Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
    kekhukho:Cái này cũng đơn giản thôi. Chỉ cần 1 cục S7 200 là chạy ngon. Mà cũng không cần, chỉ cần 1 cục mini PLC là oke. Mình chưa biết là dùng cảm biến nào. Nhưng theo như yêu cầu của bạn như vậy thì chỉ cần mức gió đạt đến cấp 6 là ngắt. Nếu mức gió giảm xuống thì hoạt động trở lại.
    Mức gió I0.1

LD I0.1
    =Q0.1

Ngoài ra còn thêm START STOP ngắt nóng thì cứ gán và kiểm tra các mức và cho AND I0.1 là xong. Chúc thành công

Chào bạn nhé !
    bạn mà làm như thế ngươi ta bảo bạn không biết gì ngay đó.như thế đâu có được. I0.1 là sensor mức gió nhưng mức gió cấp 6 là mức gió như thế nào.Cừong độ ,vận tốc hhay tốc độ quay của cánh quạt đối với sensor mức gió là bao nhiêu chứ.
    Bạn hãy thao tác trên các lệnh dịch chuyển dữ liệu, lệnh số học đưa vào trong các ô nhớ trong PLC,chuyển đổi dữ liệu trong ô nhớ đó sang kiểu gì tùy bạn.Thực hiện việc so sánh dữ liệu từ ô nhớ dữ liệu thu được với ô nhớ mà bạn đã làm ở trên.Sau đó reset và set còi báo động lên,tiếp tục so sánh nếu tìn hiệu đua vào thõa mãn đk thì set lên và reset còi xuống.
    PLC kô đơn giản như bạn nghĩ đâu.
    bye

manh2190
    Bro manh2190 phản biện ý của bro kekhukho như thế cũng chưa đúng. Vì bro kekhukho chưa nói rõ là sử dụng loại sensor nào
    Nếu bro kekhukho sử dụng loại sensor có lấy mẫu và teach cho sensor đó nhận biết được mức gió cấp 6 thì vẫn oke.
    Dù sao ý của bro manh2190 vẫn oke nhưng mà oke theo ý của bro chứ không thể oke theo ý phản biện idea của kekhukho

Comment

• Nguyên văn bởi hiepvijatech Xem bài viết
      ....( chú ý nếu bạn chưa update catalog cho step7 thì bạn phải down cái file siem089d.gsd về cài thì mới có EM277 mà dùng). ....
      Nó đây các bác ơi, em att cho các bác down luôn
      Attached Files

Comment

• Siemens đã ra dòng Text Display mới cho CPU S7200

SIMATIC TD 400C -
        Four-line Text Display for the SIMATIC S7-200

With its 4-line display and 24 characters per line the new SIMATIC TD 400C offers enough space for messages and also enough possibilities for reacting, as the 15 keys of the display are freely configurable. In addition the surface of the device can be individually designed.

* Backlit LC-display
        * 4 lines, 24 characters per line,
        5mm line height
        * up to 15 freely configurable keys
        * 7 function keys
        * Tactile feedback when pressing a key, additional acoustic and visual feedback configurable
        * Power supply via S7-200
        * Rugged plastic housing
        * Protection rating IP 65, NEMA4 (front)
        * Configuration with Micro/Win V4
        (incl. Keypad designer)
        * Dimensions of front panel:
        174 x 102 mm (W x H)
        * Installation cutout:
        163.5 x 93.5 mm (W xH)
        * Depth: 31 mm
        Giá cả như thế nào mình chưa biết
        Attached Files

Comment

• Anh zen oi anh đúng là cao thủ võ lâm đấy
          em cũng thích món này lắm và đang định làm đồ án tốt nghiệp về PLC và Win CC có gì bác giới thiệu giúp em vài đề tài về nó với
          Hiện em đang là sinh viên năm cuối khoa điện điện tử chuyên ngành tự động hoá trường ĐHSPKT Hưng Yên mọi góp ys của anh em xin đón nhận và cảm ơn anh nhiều nhé
          chúc anh khỏe và thành đạt trong cuộc sống
          NGUYỄN XUÂN VŨ
          Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
          Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
          0978462163

Comment

• Các bác, có bác nào Down hết 50 phần của bác Zen gửi rồi post lại cho em xin 4 phần 02,03,04,22. Em vừa mới vào, hơi muộn nên không kịp down. Thread này thật là bổ ích. Em sắp học môn này, cảm ơn các bác.

Comment

• anh Zen ơi làm tiếp đi? sao không thấy bác nói gì thêm nữa thế?
              em đang muốn học về kết nối hai trạm PLC với nhau và cách lập trình cho chúng nhưng khó quá mà không biết làm thế nào mong bác chỉ gúp em.
              thanks
              xuanvudk2@gmail.com
              NGUYỄN XUÂN VŨ
              Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
              Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
              0978462163

Comment

• hiện nay có rất nhiều laọi PLC nhưng PLC của siemens được ứng dụng rất nhiều trong các nhà máy,nên các bạn hãy cùng nhau tìm hiểu sâu về dòng PLC s7-300/400 để có thể ứng dụng trong thực tiễn.Bạn Zen có ý tưởng rất tốt.Mong các bạn cùng hợp tác trao đổi.

