Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhận giải đáp thắc mắc về Graphic Designer trong WinCC v7.0

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhận giải đáp thắc mắc về Graphic Designer trong WinCC v7.0

Sau một thời gian tìm tòi, học hỏi qua nhiều diễn đàn mình đã tích lũy được một số kiến thức nhất định về Graphic Designer(GD) trong WinCC và Global Script C viết cho các ứng dụng của thuộc tính vật trong GD.
    Việc tìm tòi học hỏi này mất khá nhiều thời gian, và mình không muốn các bạn có ý định tìm hiểu về nó cũng mất nhiều thời gian như mình, nên mình quyết định lập Toppic này để các bạn có thể và mình có thể trao đổi với nhau những vấn đề mà các bạn đang tìm hiểu chưa giải quyết được trong GD.
    Mọi câu hỏi về GD xin post ở đây. Mình và các thành viên khác sẻ cố gắng để trả lời cho các bạn.
    Thân.

Quá tuyệt vời........đấy bác

Nguyên văn bởi nouvells Xem bài viết
    Sau một thời gian tìm tòi, học hỏi qua nhiều diễn đàn mình đã tích lũy được một số kiến thức nhất định về Graphic Designer(GD) trong WinCC và Global Script C viết cho các ứng dụng của thuộc tính vật trong GD.
    Việc tìm tòi học hỏi này mất khá nhiều thời gian, và mình không muốn các bạn có ý định tìm hiểu về nó cũng mất nhiều thời gian như mình, nên mình quyết định lập Toppic này để các bạn có thể và mình có thể trao đổi với nhau những vấn đề mà các bạn đang tìm hiểu chưa giải quyết được trong GD.
    Mọi câu hỏi về GD xin post ở đây. Mình và các thành viên khác sẻ cố gắng để trả lời cho các bạn.
    Thân.
    Bạn hướng dẫn mình viết Global Script C cho ứng dụng băng tải di chuyển đi.Như thế này nhé: plc mình viết nhấn I0.0 thì Q0.0 đóng,minh gán tag ben wincc,ở đây mình cho băng tải chớp tắt,và bây giờ mình không muốn nó chớp tắt nữa mà nó dịch chuyển như thực tế vậy đó.Đợi tin của bạn.

Comment

Bạn thiết kế băng tải của bạn như thế nào, bạn muốn nó di chuyển như thế nào? Hãy mô tả bằng hình ảnh để mình có thể trả lời nhanh nhất.

Comment

Chào ban

Mình đang làm mô phỏng cho việc cấp liệu cho máy nghiền đá.Máy nghiền được đặt ở trên cao,băng tải của mình có nhiệm vụ cấp đá cho máy nghiền,mình giả sử góc nghiên của băng tải so với mặt đất là 45 độ.
        Cảm ơn bạn nhiều.

Comment

Băng tải của bạn cấu tạo như thế nào: trơn hay có ngăn? Bạn định mô phỏng băng tải như thế nào?
          Bạn nên vẽ cái hình về cấu tạo băng tải, mình sẻ hướng dẫn cụ thể.
          Thân.

Comment

Băng tải của bạn cấu tạo như thế nào: trơn hay có ngăn? Bạn định mô phỏng băng tải như thế nào?
            Bạn nên vẽ cái hình về cấu tạo băng tải, mình sẻ hướng dẫn cụ thể.
            Thân.
            Bac co the cho mot vi du cu the upload cho moi nguoi hoc tap duoc khong?

Comment

Hehe...............
              Em đang học chưa được tiếp thực tế nên không hiểu ý của anh lắm: băng tải trơn hay có ngăn?.Ở đây em có một projet mẫu lúc trước em làm,anh coi thử và hướng dẫn em viết code cho nó chuyển động là ok.Cảm ơn anh nhiều lắm
              Ah.Mà anh cũng giải thích dùm em băng tải trơn và băng tải có ngăn lun nha.
              http://www.mediafire.com/?wydyzitmyyy
              em sử dụng wincc6.0 sp2.

Comment

Thân.
                Bác cho em hỏi tại sao khi thoát khỏi wincc runtime thì các Internal tags lại bí reset về giá trị không ? Nhưng khi đóng wincc runtime thì các Internal tags nó vẫn giữ nguyên giá trị?

Comment

Nguyên văn bởi theanh_dktd Xem bài viết
                  Hehe...............
                  Em đang học chưa được tiếp thực tế nên không hiểu ý của anh lắm: băng tải trơn hay có ngăn?.Ở đây em có một projet mẫu lúc trước em làm,anh coi thử và hướng dẫn em viết code cho nó chuyển động là ok.Cảm ơn anh nhiều lắm
                  Ah.Mà anh cũng giải thích dùm em băng tải trơn và băng tải có ngăn lun nha.
                  http://www.mediafire.com/?wydyzitmyyy
                  em sử dụng wincc6.0 sp2.
                  Nếu bạn không giỏi về viết Global Script C hay VB thì có thể viết bằng PLC tạo một biến thay đổi liên tục khi
                  Q0.0=1. rồi trong thuộc tính tọa độ X của băng tải gán biến đó vào là được

Comment

2 bạn thông cảm, do thời gian vừa qua tôi tập trung vào làm mô hình cho đồ án nên không có thời gian trả lời cho các bạn.
                    Bác cho em hỏi tại sao khi thoát khỏi wincc runtime thì các Internal tags lại bí reset về giá trị không ? Nhưng khi đóng wincc runtime thì các Internal tags nó vẫn giữ nguyên giá trị?
                    Tôi không hiểu ý sự khác nhau giữa thoát khỏi wincc runtime và đóng wincc runtime ?
                    Bạn có thể nêu kỹ hơn câu hỏi được không?

