Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác Zen ơi em mới tham gia diễn đàn thôi nhưng thấy bác nhiệt tình quá cảm ơn bác nhé. Em đang làm đồ án tìm hiểu bộ PID mềm của PLC và biến tần của Siemen. Bác có tài liệu gì về nó không em chẳng có gì cả khó quá. À bác cho em hỏi PLC S7300 có truyền thông được với biến tần không, nếu được thì làm như thế nào.
    xuanvudk2@gmail.com
    Em mong bác mở một luồng về cách lập trình và ứng dụng những khối hàm đặc biệt trong PLC thì hay hơn chứ lập trình thông thường thì theo em chác là nhiều người biết rồi
    và vấn đề truyền thông giữa PLC và biến tần là một đề tài rất hay đấy
    NGUYỄN XUÂN VŨ
    Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
    Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
    0978462163

Comment

• Pac cho hỏi: Về công dụng và khi sử dụng khối FB và FC giống và khác ntn vẩy?

Comment

• phần 2 hình như bị lỗi rồi a ZEN ơi ,tôi tải về nhưng giải nén không được chỉ được phần 1 thôi ,anh xem thử xem lại

Comment

• Thân gửi tất cả các thành viên trên luồng.
          Em đã theo dõi luồng này mới đây thôi và đã mất vài ngày để lướt hết luồng một cách rất kỹ. Em cũng đã làm những bài mà các anh Zen manh đã post lên cho anh em, nhưng không up lên vì luồng đã đi xa mình thì đang theo thôi. Cảm nhận ban đầu về luồng thật hào hứng nhưng càng về sau càng thấy không hài lòng vì những hy vọng dần dần bị làm cho xóa mòn hết. Em viết bài này mong các anh, em thành viên của luồng này hãy thật sôi nổi hơn nữa để chúng ta cùng nhau học hỏi. Đến đây em mới dám post bài lên vì đã theo kịp luồng. Mong các anh em hãy tiếp tục luồng này. Và tất nhiên em cũng sẽ theo đến cùng nếu tất cả chúng ta cùng một mong muốn như em. Chân thành.

Comment

• Nhờ giải thích cho em rõ vấn đề này với !!

Em đang đọc về các hàm thư viện của S7-300 trong đó có đợn như trong file em gửi lên. Các anh cho em hỏi. Hàm FC83 có tên "SET" có phải có sẵn trong S7-300 hay không hay là mình phải viết cho khối FC83. Em nghĩ là sẽ viết nhưng cách đặt tên cho hàm như thế nào.
            Các vấn đề liên quan đến xin các anh chị em chỉ giúp, vì từ trước đến giờ chưa viết thử 1 bài nào dùng các hàm này cả.
            Chân thành cảm ơn.

À, em có nhiều tài liệu về s7-300, nếu bạn nào cần thì cứ mail vào: wildrose120686@yahoo.com (hoặc có thể hỏi trên diễn đàn mình sẽ share nhiệt tình).
            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi ductv_bk
              Toi thay S7-300 trong thuc te cac nha may lon hay dung.nen su huynh nao ve linh vuc nay hay the hien het minh di
              Hi
              Chào bạn nhé.mình công nhận với bạn la S72 và S73... dùng trong các nhà máy lớn rất nhiều nhưng bạn hãy biết 1 điều rằng truyền thông trên S73 tương đối vất vả vì mình phải viết trên rất nhiều khối hàm và nếu không có 2 hay nhiều PLC s73 thật thì khả năng bạn test chương trình của bạn là hầu như không thể.
              Đối với PLC của TOSHIBA mà ở đây mình muốn nói đến la V_SERSI(S3) thì thực hiện quá trình truyền thông cực kì dơn giản và chương trình ngắn gọn.
              Nói thế nhưng bạn hãy tìm hiểu thật nhiều và tìm tòi về S73 nhé.Khi làm đc trên S73 thì các Họ PLC khác bạn thấy cực kì đơn giản.
              USB của mình hong và hiện tại minh đang dồn tiền để mua 1 cái khác ,rồi mình sẽ UP lên mạng tài liệu về S73 và WIN CC cho các bạn học nhé.
              Manh2190

Comment

• Nguyên văn bởi able2 Xem bài viết
                Pac cho hỏi: Về công dụng và khi sử dụng khối FB và FC giống và khác ntn vẩy?
                hi
                Đọc sách thật kĩ quyển sách :TỰ ĐỘNG HÓA VỚI SIMATIC S7300 của PHAN XUÂN MINH-NGUYỄN DOÃN PHƯỚC.
                FC : khối chương trinh con
                FB :Khối dữ liệu mà người lập trình khai báo và trên chưong trình chính sẽ gọi ra khi cần.Nó giống như khối dữ liệu DB( hay còn gọi là khối dữ liệu trung gian)

