Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều kiển thanh Chắn Ngang(Giống thanh chắn Trạm thu Lộ phí)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều kiển thanh Chắn Ngang(Giống thanh chắn Trạm thu Lộ phí)

-Vấn đề Em muốn điều kiển cái Thanh chắn ngang cho nó có thể tự động Nâng lên,và hạ xuống Giống các thanh chắn ở Trạm thu phí
    -Ý tưởng.
    Em dùng DC motor rồi Encode ra tính ra số Vòng rồi từ đó tính ra bao nhiêu vòng thì Thanh chắn đó hạ xuống,Rồi lại cho DC motor quay lại để kéo Thanh chắn Ngang lên,
    -Nhưng Encode cũng có xác xuất sai,Làm nhiều lần e rằng không ổn,
    Anh Chị Em cho em xin ý tưởng Thiết kế để điều kiển Thanh chắn ngang đó được ko ạ?
    Ảnh Minh họa.Em tự vẽ ko đẹp lắm,mong mọi người giúp đỡ

Cám ơn Anh Chị Em nhiều

cần gì encode, dùng 2 cái công tắc hành trình là đc rồi làm phức tạp lên chi cho tốn công bạn. Bảo đảm 100 lần vẫn nguyên xi chả sai ly nào

Comment

Mình nghĩ là Encode cũng là giải pháp chấp nhận được đó bạn ạ, ngay như trong cái ô tô mà cảm biến phun xăng đánh lửa của nó cũng dùng tín hiệu phản hổi từ Encoder nữa là.
      Nếu như ứng dụng của bạn quá khắc nghiệt trong môi trường thì áp dụng các phương pháp xử lý nhiễu và nhiều phương pháp cảm biến thêm. Còn không thì dùng công tắc hành trình. Theo ý mình là vậy vì cũng chưa hình dung ra cái bạn cần điều khiển nó to nhỏ nặng nhẹ thế nào cả.
      Last edited by Noname_vnatr; 09-09-2011, 23:01.
      YM: Noname_vnatr.
      Project mã nguồn mở:
      Học điện tử online:

Comment

hơ hơ, các bạn nghĩ thật là phức tạp, làm như thế thì thương mại sao đc.
        cái đấy có 2 công tắc hành trinh với 2 cái nút bấm thôi mà, cho encoder vào làm gì vừa phức tạp vừa khó chế tạo

Comment

ssss

Cám ơn Anh Chị Em nhiều.
          "
          Mình nghĩ là Encode cũng là giải pháp chấp nhận được đó bạn ạ, ngay như trong cái ô tô mà cảm biến phun xăng đánh lửa của nó cũng dùng tín hiệu phản hổi từ Encoder nữa là.
          Nếu như ứng dụng của bạn quá khắc nghiệt trong môi trường thì áp dụng các phương pháp xử lý nhiễu và nhiều phương pháp cảm biến thêm. Còn không thì dùng công tắc hành trình. Theo ý mình là vậy vì cũng chưa hình dung ra cái bạn cần điều khiển nó to nhỏ nặng nhẹ thế nào cả."

Môi trường ko khắc nhiệt giống y hệt cái Chắn xe của trạm thu phí thôi ạ.

Comment

theo mình thi đơn giản nhât là dùng Công tắc hành trình, nếu lâu dài và sợ rỉ sét thì dùng công tắc hành trình kiểu hall
            YM: Noname_vnatr.
            Project mã nguồn mở:
            Học điện tử online:

Comment

công tắc hành trình thì cũng ổn rồi, hoạc mun encoder thì có thề dùng encoder quang, chỉ chừa 2 lỗ để giảm sai số, hoặc encoder biến trở(ko khuyen khích)
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

ừ, đơn giản, không cầu kỳ thì dùng ct hành trình là ổn nhất. còn nếu bạn muốn có sản phẩm hay, thông minh thì chọn pa khác

Comment

Về tác giả

Collapse

sonth8x Tìm hiểu thêm về sonth8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X