Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Runtime macros trong graphics

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Runtime macros trong graphics

Các pác cho em hỏi vấn đề này! trong graphics của wincc vào "Tools" > "Macros" > "Visual Basic Editor". khi em lập trình chương trình bằng ngon ngữ VB trong phần đó thì không biết làm như thế nào để chạy (Runtime) được đoạn code trong đó cả. Các bác giúp em với hic!

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
    Các pác cho em hỏi vấn đề này! trong graphics của wincc vào "Tools" > "Macros" > "Visual Basic Editor". khi em lập trình chương trình bằng ngon ngữ VB trong phần đó thì không biết làm như thế nào để chạy (Runtime) được đoạn code trong đó cả. Các bác giúp em với hic!
    đoạn code viết trong phần macro đó không thể chạy khi runtime, chỉ chạy khi configure.
    Nó chỉ là cách để tự động vẽ lên các đối tượng hoặc thiết lập các thiết đặt khi configure thôi.
    Giống như các Script File.
    Bạn phải phân biết giữa VBS và VBA

Comment

Nguyên văn bởi Make_nosense Xem bài viết
      đoạn code viết trong phần macro đó không thể chạy khi runtime, chỉ chạy khi configure.
      Nó chỉ là cách để tự động vẽ lên các đối tượng hoặc thiết lập các thiết đặt khi configure thôi.
      Giống như các Script File.
      Bạn phải phân biết giữa VBS và VBA
      Cảm ơn bạn! Pác cho em hỏi vấn đề này được nhé: Em muốn tạo liến kết giửa các tag của WinCC và Access ví dụ như là lưu dử liệu của các Tag vào Access hoặc là lấy giá trị trong các ô của file Access gán vào cho tag. Em dùng ADO của VB để tạo liên kết nhưng mà không cách nào làm được. Làm sao để liên kết giữa chúng với nhau vậy Pác giúp em với!
      thank!

Comment

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
        Cảm ơn bạn! Pác cho em hỏi vấn đề này được nhé: Em muốn tạo liến kết giửa các tag của WinCC và Access ví dụ như là lưu dử liệu của các Tag vào Access hoặc là lấy giá trị trong các ô của file Access gán vào cho tag. Em dùng ADO của VB để tạo liên kết nhưng mà không cách nào làm được. Làm sao để liên kết giữa chúng với nhau vậy Pác giúp em với!
        thank!
        có nhiều cách, có thể ADO , có thẻ dùng chính cac đoạn code VBS để write/read giá trị của các ô từ Access hoặc Excel tới các Tag. Đọc help của wincc, có ví dụ cho nó đó.

Comment

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
          có nhiều cách, có thể ADO , có thẻ dùng chính cac đoạn code VBS để write/read giá trị của các ô từ Access hoặc Excel tới các Tag. Đọc help của wincc, có ví dụ cho nó đó.
          Chào pác! mình đã đọc help của WinCC trong đó có đoạn code như thế này:

'VBS108

Dim objConnection
          Dim strConnectionString
          Dim lngValue
          Dim strSQL
          Dim objCommand
          strConnectionString = "Provider=MSDASQL;DSN=SampleDSN;UIDPWD"
          lngValue = HMIRuntime.Tags("Tag1").Read
          strSQL = "INSERT INTO WINCC_DATA (TagValue) VALUES (" & lngValue & ");"
          Set objConnection = CreateObject("ADODB.Connection")
          objConnection.ConnectionString = strConnectionString
          objConnection.Open
          Set objCommand = CreateObject("ADODB.Command")
          With objCommand
          .ActiveConnection = objConnection
          .CommandText = strSQL
          End With
          objCommand.Execute
          Set objCommand = Nothing
          objConnection.Close
          Set objConnection = Nothing

Mình đã tét thử và nó báo lổi không kết nối được cơ sở dử liệi, Các bác co thể giải thích cụ thể cho em dòng lệnh này được không ah!
          DSN=SampleDSN

Comment

Chào các bác.các bác pro cho em hỏi. khi tạo giao diện trong graphic xong em active cho nó chạy runtime nhưng khi ra màn hình runtime ko có những biểu tượng m đã tạo. màn hình runtime chỉ có 1 màu nâu background . cảm ơn các pro trợ giúp

Comment

Về tác giả

Collapse

phap_nguyen Tìm hiểu thêm về phap_nguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X