Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Plc+loadcell

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hi,

Vậy cái bộ Transmitter của bạn có những 7 dây mà, 4 dây vào, 3 dây ra.

4 dây vào bạn nối với Loadcell như ký hiệu bạn đã có.
    3 dây ra bạn nối như sau: 24V bạn nối với cấp nguồn cho bộ Transmitter (có thể lấy từ nguồn L+ của PLC hoặc nguồn của EM 235), dây GND bạn nối với chân 0V của nguồn cấp (nếu lấy từ PLC/EM 235 thì nối với M), còn chân 0-10V thì đấu với A+, RA thì vẫn nối với A+, còn A- thì nối chung với GND của trans.

Như vậy chân GND sẽ là chân tham chiếu chung cho cả nguồn cấp và signal A-.

Chúc may mắn.

Comment

Nguyên văn bởi vnengineer Xem bài viết
      Hi,

Vậy cái bộ Transmitter của bạn có những 7 dây mà, 4 dây vào, 3 dây ra.

4 dây vào bạn nối với Loadcell như ký hiệu bạn đã có.
      3 dây ra bạn nối như sau: 24V bạn nối với cấp nguồn cho bộ Transmitter (có thể lấy từ nguồn L+ của PLC hoặc nguồn của EM 235), dây GND bạn nối với chân 0V của nguồn cấp (nếu lấy từ PLC/EM 235 thì nối với M), còn chân 0-10V thì đấu với A+, RA thì vẫn nối với A+, còn A- thì nối chung với GND của trans.

Như vậy chân GND sẽ là chân tham chiếu chung cho cả nguồn cấp và signal A-.

Chúc may mắn.
      Rất cảm ơn bác!
      hiện giờ e đang làm phần cứng để gắn cái Loadcell, sau đó mới test như cách mà bác chỉ.

Comment

chào các Bác em cũng đang làm loadcell. em mua một con loadcell cũ của mettler toledo nhưng em tìm mãi không ra cái datasheet của nó. mong bác nào biết về dòng này hay cách đấu dây của nó chỉ giúp em với.
        (một vài thông tin về loadcell: S/N 2889984 (862HM7RT), no. A1787300A)

Comment

e đang dùng 1 Loadcell mà e kiếm Datasheet của nó hoài không thấy, các bác đã sử dụng qua nó rồi thì cho e xin file datasheet của nó với, loadcell của e có ghi như thế này đây: UWE (Universal Weight Enterprise Co.,Ltd.). Model: 022 - 6kg. S/N: HND0123. E đang làm đồ án Cân băng tải (cân động),bác nào có tài liệu thì cho e tham khảo với.

E xin cảm ơn các bác đã đọc qua những lời nầy và xin giúp e với.

Comment

giá trị đó là bcd ứng với range 0~27648 sau đó scale fc105 là số thực bạn đưa váo ô nhớ đó là giá trị thực của loadcell bạn có thể dung hàm so sánh số thực là dc mà lâu rồi mình ko xem lại s7300 mình quan tâm omron mình nhớ fc106 ngược lại với fc105 .hiển thị trên wcc flex thì ok con wcc mình chua hoc hi

