Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sự khác nhau giữa SCADA và DCS ?

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cám ơn các bác rất nhiều về những ý kiến bổ ích của các bác,em hồi trước còn mù mờ quá, giờ mới sáng mắt ra 1 tý

Comment

các bác có tài liệu về scada và dcs không
      cho em xin với
      em mới tìm hiểu nhưng thấy các bác bàn luận sôi nổi quá cũng thấy thích
      bác nào có thì up lên giúp em
      thanks các bác nhiều

Comment

các bác có thể gửi qua gmail của em cũng được
        minhhuy1990@gmail.com
        thanks các bác

Comment

Chào các bạn,
          Các bác cho tôi hỏi trong hệ thống Scada có 3 phần cơ bản đó là phần cứng (hardware), phần mềm(software) , phần nhão(firmware). Phần cứng và phần mềm thì rõ rồi, còn phần nhão là gì chức năng của nó làm gì nhờ các bác giải thích giúp.
          Cám ơn các bác.

Comment

Nguyên văn bởi thanhmee Xem bài viết
            Chào các bạn,
            Các bác cho tôi hỏi trong hệ thống Scada có 3 phần cơ bản đó là phần cứng (hardware), phần mềm(software) , phần nhão(firmware). Phần cứng và phần mềm thì rõ rồi, còn phần nhão là gì chức năng của nó làm gì nhờ các bác giải thích giúp.
            Cám ơn các bác.
            Trong hệ thống SCADA, ở phần hardware. Các nhà sản xuất thường công bố các firmware để bạn có thể upload vào các phần cứng đó. Một phần là để nâng cấp tính năng cho hardware mà ban đầu nó chưa có, một phần có thể để sửa lỗi cho hardware đó.
            Regards,
            NTV
            Viet Nguyen
            AC2/K47-hut

Comment

Các bác nói rờm ra thế: Nói điểm mấu chốt đi:
              DCS: là hệ thống có thê lưu và backup dữ liệu tự động, hay nó có thể load 1 chương trình dự phòng khác khi có sự cố vê phương án hệ thống 1.
              Scada:hệ thống trực tiếp điều khiển và giám sát mà không có bộ nhớ, không có khả năng lưu giữ liệu.
              Dinh Duc Trieu
              Email:
              Cell phone: 01666052888

Comment

không đồng ý với ý kiến của dinhtrieu12
                Scada hoàn toàn có thể lưu trữ thông tin, dữ liệu.

Comment

Nguyên văn bởi dragonfly Xem bài viết
                  Dữ liệu ở đây không phải là dữ liệu cần báo cáo. Ý ở đây là nằm ở 1 hệ thống lớn. Có khả băng Backup và tư load 1 chương trình dự phòng khí sự cố sảy ra với hệ thống.
                  Dinh Duc Trieu
                  Email:

Comment

Nguyên văn bởi dragonfly Xem bài viết
                    Scada thuần chỉ là giám sát và lưu giữ liệu trạng thái của hoạt động trong hệ thống. Nếu sài OPC server thì nó chả khác gì DCS là mấy
                    Dinh Duc Trieu
                    Email:

Comment

Nguyên văn bởi dinhtrieu12 Xem bài viết
                      Các bác nói rờm ra thế: Nói điểm mấu chốt đi:
                      DCS: là hệ thống có thê lưu và backup dữ liệu tự động, hay nó có thể load 1 chương trình dự phòng khác khi có sự cố vê phương án hệ thống 1.
                      Scada:hệ thống trực tiếp điều khiển và giám sát mà không có bộ nhớ, không có khả năng lưu giữ liệu.
                      Nguyên văn bởi dinhtrieu12 Xem bài viết
                      Dữ liệu ở đây không phải là dữ liệu cần báo cáo. Ý ở đây là nằm ở 1 hệ thống lớn. Có khả băng Backup và tư load 1 chương trình dự phòng khí sự cố sảy ra với hệ thống.
                      Cái đó là tính năng redundant của hệ thống, chả liên quan gì đến SCADA hay DCS cả. SCADA cũng có thể có redundant, DCS cũng có thể có redundant vậy.
                      Last edited by vinken; 22-02-2012, 18:27.

Comment

Các anh chị cho e hỏi tý!
                        SCADA nhà máy em truyền thông tin ra ngoài (cấp trên) bằng 1 máy tính Gate way, nhưng em thấy có nhà máy khác lại dùng RTU. Vậy các anh chị cho em hỏi giữa Gate way và RTU có gì khác nhau, Nhờ các bác so sánh giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều!

Comment

SCADA nhà máy em truyền thông tin ra ngoài (cấp trên) bằng 1 máy tính Gate way, nhưng em thấy có nhà máy khác lại dùng RTU. Vậy các anh chị cho em hỏi giữa Gate way và RTU có gì khác nhau, Nhờ các bác so sánh giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều!

Comment

chào các bác
                            em thì cũng chưa biết gì nhưng được học về DCS và SCADA,
                            có thể nói tổng quát thế này: DCS(hệ điều khiển phân tán) là công nghệ điều khiển còn SCADA chỉ là một ứng dụng.
                            một hệ DCS có thể không có tính năng SCADA//
                            và một hệ SCADA có thể xây dựng không dựa trên phần cứng của DCS//

Comment

Nguyên văn bởi huuhaubts Xem bài viết
                              remote terminal unit (RTU) đơn giản là thiết bị kết nối phần đầu vào với hệ scada hoặc DCS nó chuyển dữ liệu lên hệ thống chủ.
                              Gateway tùy bạn, máy tính sủ dụng làm gateway hay các thiết bị mạng sử dụng có chức năng gateway.
                              Nó có nhiệm vụ chuyển đổi giao thức. để đồng bộ giao thức cho các thành phần trong mạng. Kiểu như RTU sang TCP chẳng hạn.
                              Ở đây máy tính của bạn có thể đảm bảo nhiểu giao thức kết nối nên nó làm nhiệu vụ lấy dữ liệu từ nhiều giao thức khác nhau.
                              Dinh Duc Trieu
                              Email:

Comment

Nguyên văn bởi ck.ak.kk Xem bài viết
                                chào các bác
                                em thì cũng chưa biết gì nhưng được học về DCS và SCADA,
                                có thể nói tổng quát thế này: DCS(hệ điều khiển phân tán) là công nghệ điều khiển còn SCADA chỉ là một ứng dụng.
                                một hệ DCS có thể không có tính năng SCADA//
                                và một hệ SCADA có thể xây dựng không dựa trên phần cứng của DCS//
                                distributed control system (DCS) là điều khiển phân tán ok nó ứng dụng đa số cho các điểu khiển cho các ứng dụng như kiểu các hệ thống trong nhà máy. Điẻu khiển mẻ hay, process control... mà bộ điểu khiển trung tâm sủ dụng hệ máy tính và nó như là ( like the brain). DCS Distributed control system - Wikipedia, the free encyclopedia
                                Còn SCADA (supervisory control and data acquisition) là giám sát điểu khiển và thu thập dữ liệu. Đồng dạng sủ dụng máy tính trong giám sát và thu thập dữ liệu
                                là 1 dạng trong industrial control system (ICS) hệ thống điều khiển trong công nghiệp: Có đựoc sủ dụng nhiểu cho các hệ thống trện diện rộng " như Win fram, năng lượng nguyên tử, Gas oil, sử lý nước... nếu bạn muốn biết chi tiết hơn về hệ SCADA vô đây nhé SCADA - Wikipedia, the free encyclopedia
                                Trên này nói khá chi tiết
                                Dinh Duc Trieu
                                Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

user Tìm hiểu thêm về user

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X