Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Simotion

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Simotion

Em đang tìm hiểu về giải pháp SIMOTION của SIEMENS, mong các Bác giúp em tìm hiểu với : cấu trúc, phần cứng, phần mềm, giao tiếp truyền thông... cứ cái gì liên quan tới SIMOTION cũng được. Xin rất đa tạ các Bác

Hình như không cao thủ nào muốn ra tay trợ giúp rồi, thôi đành tự em luyện công vậy. Cũng may mà từ khi post chủ đề này tới nay, em cũng có chút kiến thức đủ dùng về SIMOTION. Có anh em nào cùng làm về nó thì mình cùng trao đổi nhé

Comment

Tài liệu Simotion thì lên trang web siemens download
      Phần mềm Scout V4.0 hay V4.1, Camtool, DriveES vào trang web http://plc.net.ru tải về.
      Chủ yếu phục vụ công tác lưu trử dự phòng ( hiện dùng CPU D425, các Drive SINAMIC trên máy sản xuất )
      còn để thiết kế hệ thống thì khó à nghen.

Comment

hì, mình đang thiết kế mới cho hệ cầu trục. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều nhá. Có cao thủ nào đã hoặc đang thiết kế SIMOTION + SINAMICS S120 thì cùng ra tay nhé.
        Thanks again!

Comment

Chủ để SIMOTION này mình tạo ra đã lâu, thấy anh em trong diễn đàn có vẻ quan tâm tới nhiều (thông qua số lần đọc), sau một thời gian tìm hiểu, cấu hình, vận hành và hiện tại đang thiết kế với hệ điều khiển chuyển động SIMOTION, nay xin giới thiệu với anh em thiết kế hệ thống một giải pháp trong điều khiển chuyển động của hãng SIEMENS.
          Mình sẽ giới thiệu về hệ thống điều khiển chuyển động SIMOTION và thế hệ biến tần cao cấp SINAMICS của Siemens.
          SIMOTION
          Thông thường với những hệ điều khiển truyền thống có sự phân biệt tương đối giữa điều khiển công nghệ với điều khiển truyền động , nói cách khác là bộ điều khiển thường thiết kế cho từng tác vụ : PLC là bộ điều khiển tổng thể quá trình công nghệ, thực hiện các hàm logic,…. ; biến tần được thiết kế với bộ điều khiển vòng kín về tốc độ, momen, vị trí….. SIMOTION là sự kết hợp của 3 loại : điều khiển chuyển động (Motion Control) kết hợp với 2 chức năng điều khiển khác thường thấy trong hầu hết các ứng dụng – chức năng PLC và chức năng công nghệ (ví dụ điều khiển áp suất, điều khiển nhiệt độ..). Sự kết hợp ba chức năng điều khiển này trong 1 hệ thống duy nhất có những ưu điểm sau :
          + giảm toàn bộ công thiết kế và tăng hiệu năng của máy móc
          + đáp ứng hệ thống nhanh
          + lập trình rõ ràng, đồng nhất và đơn giản cũng như chẩn đoán toàn bộ hệ thống
          Hệ SIMOTION bao gồm 3 thành phần sau đây :
          1.Engineering System : phần mềm SCOUT cho phép các chức năng Motion control, PLC và technology functions được kết hợp trong một hệ thống tích hợp toàn diện và cung cấp tất cả các tool cần thiết : từ lập trình và cấu hình thông qua testing và commissioning tới chức năng chẩn đoán.
          2.Runtime software : hệ runtime cung cấp hệ thi hành cho các tác vụ chu kỳ(cyclic) và các tác vụ tuần tự(sequential). Các module runtime tương ứng sẽ tạo ra các chức năng tổng thể cho việc thích ứng một cách linh hoạt.(PLC, Positioning, Gear, Cam, Interpolation)
          3.Hardware platforms : đây là nền tảng của hệ điều khiển chuyển động SIMOTION. Ứng dụng được tạo ra với hệ thiết kế, cấu hình và những module mềm runtime có thể được thực hiện dựa trên những nền tảng phần cứng khác nhau: SIMOTION C (controller), SIMOTION D (intelligent drive), SIMOTION P(industrial PC). Tùy từng ứng dụng mà lựa chọn cho phù hợp nhất với hệ thống.
          Giao tiếp :
          Với hệ SIMOTION, có thể sử dụng PROFIBUS hoặc PROFINET để tạo liên kết với các hệ drive và vào ra phân tán. Ngoài ra PROFIBUS/PROFINET cũng được dùng cho việc giao tiếp với thiết bị HMI như SIMATIC HMI (TD200…) hoặc các bộ điều khiển cấp cao hơn như SIMATIC S7. Như vậy các panel SIMATIC HMI cũng như PC với ProTool/Pro hoặc WinCC flexible có thể được dùng như hệ thống vận hành. Ngoài ra hệ SIMOTION còn hỗ trợ chuẩn OPC nhằm giao tiếp với thiết bị của hãng khác.
          Cấu hình :
          Bằng phần mềm SCOUT, ta có thể cấu hình các Drive Object (DO). Đây là một đối tượng có cac tham số riêng dùng để cấu hình các tham số tương ứng của hệ truyền động như điện áp , dòng điện, tần số, encoder, ….Các DO chính là giao tiếp giữa bộ điều khiển SIMOTION với hệ truyền động.
          Cấu hình các Technology Object (TO). Đây cũng là đối tượng công nghệ có các tham số nhằm cấu hình các chứa năng công nghệ tương ứng cho các drive (đồng bộ, master – slave, external encorder, Cam, Temperature Control….)
          Execution system :
          Khi chạy runtime, SIMOTION cung cấp nhiều cấp thực thi : theo chu kỳ thời gian, theo chu kỳ xung nhịp , theo ngắt, theo điều kiện định trược cũng như Background Task. Việc thực thi các task này có quyền ưu tiên khác nhau.
          Ngôn ngữ lập trình :
          SIMOTION cho phép việc lập trình thích hợp cho mọi đối tượng :
          - graphic programing sử dụng MCC (Motion Control Chart)
          - graphic configuration với DCC (Drive Control Chart)
          - lập trình kiểu PLC với LAD hay FBD (Function Block Diagram)
          - ngôn ngữ lập trình cấp cao ST (Structured Text)
          thêm vào các lệnh điều khiển chuyển động, các lệnh truy cập IO, logic, tính toán, gọi hàm cũng được hỗ trợ.
          Hôm nay mình giới thiệu qua về SIMOTION, anh em nào có nhu cầu thiết kế mới, hay thắc mắc thì mình cùng trao đổi nhé. Hôm khác mình giới thiều về hệ biến tần cao cấp 4Q của Siemens – hệ SINAMICS – với nhiều tính năng cao cấp, thích ứng với nhiều ứng dụng.

