Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Truyền thông cổng COM và các thiết bị ngoại vi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Truyền thông cổng COM và các thiết bị ngoại vi

Em xin được hỏi các cao thủ. Bài toán đặt ra thế này. Em chỉ có 1 cổng COM kết nối vào máy tính.
    Nhưng lại có nhiều hơn một thiết bị ngoại vi. Em muốn kết nối các thiết bị này vào máy tính. Vậy có mấy phwowng pháp kết nối được? Em có giải pháp là hàn chân cổng với nhau. Ví dụ chân 2,chân 3 của 2 thiết bị ngoại vi đấu cùng nhau rồi đấu vào máy tính. Sau đó dùng phần mềm để phân biệt.
    Vậy cho em hỏi làm như thế có gây cháy nổ j không? có thể thực hiện không? Có phwowng pháp nào hay hơn không? và như thế thì kết nối đwowcj tối đa bao nhiêu thiết bị?
    Press "Thank - Button"

Dùng cái này nè, chuyển từ 1USB ra 7 RS232
    Attached Files

Comment

Cám ơn bác. Nhưng em muốn hỏi là khi em kết nối cung nhiều cổng vào một cổng thì nó có xung đột j không?
      By the way, cái bác chụp hình là cái j vậy? Nó có thể giao tiếp bằng cách tạo COM ảo phải không?
      Press "Thank - Button"

Comment

Nguyên văn bởi nambh Xem bài viết
        Em xin được hỏi các cao thủ. Bài toán đặt ra thế này. Em chỉ có 1 cổng COM kết nối vào máy tính.
        Nhưng lại có nhiều hơn một thiết bị ngoại vi. Em muốn kết nối các thiết bị này vào máy tính. Vậy có mấy phwowng pháp kết nối được? Em có giải pháp là hàn chân cổng với nhau. Ví dụ chân 2,chân 3 của 2 thiết bị ngoại vi đấu cùng nhau rồi đấu vào máy tính. Sau đó dùng phần mềm để phân biệt.
        Vậy cho em hỏi làm như thế có gây cháy nổ j không? có thể thực hiện không? Có phwowng pháp nào hay hơn không? và như thế thì kết nối đwowcj tối đa bao nhiêu thiết bị?
        Làm như vậy thì ko có nổ nhưng nó ko chạy do tín hiệu từ cổng Com bị yếu đi. Cách khắc phục là thêm cổng đệm cho từng chân RxD của VDK.
        Người nhỏ bé.

Comment

Bác Thái bày em cách thêm cổng đệm thế nào được không ạ. Thanks bác nhiều
          Press "Thank - Button"

Comment

Các cao thủ giúp em với
            Press "Thank - Button"

Comment

Đấu trực tiếp hay dùng đệm cung không ổn. sẽ tạo ra xung đột. nếu muốn thì hãy tạo ra bộ chia từ cổng com vào board chia tín hiệu ra thành nhiều cổng com. kiểu nối mạng tập trung.

Comment

To:@forum.com
                Em chưa hiểu lắm về board bác nói. Mong bác chỉ giáo thêm. Bác cho hỏi người ta có bán loại Board này không ạ?
                Press "Thank - Button"

Comment

Em thấy trên mạng có các Card multiport không biết ở đâu bán các bác nhỉ? Các cao thủ đã ai dùng Card này chưa cho em thỉnh giáo kinh nghiệm nhé
                  Press "Thank - Button"

Comment

Truyền thông cổng Com và các thiết bị ngoại vi

Vấn đề rất đơn giản: một PC thường có hơn chục cổng com, nhưng thường thì mua máy thì phần cứng chỉ có 1 cổng Com thôi, ban mua các card PCI đầu ra là com, có loại ra 2,4,8... hay sao đấy, mình đã dùng rồi, giải pháp này ok đấy. chúc bạn thành công nhé