@theanh_dktd: tôi đã xem qua cái project của bạn, ở đây bạn lấy cái băng tải này từ Library của Graphic Designer.
                    để làm cho băng tải như hình chuyển động thì bạn cần làm cho các rulon quay tròn, các ngăn (mờ mờ) trên băng tải dịch chuyển, và phôi dịch chuyển theo sự chuyển động của băng tải. Tức là bạn cần tách được các đối tượng đó ra. Ở đây tôi không thấy có thể tách ra được khi bạn lấy cái băng tải đó từ Library.
                    Do đó, muốn làm cho nó chuyển động, bạn cần vẽ lại cá băng tải (như cái băng tải đó).
                    Để làm cho từng rulo quay, bạn cần dùng hàm :
                    long int GetRotationAngle (LPCTSTR lpszPictureName, LPCTSTR
                    lpszObjectName);
                    Valid for line, polygon, and polyline.
                    Return Value:
                    Clockwise rotation angle (in degrees) of the object around the rotation point

BOOL SetRotationAngle (LPCTSTR lpszPictureName, LPCTSTR
                    lpszObjectName, long int lRotationAngle);
                    Valid for line, polygon, and polyline
                    Function:
                    Set the clockwise rotation angle (in degrees) of the object around the rotation
                    point.
                    Parameters:
                    lRotationAngle = Rotation angle

và các hàm : GetTagBit, GetLeft, GetWidth, SetLeft.
                    Bạn nghiên cứu các hàm này. Sau đó tôi sẽ hướng dẫn bạn viết một chương trình trong Global Script C và cách đặt Trigger cho nó (liên kết nó với vật mà bạn cần làm chuyển động).

Comment

Bạn có thể chỉ cách làm các button (ví dụ như nút bit set start/stop, khi nhấn vào thì nó start thì nút start chuyển qua màu xanh, khi nhấn stop thì nó chuyển qua màu khác...) hoặc như làm một cái đèn, tag là một bit nào đó, khi on thì đèn màu xanh, khi off thì đèn chuyển qua màu đỏ ...
                      Cảm ơn bạn trước
                      Biển học vô bờ

Comment

Nguyên văn bởi Kekhukho Xem bài viết
                        Bạn có thể chỉ cách làm các button (ví dụ như nút bit set start/stop, khi nhấn vào thì nó start thì nút start chuyển qua màu xanh, khi nhấn stop thì nó chuyển qua màu khác...) hoặc như làm một cái đèn, tag là một bit nào đó, khi on thì đèn màu xanh, khi off thì đèn chuyển qua màu đỏ ...
                        Cảm ơn bạn trước
                        Mình đã làm được nút start, stop và đèn hiển thị (đổi màu khi start on/off)
                        Để tạo nút start trong windows object chọn button đưa ra cửa sổ Graphic designer. Trong phần property của button -> style -> 3D border weight chọn 1.
                        Event -> mouse-> mouse action -> C-action thêm dòng lệnh SetBackColor(lpszPictureName,"auto",0xFF00); trong đó auto là tên của button, 0xFF00 là mã màu (xanh lá cây).
                        Biển học vô bờ

Comment

Bạn có thể hướng dẫn mình dùng global scipt để Điều khiển dòng chữ: “Điều khiển lập trình 2” chạy theo yêu cầu:
                          Nhấn start cho phép hoạt động.
                          Nhấn stop dừng.
                          Nhấn Up: Dòng chữ chạy từ dưới màn hình lên trên, khi lên đến trên thì quay về dưới và chạy lại.
                          Nhấn Down: Dòng chữ chạy từ trên màn hình xuống dưới, khi xuống đến dưới thì quay về trên và và chạy lại.
                          Đây là đề tài thầy giao,nhưng do chỉ mới tìm hiêủ wincc nên mình chưa có hướng xử lý

Comment

Bạn nghiên cứu các hàm này. Sau đó tôi sẽ hướng dẫn bạn viết một chương trình trong Global Script C và cách đặt Trigger cho nó (liên kết nó với vật mà bạn cần làm chuyển động).
                            Mong bạn hướng dẫn cách làm chi tiết.Thanks

Comment

ai cho tui hỏi, tui cài wincc7.0 cài xong thì không vào đc win luôn, làm sao bây giờ hix hix
                              Cung cấp PLC và môdun mở rộng cũ giá tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

nouvells Tìm hiểu thêm về nouvells

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X