Comment

mình đang nghiên cứu về inverter bác nào có tài liệu cho mình xin nha
            cảm ơn nha
            gmail: gautrangdulich@gmail.com.vn

Comment

Bác hac_am2003 có phần mền simotion scout không share cho anh em với!

Comment

Simotion

Chào các Bác!
                Em mới đi làm vài tháng và được sếp giao bộ Demo SIMOTION(PLC S7-300, SIMOTION D435, SINAMICS S120)
                Loay hoay học hỏi mãi mới Online và dk chạy động cơ servo,
                Giờ chưa biết kết nối Simotion với Plc(Profibus) thế nào?Mong các bác giúp em với?
                Em thấy chủ đề này rất hay, mong được trao đổi với các bác nhiều
                Chân thành cảm ơn!

Comment

chào bạn

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết

Em đang tìm hiểu về giải pháp SIMOTION của SIEMENS, mong các Bác giúp em tìm hiểu với : cấu trúc, phần cứng, phần mềm, giao tiếp truyền thông... cứ cái gì liên quan tới SIMOTION cũng được. Xin rất đa tạ các Bác
                  minh dang tìm hiểu về loại plc này
                  hiện tại mình dang làm về nó nhưng minh chua co phần mềm
                  bạn có thể gửi cho mình phàn mêm lạp trình loại plc nay đuọc không
                  plc minh dùm là loại s7 425
                  minh dang làm tại HCM
                  địa chỉ gmail cua mình là
                  gmail: letranlong1985@gmail.com
                  mình cảm ơn

Comment

chào bạn
                    bạn cho mình hỏi
                    làm sao mình vào mà không download được phần mềm plc s7425 simotion
                    bạn có thể chỉ cho mình có được không bạn
                    bạn có thể gửi cho mình phần mềm lập trình loại plc này có được không bạn
                    dịa chỉ gmail của mình là
                    mình cảm ơn bạn

Comment

bạn có thể gửi cho mình phàn mêm lạp trình loại plc nay đuọc không
                      plc minh dùm là loại s7 425
                      minh dang làm tại HCM
                      địa chỉ gmail cua mình là
                      mình cảm ơn
                      mình tải về mà không được

Comment

có ai có phần mềm
                        các bạn có thể cho mình co đươc không

Comment

hu hu sao không thấy ai giúp mình hết nhỉ huhuhu
                          các bạn ơi giúp mình với

Comment

ban cho mình hỏi bạn mọt chút
                            bạn có thể hướng dẫn cho mình cách cài dặt software simotion dược không
                            minh khog hiểu cài dặt phần này phần mềm SCOUT

Comment

Về tác giả

Collapse

hac_am2003 Crazy Chicken Tìm hiểu thêm về hac_am2003

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X