán do thạnh anh, nên đã chạy ra đội cấn lấy 10 cháu thạch anh Nhật, giá gấp 3 lần chỗ Hoàng Phát, và trông cũng chất hơn, in chữ hẳn hoi. Nhưng rất tiếc nó không phải nguyên nhân, vì sau khi thay vào và cho chạy 1 ngày đã thấy nhanh hơn 15s.

Mình cũng đoán có thể do code, lúc bật điện lên thì init con DS1302 có thể gây ảnh hưởng đến nó chăng, nhưng thử cắm điện + rút ra 10 lần mà vẫn không thấy thay đổi.

Nguyên nhân cuối cùng chắc do chất lượng DS1302, nhưng chẳng nhẽ đúng thế, như thế thì cáu tiết thật

Comment

Mình cũng đoán do thạnh anh, nên đã chạy ra đội cấn lấy 10 cháu thạch anh Nhật, giá gấp 3 lần chỗ Hoàng Phát, và trông cũng chất hơn, in chữ hẳn hoi. Nhưng rất tiếc nó không phải nguyên nhân, vì sau khi thay vào và cho chạy 1 ngày đã thấy nhanh hơn 15s.

Mình cũng đoán có thể do code, lúc bật điện lên thì init con DS1302 có thể gây ảnh hưởng đến nó chăng, nhưng thử cắm điện + rút ra 10 lần mà vẫn không thấy thay đổi.

Nguyên nhân cuối cùng chắc do chất lượng DS1302, nhưng chẳng nhẽ đúng thế, như thế thì cáu tiết thật
        bạn ở đâu ở VN, trời "chỗ đó" có nóng không?
        mạch của bạn chạy trên môi trường nào?
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Uhm phải đoán chứ 99,99% là do thạch anh đấy. Tôi cũng đã gặp trường hợp như vậy nhưng khi tôi tìm một cái mạch đồng hồ cũ hỏng không rõ nguồn gốc
          lấy con thạch anh ở đó thay vào mạch của tôi thì 1 tháng nó mới sai 15giây so với đồng hồ của TV thời sự.
          Còn con DS1302 nó lấy giao động thạch anh/F0=1. Cái mạch chia ít sai lắm vi cái mẫu số F0 nó fig cứng rùi có sai thì do tử số hay đầu vào thui
          ĐT : 01676455880

Comment

Thanks các bác đã góp ý cho tui.
            Lúc đo kiểm lại (trong mấy ngày hôm nay) thì môi trường chạy là trong nhà, nhiệt độ chắc chỉ cỡ <32oC. Tuy nhiên các cháu vẫn phi nước đại như thường, kiểm tra mối ngày đều nhanh lên.
            Mình cũng đã mua thạch anh loại xịn (đoán là xịn vì giá cao khiếp, trông cũng đẹp, in chữ đàng hoàng), nhưng vẫn bị nhanh, có chăng là sai số khác so với thạch anh cũ.
            Mình cũng mua mấy cháu DS1302 loại xịn (ở 269 Đội Cấn), cho vài cháu chạy với thạch anh xịn, vài cháu với thạch anh cũ, nhưng chúng nó cũng vẫn không chịu đi bộ.
            Kiểm tra lại mạch, mình nghĩ có thể do mình lắp con tụ 104 vào chân nguồn của pin ảnh hưởng gì đến hoạt động của nó chăng => nhổ bỏ => check 1 ngày vẫn thấy chạy nhanh khá nhiều.
            Mình cũng đoán là do thạch anh, còn nhiệt độ thì chắc chưa ra khỏi ngưỡng 0-85oC nên cũng không thể sai nhiều như vậy.
            Có bác nào biết chỗ bán thạch anh 32768 loại tốt chỉ giúp tôi với, miễn là trong biên giới chữ S thì tôi sẽ mua bằng được về thử.

Comment

Một phần do thạch anh, một phần nữa là do nguồn cấp (tần số thạch anh dao động phụ thuộc vào nguồn cấp, cái này mình đã thử rồi).
              Bạn nên dùng 1 nguồn có khả năng chỉnh áp ra để thử (4.5-5.2V), đến khi nào ổn là được. Mình cũng đã từng viết code để bù sai số tùy thuộc vào nguồn đó (sau khi làm mạch , chạy thử OK, sau 1 ngày add code hiệu chỉnh vào).
              Thanks.