Comment

• Nguyên văn bởi moserose Xem bài viết
                  Thân gửi tất cả các thành viên trên luồng.
                  Em đã theo dõi luồng này mới đây thôi và đã mất vài ngày để lướt hết luồng một cách rất kỹ. Em cũng đã làm những bài mà các anh Zen manh đã post lên cho anh em, nhưng không up lên vì luồng đã đi xa mình thì đang theo thôi. Cảm nhận ban đầu về luồng thật hào hứng nhưng càng về sau càng thấy không hài lòng vì những hy vọng dần dần bị làm cho xóa mòn hết. Em viết bài này mong các anh, em thành viên của luồng này hãy thật sôi nổi hơn nữa để chúng ta cùng nhau học hỏi. Đến đây em mới dám post bài lên vì đã theo kịp luồng. Mong các anh em hãy tiếp tục luồng này. Và tất nhiên em cũng sẽ theo đến cùng nếu tất cả chúng ta cùng một mong muốn như em. Chân thành.

chào nhé.Mình bấy giờ không có nhiều thời gian để có thể thừong xuyên trao đổi trên diễn đàn.Hi vọng bạn và mọi người hãy cố găng và làm thật nhiều việc có ý nghĩ cho diễn đàn tôt hơn nhé.
                  Cố gặng học truyền thông của PLC s73 nhé.Có thời gian mình sẽ chỉ cho bạn vè truyền thông và Win CC,ngoài ra còn phải thít kế giao diện HMI và tủ bảng điều khiển cho hệ thông nưa nhé.
                  1 dây chuyền hệ thông sẽ không chạy được khi không có tủ điều khiển( mạch động lực và mạch điện không chế).Ngoài ra làm thêm tí giao diện người máy trên máy tinh vừa thân thiên người sủ dụng( tuyệt vời lắm vì nhìn thấy thành quả của mình chạy được -oai lắm đấy).
                  Chúc bạn thành công nhé.phải cố găng thật nhiều đấy vì mình mất gần 3 năm để tự học và học về PLC.mất gần 1 năm mới làm đc truyền thông trên S73 vì toàn bộ là toàn tài liệu tiêng anh và những người biết về truyền thông trên S73 họ hay giấu nghề lắm.
                  bye
                  manh2190
                  Last edited by manh2190; 11-03-2008, 15:18.

Comment

• Nhờ các bác giải thích tôi với!!

Mình đang tìm hiểu về cách dùng các hàm FC. Để thực hành mình tự nghĩ ra ví dụ như sau: Có 2 nút nhấn Start và Ẽit dùng để khởi đồngva dừng chương trình. Trong khối FC1 mình dùng 2 nút nhấn là ON để mở đèn và OFF để tắt đèn (Light). Trong quá trình mô phỏng mình nhận thấy như sau: Khi nhấn Start cho hệ thống hoạt động rồi thì nhấn ON đèn sẽ sáng nhưng nhả ON ra thì đèn tắt mặc dù đã có tiếp điểm duy trì. Mặc khác nếu giữ ON và nhấn OFF thì đèn vẫn không tắt. Không thể giải thích được, mong các bác, chị em cho ý kiến.
                    Chân thành.

File gửi kèm
                    Attached Files

Comment

• Điều khiển mờ trong PLC S7-300

Chào tất cả các mem. Mình đang muốn tìm hiểu về điều khiển mờ trong PLC S7-300. Mình lập chủ đề này mong các mem giúp đỡ. Đây là chủ đề mới và thú vị. Chúng ta hãy cùng bàn luận nhé. Thanks!

Comment

• Mình cũng thấy thú vị với khái niệm này. Bạn hãy cho mọi người biết rõ khái niệm DK mờ nhé !

Comment

• Nguyên văn bởi bichngoc82
                          Chao các ban mình vừa tải phần mêm Step7300 của bác ZEN nhưng mình chưa biết cách sử dụng như thế nào vì mình mới tập học lập trình PLC. Ban Zen có thể hướng dẫn cách sử dụng nó cho mình được không.
                          Cảm ơn ban nhiều!
                          Chào mừng bạn bichngoc82 thm gia diễn đàn !

Bạn muốn hướng dẫn như thế nào ! S7-300 thì cũng có nhiều vấn đề lắm !

Comment

• Nguyên văn bởi able2 Xem bài viết
                            Pac cho hỏi: Về công dụng và khi sử dụng khối FB và FC giống và khác ntn vẩy?
                            Mình thấy FC và FB giống nhau về nhiều phần, chỉ khác nhau là FB có thể sử dụng 1 hay nhiều Data Block (DB) riêng và khác nhau còn FC thì không dùng DB !

Nguyên văn bởi t.phamanh
                            Zen cho minh phan mem Protool 6.0 di, timcai nay kho qua.Dau nam da xin ngai qua, nhung xin ma ko cho thi xui lam.Giup do nhe Zen.
                            Bạn lên Google.com gõ: " "rapidshared.com" Protool " Có nhiều bản lắm, mình vừa download Protool V6.0 SP3 + key....

Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
                            Hi
                            Chào bạn nhé.mình công nhận với bạn la S72 và S73... dùng trong các nhà máy lớn rất nhiều nhưng bạn hãy biết 1 điều rằng truyền thông trên S73 tương đối vất vả vì mình phải viết trên rất nhiều khối hàm và nếu không có 2 hay nhiều PLC s73 thật thì khả năng bạn test chương trình của bạn là hầu như không thể.
                            Manh2190
                            Chính xác ! Khi học hay nghiên cứu, thường thì làm những cái đơn giản, còn trên thực tế thì hệ thống phức tạp hơn nhiều, vì thế mới cần phải có chuyên gia...

Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
                            hi
                            Đọc sách thật kĩ quyển sách :TỰ ĐỘNG HÓA VỚI SIMATIC S7300 của PHAN XUÂN MINH-NGUYỄN DOÃN PHƯỚC.
                            FC : khối chương trinh con
                            FB :Khối dữ liệu mà người lập trình khai báo và trên chưong trình chính sẽ gọi ra khi cần.Nó giống như khối dữ liệu DB( hay còn gọi là khối dữ liệu trung gian)
                            Trước khi mình đi tìm cuốn sách này mình cũng đã biết làm được các chương trình về PLC. Mình muốn học nâng cao ! Những khi mua về mình hơi thất vọng vì Thầy Phước và Cô Minh viết Lý thuyết nhiều quá ! Có lẽ đây là nhược điểm của các trung tâm đào tạo PLC - Vietnam !

Nguyên văn bởi moserose
                            Em đang học WinCC nhung cai hoai không được. Em đã thưc hiện rất đầy dủ các yêu cầu nhưng khi cài đến lúc Update registry thi co thông bao của Microsoft báo là không tương thích gì đó. Lần cài nào cũng vậy ( em đã cài nhiều lần rồi kể cả ghost lai máy nữa nhưng vẫn thế). Em cài là bản demo V6SP2. Và sau khi cài song thì có thể mở Windows Control Centrel nhưng không thể tạo new project. Và khi mở 1 project có sẵn thì báo lỗi. Có file em gửi kèm. Em rất cảm ơn nếu được chỉ giáo và có key để sử dụng vì đang rất cần.
                            Chân thành cảm ơn.
                            moserose
                            Vì bạn chưa có key nên không thể tạo được new project ! Bạn có thể ra các cửa hàng CD-ROM Software khu Bách Khoa - Hà Nội hỏi mua WINCC, Step7 5.3 hay 5.4, + PLC SIM + Protool... ở đó giá họ có hết, giá chỉ 7k 1 đĩa CD thôi. Tất nhiên là: WinCC (1CD), Step7 Professional 5.3 + PLCSIM 5.3 (1CD), Protool (1CD) : 3CD đủ để học rồi

Chúc vui ~!

Comment

• Điều khiển mờ là thuật toán điều khiển dựa trên điều khiển logic mờ. Hệ điều khiển mờ sử dụng được các kinh nghiệm vận hành đối tượng và các xử lý điều khiển của chuyên gia trong quá trình thuật toán điều khiển, do vậy hệ điều khiển mờ tiến gần với tư duy của con người.

Comment

• Chào bạn Bích Ngoc82. Tuy bạn không hỏi mình về cách sử dụng phần mềm Step7-300 nhung mình cung xin dua ra một số vấn đề chính về cách sử dụng phần mềm. Hi vọng nó có ích với bạn. Mình chỉ dua ra những vấn đề cơ bản. Bạn vướng mắc gì có thể hỏi lại mình nếu biết mình sẽ giúp bạn.
                                - Ðầu tiên bạn mở phần mềm ra.
                                - Vào File , New, tạo một file.
                                - Thiết lập phần cứng cho trạm bằng cách vào insert chọn station simatic 300 hay 400 tùy bạn.
                                - Kick dúp vào biểu tuợng hiện ra bên phải.
                                - vào Hardware
                                - Vào Simatic 300 hay 400 tùy chọn
                                - Chọn rack
                                - Chọn Rail
                                - kick vào 2 (bên trái) kick vào cpu-300(400) rồi chọn CPU mà bạn cần.
                                - Tiếp theo bạn có thể chọn các module khác ở slot 3,4,5 . . .
                                Rồi bạn save lại.
                                - Tiếp đó bạn vào OB1 chọn ngôn ngữ viết, lập bảng Symbol.
                                - Muốn mô phỏng bạn ra phần Simatic manager và kick vào biểu tượng simulation on/off
                                - Trở lại phần lập trình bạn tiến hành mô phỏng bình thường. Bạn có thể thay đổi các tín hiệu I và được kết quả ở các đầu ra Q.
                                À bạn biết về phần điều khiển mờ trong PLC S7-300 thì giúp mình với nhé. Thanks!
                                Mình bận nên viết chua được kỹ lắm, bạn thông cảm nhé
                                Last edited by nodiesun; 13-03-2008, 18:34.

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X