Comment

• Chào cả nhà!
                  Mình đang làm đồ án tốt nghiệp liên quan đến PLC. Mình quyết định dùng S7-300. Bài toán của mình là điều khiển 3 động cơ bước.
                  Sơ đồ bài toán như hình vẽ ở dưới:
                  Nguồn ->PLC->Module mở rộng khuếch đại công suất động cơ bước->Động cơ bước->Hộp tốc độ (hộp giảm tốc)->Encoder.
                  Encoder được lắp trên trục ra của hộp tốc độ.
                  Mặc dù vẫn biết động cơ bước điều khiển dưới dạng xung,và điều khiển hở nhưng do có hộp tốc độ nên có sai số tại đầu ra, do vậy đảm chính xác góc quay cần lắp encoder tại đầu ra của hộp tốc độ, và phản hồi về PLC.
                  Quá trình điều khiển động cơ:
                  Động cơ bước quay nhanh (Tần số cao) -> Động cơ bước quay chậm (tần số xung cấp thấp) ->Động cơ bước dừng, ở trạng thái giữ -> Động cơ quay nhanh (Tần số xung cao.)
                  Cả nhà cho hướng giải quyết nhé.
                  Thanks cả nhà!
                  Attached Files

Comment

• Mấy cao thủ ơi sao viết toàn là STL không vậy
                    Em đây chỉ học LADDER không à làm sao học lại STL jo
                    Eragon

Comment

• bác ZEN có thể chi cho phần liên kết S7-300 với WINCC với.Em cám ơn nhé.cám ơn bác đã post chủ đề này

Comment

• Nguyên văn bởi zippo Xem bài viết
                        Bro manh2190 phản biện ý của bro kekhukho như thế cũng chưa đúng. Vì bro kekhukho chưa nói rõ là sử dụng loại sensor nào
                        Nếu bro kekhukho sử dụng loại sensor có lấy mẫu và teach cho sensor đó nhận biết được mức gió cấp 6 thì vẫn oke.
                        Dù sao ý của bro manh2190 vẫn oke nhưng mà oke theo ý của bro chứ không thể oke theo ý phản biện idea của kekhukho
                        hi
                        Chào anh nhé.nói như anh thì PLC hay tất cả các bộ vử lí vi điều khiển hiểu được hết con người mình nói ah.PLC chỉ hơn vi điều khiển là PLC có hệ điều hành thế nên mọi công việc của người lập trình hệ thống là chuyển đổi ngôn ngữ tự nhiên sang 1 ngôn ngữ mà PLC có thể hiểu được.Ví dụ PLC làm sao hiểu mức gió cấp 6 thế nên ta phải chuyển đổi sang tốc độ hay xung chứ.Đó chính là vấn đề cốt lõi mà mình cần phải làm chứ.tôi cảm thấy ông anhtham gia chỉ mang tính quảng cáo sản phẩm của công ty ông anh đang làm chứ ông anh góp ý kiến mang tính chung chung như thế giả quyết được gì.
                        bye
                        manh2190
                        k39mt_ĐHKTCN

Comment

• Nguyên văn bởi toanct39 Xem bài viết
                          hiện nay có rất nhiều laọi PLC nhưng PLC của siemens được ứng dụng rất nhiều trong các nhà máy,nên các bạn hãy cùng nhau tìm hiểu sâu về dòng PLC s7-300/400 để có thể ứng dụng trong thực tiễn.Bạn Zen có ý tưởng rất tốt.Mong các bạn cùng hợp tác trao đổi.
                          hi
                          bạn hãy nên nhìn xa trông rộg hơn đi.minh cũng đã từng học vàtheo duỗi PLC của Siement 3 năm rồi nhưng hiện tạo mình đang theo đuổi PLC của Toshiba( dòng V _seri).Mình cũng đã từng lập trình và test PLC omron,mitubishi.
                          Bạn hãy thaop tác thật nhiều trên nhiều hỏ PLC bạn sẽ thấy Siement thua những cái klia như thế nào và hơin thế nào .
                          bạn về nhà hãy làm những bài lập trình nhỏ này nhé:Viết trên S72 or S73 các vòng lặp until ,repeat ,If then,while do.....(giống như trên Pascan hay C đó).
                          trên PLC của toshiba thật đơn giản vì nó đã hộ trợ hêt
                          thê nhé
                          manh2190
                          k39mt_ĐHKTCN

Comment

• Chúc mừng năm mới!
                            Chúc các thành viên của diễn đàn một năm mậu tý thành công ngoài mong đợi
                            Chào thân ái và đoàn kết
                            Lê Đình Phong!

Comment

• Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
                              ....Ví dụ PLC làm sao hiểu mức gió cấp 6 thế nên ta phải chuyển đổi sang tốc độ hay xung chứ....
                              bye
                              manh2190
                              k39mt_ĐHKTCN
                              Đã bảo là sử dụng sensor cảm biến mức gió

Tôi cảm thấy ông anhtham gia chỉ mang tính quảng cáo sản phẩm của công ty ông anh đang làm chứ ông anh góp ý kiến mang tính chung chung như thế giả quyết được gì.
                              Zippo lại là người sử dụng SP của các nhà cung cấp thiết bị

Còn sản phẩm của công ty zippo thì không lập trình hay đấu nối gì được cả

khà khà.

@manh2190: zippo biết cho ai hạt thóc và ai cần hạt cơm

Comment

• bác cứ tiếp tục viết luồng này đi, em thấy có rất nhiều người quan trọng đến vấn đề này và nó rất quan trọng trong công nghiệp, nếu thật sự bác mong mỏi tất cả chúng ta đi lên thì hãy làm tiếp đi, thật sự có ích hơn nữa để những người mới học như bọn em tiếp cận dễ dàng hơn. lùi bước không phải là một người thật lòng

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X