Thông báo

Collapse
No announcement yet.

VHDL & Verilog

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• VHDL & Verilog

Hiện tại mình đang dùng VHDL để design các ứng dụng. Sở dĩ mình chọn VHDL vì phòng thí nghiệm của mình dùng VHDL và không dùng Verilog (thực ra là có nhưng ít). Mình cũng chưa có thời gian tìm hiểu thêm về verilog nhưng mình có nghe nói khi cùng xây dựng một thiết kế thì VHDL cho ra một sản phẩm tối ưu hơn Verilog. Tuy nhiên, mình có chú nghi ngờ điều này vì các phòng thí nghiệm ở Mỹ lại hay dùng Verilog (!?).

Vậy Verilog hay VHDL ?

- Cái nào có nhiều ưu việt hơn khi thiết kế ASIC, FPGA,... ?
    - Những điểm khác nhau đặc biệt giữa Verilog và VHDL ?

Bạn đang dùng Verilog hay VHDL ? (Poll)
    15
    Tớ dùng Verilog
    13.33%
    2
    Tớ dùng VHDL
    33.33%
    5
    Tớ dùng cả hai
    40.00%
    6
    Tớ không biết Verilog cũng chả biết VHDL là cái gì !
    13.33%
    2

The poll is expired.

Nguyên văn bởi qutung
    toi da dung ngon ngu Verilog khi thiet ke san pham tren FPGA,toi cung co thu tim hieu ve VHDL ,toi thay Verilog de dang voi nguoi lap trinh hon !VHDL nghe noi chi dung trong nghien cuu con trong cong nghiep chu yeu dung Verilog !
    Cho tui hoi mot chut nha! Ban dang lam viec o nuoc ngoai vay ban co nghi se tro ve VN de truyen thu kien thuc ko?
    Tui co phan mem QuaturII ,ban thay phan mem nay the nao!
    Bay gio tui di lam nhung ko duoc vinh hanh lam viec ve thiet ke nhu ban ,ban hay cho tui mot so tai lieu de tui tiep thu ko?Thanhk!
    Phải công nhận tiếp cận Verilog có vẻ nhanh hơn vì hình như chúng ta đã được trang bị một cái gì đó trong quá trình học. Nói vậy không có nghĩa là dễ.
    Còn về VHDL thì thường hay dùng cho các nơi nghiên cứu mang tính hàn lâm (có tính chất học thuật - academic) hơn (theo thiển ý của mình). Ở Mỹ người ta dùng nhiều verilog trong môi trường công nghiệp nhưng ở Châu Âu thì lại ngược lại. Cái này thì có chúa mới biết được !!!

Cho tui hoi mot chut nha! Ban dang lam viec o nuoc ngoai vay ban co nghi se tro ve VN de truyen thu kien thuc ko?
    Câu này bạn hỏi hơi mang tính thời sự báo chí một tý nhưng mình cũng xin được trả lời là chắc chắn mình sẽ về VN. Hy vọng một ngày gần đây chúng ta sẽ gặp nhau ở HN hoặc TPHCM hoặc,.... tại VN.

Yếu tố quyết định sự thành công của sản phẩm quan trọng nhất là thiết kế. Tiếp đến là công cụ hỗ trợ để giúp hoàn thiện thiết kế đó. Tùy theo yêu cầu thiết kế của bạn để có thể nói công cụ này hỗ trợ tốt hơn công cụ kia. Mình thấy bên này họ chỉ mua những công cụ khi họ thực sự cần thiết, nghĩa là công cụ đó đáp ứng đủ nhu cầu của họ trong một dự án cụ thể, một thời gian cụ thể.

Quartus-II của bạn hỗ trợ tốt cho việc thiết kế các ứng dụng ASIC dựa trên FPGA, còn để làm ASIC thực sự thì chưa đủ. Để thực hiện một thiết kế thông thường đòi hỏi nhiều công cụ hỗ trợ. Mỗi công cụ có ưu điểm và nhược điểm trong từng công đoạn thiết kế sản phẩm. Tùy vào khả năng tài chính và yêu cầu của sản phẩm mà chúng ta phải trang bị những công cụ hỗ trợ thiết kế nào.