Comment

bạn tìm đọc Crystal Considerations for Dallas Real-Time Clocks để tìm ra nguyên nhân xem

Comment

Thường mình thấy nó chay chậm .

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

[MENTION=9690]datk45d[/MENTION]: vì lý do gì không? sao bạn không dùng con ds1307 thay vì con ds1302 ? Bạn xem lại #7 và 8 xem
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Thanks các bác đã đóng góp ý kiến.

Mình cũng đã tính đến một số tình huống như các bác khuyên:
                      - Lỗi do nguồn: cái này mình chưa kiểm tra xem nguồn có gây sai số trong mạch của mình ko, nhưng mấy ngày nay đều thử theo qui trình: đồng bộ thời gian => check lại ok => rút nguồn ném nó vào một góc => 12-24h sau kiểm tra lại. Nghĩa là nó chỉ chạy nguồn pin, nên vụ này của mình ko phải do nguồn
                      - Lỗi do nhiệt độ: đã đặt 3 cháu áp vào vỏ ngoài tủ lạnh (To chắc phải trên 40oC) và các cháu khác trong góc bàn. Kết quả kiểm tra thấy các cháu về đích tương đương nhau. Vậy cũng ko phải do nhiệt độ
                      - Tìm hiểu theo hướng bác chung1608 khuyên, thấy có thể có 2 nguyên nhân khác: nhiễu và không tương thích điện dung. Loại bỏ nguyên nhân nhiễu do trong thời gian thử này mình đều cho con ds1302 một mình một đường đua (rút nguồn). Giờ chỉ còn hi vọng do sai tụ. Chiều nay chắc phải đi kiếm mấy cháu 6.5pF về thử.
                      - Mình cũng tính đến phương án bù sai số theo tuần/tháng, nhưng phương án này chỉ là giải pháp củ chuối sau cùng.

Bác KVLV hỏi mình sao ko dùng con 1307: mình thấy con 1307 chạy 5V, con 1302 chạy được cả 3V3 và 5V. Cháu pic trên mạch của mình chạy 3V3, nên dùng 1302 cho thích hợp. Trước cũng dùng 1307 nhưng chưa kiểm tra vụ sai số bao giờ, vì toàn dùng cho mấy cái bảng ngân hàng, ngày nào họ cũng truyền dữ liệu + cập nhật thời gian (cập nhật ngầm) nên chẳng quan tâm lắm.

Bác nào check sai số của 1307 rồi cho ý kiến phát, nếu nó ổn hơn thì sau ta cứ nó mà phang.

Comment

[MENTION=9690]datk45d[/MENTION]: nếu bạn không ngại, bạn có thể post 1 phần sơ đồ (schematic) của con RTC để bà con biết bạn gắn/ráp thế nào? Có hình pcb layout/hình thật xung quanh con RTC nữa càng tốt. Tôi không muốn toàn bộ, phần RTC thôi.

Vấn đề này tôi cũng biết bạn sẽ giải quyết thế nào?
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Dear các bác.

Tuy chưa thử được với tụ 6.5pF, nhưng xem datasheet của cháu ds1307 thì thấy phần crystal capcitance load là 12.5pF. Vậy thì khả năng dùng ds1307 với đám thạch anh hiện nay là không cần hiệu chỉnh gì nữa (đoán vậy thôi, bác nào test độ chính xác của ds1307 cho ý kiến tí)
                          [MENTION=149631]KVLV[/MENTION]: có gì mà ngại đâu bác, mình cũng làm giống trong datasheet nó bảo thôi, chẳng có tí sáng tạo nào thêm. Mình post cái phần pcb nhé, cái schematic cũng rứa thoai, bác nhìn pcb là thấy.
                          Click image for larger version

Name:	anh1.jpg
Views:	1
Size:	164.3 KB
ID:	1379304

Tất nhiên mình sẽ "khoe" sau khi tìm được chính xác nguyên nhân, để bà con sau này đỡ vấp

Comment

chắc bạn chuyển qua sài mấy con RTC của NXP xem, hình như nó có dao động nội

Comment

Tôi không hiểu phần khoanh đỏ là gì? thạch anh 32kxxx của con RTC bạn gắn đứng hay nằm?

Attached Files
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

datk45d Tìm hiểu thêm về datk45d

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X