Comment

Thanks ManTuy. Nhưng hình như dùng Card này thì địa chỉ cổng sẽ khác đi.Ví dụ nó sẽ thành COM2, COM3, COM4..vv... Như vậy mình sẽ phải tạo ra 1 giao tiếp mới trên máy tính -> Tốn tài nguyên. Không hiểu có Card nào một địa chỉ cổng thôi nhưng cho ra nhiều cổng cùng lúc không nhỉ?
                      Press "Thank - Button"

Comment

Các cao thủ ơi Help me!
                        Board chi tín hiệu thành nhiều cổng có ai biết xin chỉ giáo
                        Press "Thank - Button"

Comment

Nguyên văn bởi forum.com Xem bài viết
                          Đấu trực tiếp hay dùng đệm cung không ổn. sẽ tạo ra xung đột. nếu muốn thì hãy tạo ra bộ chia từ cổng com vào board chia tín hiệu ra thành nhiều cổng com. kiểu nối mạng tập trung.
                          Những gì mình viết lên diễn đàn là những gì mình đã làm qua, khi chưa làm qua thì mình chẳng dám nói. Mỗi VDK sẽ có 1 địa chỉ riêng (do người lập trình tự thiết lập), việc gắn cổng đệm sẽ ko gây xung đột.
                          Người nhỏ bé.

Comment

Về nguyên tắc thì có thể nối các ngõ vào (RX) song song với nhau Nhưng số lượng cũng có hạn thôi vì nối nhiều quá thì cổng COM của PC gánh không nổi, dữ liệu sẽ bị sai hoặc có thể (?) cháy cổng COM.

Còn các chân ngõ ra (TX) thì không thể mắc chung với nhau được vì nếu 1 thiết bị out ra +V, một thiết bị out ra -V thì sẽ bị chập. Nếu không cháy nổ thì dữ liệu thu được cũng sai bét nhè.

Như vậy nếu thiết bị của bạn chỉ nhận dữ liệu thôi thì bạn có thể mắc song song được (chỉ mắc song song ngõ vào thôi, còn ngõ ra thì để hở) Nếu mắc số lượng nhiều thì thêm bộ đệm hay nói nôm na là thêm một mạch khuyếch đại dòng ra cho cổng COM của máy vi tính. Nhược điểm là khi sent một lệnh ra thì tất cả đều nhận được lệnh và mạng thằng nào thì thằng đó chạy, trừ phi mỗi thằng có một tập lệnh riêng không trùng nhau.

Nếu muốn nhận dữ liệu từ thiết bị ngoại vi thì tại mỗi thời điểm chỉ được kết nối với 1 thiết bị thôi. Nếu bạn lười rút dây ra thì có thể dùng công tắc chuyển đổi. Sử dụng thằng nào thì switch đến vị trí thằng đó. (Hình như các cửa hàng vi tính chỉ bán switch cho cổng Parallel LPT thôi chứ không có switch cho cổng COM, tự chế vậy)

Cao cấp hơn thì chế switch tự động. Bạn có thể dùng các chân còn lại của cổng COM để điều khiển switch bật đến vị trí mong muốn. Hoặc cũng có thể điều khiển switch bằng cổng LPT hay bất kỳ cổng nào khác.

Comment

Cám ơn các bác cho ý kiến. Dự định của em là làm một mạch mà khi send từ Comp thì tất cả sẽ nhận được nhưng mỗi thằng sẽ xử lý riêng và trả lại kết quả.
                              Hồi trước em có lập trình thử cho bộ thiết bị của bọn Tây thấy nó đặt numcode cho mỗi thiết bị và thấy nó dùng 1 cáp kết nối 1 đầu 25 chân đầu kia ra đến 7,8 cái cổng COM 9 chân. Không biết là trong cái cổng 25 chân kia có mạch Swich hay không nữa. Địa chỉ cổng thì thấy chỉ có 1 thôi nhưng xử lý riêng rất tốt. Đã có cao thủ nào làm việc với 1 bộ như thế chưa.
                              Nói thêm thiết bị hồi trước em làm nó dùng một máy tính để đo tín hiệu của các máy quan trắc.
                              Press "Thank - Button"

Comment

Về tác giả

Collapse

nambh blackeye, big and ..... Tìm hiểu thêm về nambh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X