Comment

Với điều kiện hiện nay ở VN có thể nói là rất khó khăn cho những ai làm nghiên cứu về ASIC. Hiện nay chúng ta chưa có nhà máy sản xuất vi mạch tích hợp. Nếu thiết kế xong được một ứng dụng, dù là có tiền thì cũng không thể chế tạo được một chip thử nghiệm tại VN (chưa nói đến việc chế tạo một con chip thử rất tốn kém). Ngoài ra trong quá trình thiết kế không được hỗ trợ các thư viện CMOS của các hãng thì cũng khó có thể làm ASIC.

Tuy nhiên, hướng mà chúng ta có thể đi là dùng FPGA để làm prototype cho thiết kế ASIC. Khi đủ mạnh chúng ta có thể kết hợp với các hãng trên thế giới. Bài toán này không dễ nhưng không phải là không làm được. !?

Comment

Em thấy càng khó thì công việc nghiên cứu càng có ý nghĩa, tập trung sức mình đi vào hướng công nghệ mũi nhọn, chẳng có gì mà phải lo sợ cả.

Đón đầu xu hướng phát triển thì người được lợi là mình chứ chẳng phải ai khác. Vả lại khi tìm hiểu, biết rõ về cấu trúc hệ thống số thì việc tiếp cận những lãnh vực thấp hơn như vdk chẳng là cái gì hết.

Comment

Nguyên văn bởi anh_hao_hoa
          Em thấy càng khó thì công việc nghiên cứu càng có ý nghĩa, tập trung sức mình đi vào hướng công nghệ mũi nhọn, chẳng có gì mà phải lo sợ cả.

Đón đầu xu hướng phát triển thì người được lợi là mình chứ chẳng phải ai khác. Vả lại khi tìm hiểu, biết rõ về cấu trúc hệ thống số thì việc tiếp cận những lãnh vực thấp hơn như vdk chẳng là cái gì hết.
          Bạn sắp ra trường chưa vậy?Bạn đừng tưởng dễ dàng như thế chứ!Tôi đã từng làm đề tài về FPGA nhưng sau dấy đâu có được làm việc liên quan tới nó đâu,tôi rất tiếc !Một công nghệ mà học chay thì ,tôi chẳng biết nói thế nào nữa ....Có điều tôi rất khâm phục lòng nhiệt huyết của bạn đấy,phải có những người như ban thì điện tử VN mới tiến nổi ,thât đấy!!!!

Comment

Đâu ai bảo dễ đâu, mà lãnh vực nào có thể gọi là dễ nhỉ?
            Mỗi cái đều có những khó khăn riêng cả.

Cũng chẳng hẳn là học chay, dù sao mình cũng được hỗ trợ kit thí nghiệm cơ mà.ASIC thì có thể học chay thiệt nhưng FPGA hiện hữu, đâu có gì khó tiếp cận.

Mình là sinh viên, biết sao được khi ra trường sẽ làm về cái gì,học tản mạn thì càng chết, vì vậy phải đi sâu vào một lĩnh vực. Sinh viên ai cũng muốn học một hướng xứng đáng với từ nghiên cứu, chứ không phải tìm hiểu, học vài ngày là biết.

Nhìn xung quanh, thấy chúng bạn đã định hình hướng nghiên cứu, thằng thì CDMA, đứa thì đi theo xử lý ảnh, analog integrated circuit ... mình chọn mạch số để đi, thấy cũng chẳng cao siêu hơn ai. Bạn nó không sợ, không ngại khó chẳng lẽ mình lại ngại?

Còn chuyện sau này đi làm, làm về cái gì là chuyện khác, cái đó tính sau. Chắc cũng chỉ loanh quanh ba cái hệ thống nhúng, vi điều khiển, hay cao hơn một chút là vào những công ty di động.Còn là sinh viên,sống trong môi trường sư phạm, cha mẹ cho tiền ăn học không phải lo nghĩ việc kiếm tiền, không phải bon chen,không bị áp lực phải làm thế này thế kia, thì cứ việc nghiên cứu cho thỏa chí, có gì mà sợ chứ bác qutung

Một số ý kiến.

Comment

Không sao, cứ nghiên cứu, có đọc nhiều, làm nhiều rồi sẽ biết, sẽ giỏi.
              Mình cũng hy vọng VN chúng ta sẽ làm chủ được lĩnh vực vi điện tử này trong một ngày gần đây.
              Mình dự đoán ngày đó chắc chỉ còn 3 năm là tối đa.