Comment

giá trị đó là bcd ứng với range 0~27648 sau đó scale fc105 là số thực bạn đưa váo ô nhớ đó là giá trị thực của loadcell bạn có thể dung hàm so sánh số thực là dc mà lâu rồi mình ko xem lại s7300 mình quan tâm omron mình nhớ fc106 ngược lại với fc105 .hiển thị trên wcc flex thì ok con wcc mình chua hoc hi
              cho em hỏi là giá trị ở đầu ra out của fc105 là giá trị cân thật hay là giá trị cân thật nhưng được quy đổi ra tỷ lệ
              vi dụ thế này nhé loadcell có trọng lượng (0-100kg) mình muốn cân 30kg thì dừng van xả vật liệu vào, dùng hàm fc105 thì đầu vào piw như bác nói là số bcd tương ứng với dãi (0-100kg) tương đương (0-27648) vậy em muốn cân đến 30kg thì đầu ra out của hàm fc105 sẽ là 30kg em cho vào md20, dùng lệnh so sánh nếu == 30 thì dừng van xả .
              Như vậy có đúng k bác thank bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi bienhocplc Xem bài viết
                iá trị đó là bcd ứng với range 0~27648 sau đó scale fc105 là số thực bạn đưa váo ô nhớ đó là giá trị thực của loadcell bạn có thể dung hàm so sánh số thực là dc mà lâu rồi mình ko xem lại s7300 mình quan tâm omron mình nhớ fc106 ngược lại với fc105 .hiển thị trên wcc flex thì ok con wcc mình chua hoc hi
                cho em hỏi là giá trị ở đầu ra out của fc105 là giá trị cân thật hay là giá trị cân thật nhưng được quy đổi ra tỷ lệ
                vi dụ thế này nhé loadcell có trọng lượng (0-100kg) mình muốn cân 30kg thì dừng van xả vật liệu vào, dùng hàm fc105 thì đầu vào piw như bác nói là số bcd tương ứng với dãi (0-100kg) tương đương (0-27648) vậy em muốn cân đến 30kg thì đầu ra out của hàm fc105 sẽ là 30kg em cho vào md20, dùng lệnh so sánh nếu == 30 thì dừng van xả .
                Như vậy có đúng k bác thank bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi nama Xem bài viết
                  mình thấy các bác làm cho vấn đề loadcell đi xa lên quá rồi. Theo mình nghĩ việc ở đây chỉ đơn giản là mình đọc giá trị vào AI của PLC và tính ra dc tải là bao nhiêu. Cụ thể: ở đây loadcell bạn đưa về qua bộ khuếch đại là dòng 4-20mA tương ứng 0-30 tấn ( xem bộ khuếch đại là tuyến tính ). Giả sử mô đun AI của PLC bạn là loại AD 12 bit thì bạn sẽ có fullscale : 111111111111 binary = 4095 decimal ; --> (0-20mA = 0-4095)
                  Vậy ta tính dc: 1mA = (4095/20mA) = 204.75
                  Vậy khi tải = 0 tấn ---> iput = 4mA ,tương ứng 4mA sẽ là: 204.75 * 4mA = 819
                  Vậy khi tải = 15 tấn ---> iput = 12mA, tương ứng 12mA sẽ là: 204.75 * 12mA = 2457
                  Vậy khi tải = 30 tấn ---> iput = 20mA, tương ứng 20mA sẽ là: 204.75 * 20mA = 4095
                  Gọi k là giá trị mà PLC đọc dc từ mô đun AI thì đơn giản ta tính ra dc tải sẽ là:
                  x = 30*(k - 819 )/(4095 - 819) = 30*(k - 819)/3276 (1)

Ta tính nhẫm lại nhé :
                  Lúc ko tải, mô đun AI đọc dc 4mA ---> k = 819, thay vào (1) ta dc : x = 0 tấn
                  Lúc full tải, mô đun AI đọc dc 20mA --> k = 4095, thay vào (1) ta dc : x = 30 tấn
                  Khi tải = 15 tấn, mô đun AI đọc dc 12mA --> k = 2457, thay vào (1) ta dc : x = 15 tấn
                  Ở đây mình ví dụ với mô đun AI 12 bit, thường thì với PLC của Siemens thì fullscale = 3200, lúc nàu ta dc (2):
                  x = 30*(k - 640 )/(3200 - 640) = 30*(k - 640)/2560 (2)
                  cách làm này trên thực tế mình chỉ cần đọc đầu vào cổng AIW được nối với chân PIW rồi so sánh vơi số mình cần là ok pk bác vd: nếu 15taan mình chỉ cần so sánh với so 2457 là được đúng k bác

Comment

Nguyên văn bởi thanh0binh Xem bài viết
                    e đang dùng 1 Loadcell mà e kiếm Datasheet của nó hoài không thấy, các bác đã sử dụng qua nó rồi thì cho e xin file datasheet của nó với, loadcell của e có ghi như thế này đây: UWE (Universal Weight Enterprise Co.,Ltd.). Model: 022 - 6kg. S/N: HND0123. E đang làm đồ án Cân băng tải (cân động),bác nào có tài liệu thì cho e tham khảo với.

E xin cảm ơn các bác đã đọc qua những lời nầy và xin giúp e với.
                    Chào bác! Năm ngoái bác làm đề tài về cân băng tải phải không? Bác có tài liệu nào liên quan nữa không cho em xin với. Cách tính toán băng tải ntn để chọn Loadcell vậy bác?
                    P/S: EM ĐANG LÀM CÁI ĐỒ ÁN MÁY SẤY NÔNG SẢN (CÓ CÂN BĂNG TẢI)

Comment

• giá tri aiw bao nhiêu thi output ham fc105 sẽ tương ứng một số trong range 0-27648 bạn có thể dùng nó chuyển đổi va so sánh để điều khiển đàu ra bạn muốn

Comment

• bộ k3hb-vlc có làm dc không bạn cũng phải qua bộ khuếch đại thì mối về k3hb-vlc dc rồi kết nối với plc qua rs485 phải không vậy bạn

Comment

• sao anh tính đc 15 tấn =12mA nhỉ, e ko nhẩm đc ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X