Comment

Thực ra ởVN đã có những công ty thiết kế IC trong khu chế xuất Tân Thuận đó!Bạn anh_hao_hoa đừng lo lắng nha!Bạn thử quan tâm tới những công ty này ,vì hinh như họ cũng đang tuyển dụng nhiều lắm đó!
                "Còn chuyện sau này đi làm, làm về cái gì là chuyện khác, cái đó tính sau. Chắc cũng chỉ loanh quanh ba cái hệ thống nhúng, vi điều khiển, hay cao hơn một chút là vào những công ty di động.Còn là sinh viên,sống trong môi trường sư phạm, cha mẹ cho tiền ăn học không phải lo nghĩ việc kiếm tiền, không phải bon chen,không bị áp lực phải làm thế này thế kia, thì cứ việc nghiên cứu cho thỏa chí, có gì mà sợ chứ bác qutung
                "
                Tôi rất hoan nghênh tinh thần học tập của bạn!Bạn hãy kiên trì thực hiện nó nhé!
                Bạn ở TP HCM phải ko?Tôi có quyển sách về VHDL khá hay do phot o từ ông thầy ,bạn thích thì hãy liên lạc với tôi với số máy này nhé:0983 888 771.tôi sẽ chia sẻ với bạn!

Comment

Nguyên văn bởi qutung
                  Thực ra ởVN đã có những công ty thiết kế IC trong khu chế xuất Tân Thuận đó!Bạn anh_hao_hoa đừng lo lắng nha!Bạn thử quan tâm tới những công ty này ,vì hinh như họ cũng đang tuyển dụng nhiều lắm đó!
                  "Còn chuyện sau này đi làm, làm về cái gì là chuyện khác, cái đó tính sau. Chắc cũng chỉ loanh quanh ba cái hệ thống nhúng, vi điều khiển, hay cao hơn một chút là vào những công ty di động.Còn là sinh viên,sống trong môi trường sư phạm, cha mẹ cho tiền ăn học không phải lo nghĩ việc kiếm tiền, không phải bon chen,không bị áp lực phải làm thế này thế kia, thì cứ việc nghiên cứu cho thỏa chí, có gì mà sợ chứ bác qutung
                  "
                  Tôi rất hoan nghênh tinh thần học tập của bạn!Bạn hãy kiên trì thực hiện nó nhé!
                  Bạn ở TP HCM phải ko?Tôi có quyển sách về VHDL khá hay do phot o từ ông thầy ,bạn thích thì hãy liên lạc với tôi với số máy này nhé:0983 888 771.tôi sẽ chia sẻ với bạn!
                  Trời đất, em thấy chuyện này có gì to tát đâu,bác nói làm em thấy ái ngại quá.
                  Bác có nhiều sách về VHDL hả, thế thì tốt quá, bác có thể nói cho em biết tên mấy cuốn sách đó không? Ngoại trừ 2 cuốn :

VHDL - Analysis and Modeling of Digital System

Modeling, Synthesis, and Rapid Prototyping with the VERILOG HDL

Em có hai cuốn này rồi.Thank bác trước

Comment

Theo mình mỗi chủ đề chỉ cần chọn và đọc một cuốn sách "chất lượng khá" là được. Không nên đọc nhiều sách cùng một chủ đề vì điều đó sẽ làm bạn mất thời gian. Sau đó, khi bắt tay làm thực tế bạn có thể đọc thêm các bài báo hoặc search trên google về các vấn đề mình cần.

Comment

Cảm ơn anh yesme@, em cũng nghĩ vậy,vì bác qtung có lòng tốt muốn cho mượn sách photo, em muốn biết xem cuốn đó là cuốn gì, đơn giản bởi vì sách hay rất khó kiếm, có người đi trước khuyên đọc thì còn gì bằng, có thể bây giờ chưa đọc, nhưng nếu nó quan trọng thì cứ lấy, biết đâu sau này cần.

Comment

tôi đồng ý vói anh_hao_hoa
                        kiếm được sách hay để đọc thì quá tốt rồi
                        bây giờ có không biết tận dụng rồi sau này cần chẳng biết kiếm đâu ra

Comment

xin lỗi ! lâu nay tui không lên nói chuyện với anh em!
                          chà! những quyển sách mà anh_hao_hoa có đã quá hay rồi đó!tui cũng không có nhiều hơn đâu!
                          hy vọng chúng ta sẽ có dịp trao đổi trực tiếp về lĩnh vực này nha!

Comment

chao tất cả bà con hàng xóm,tai hạ mới gia nhập nên không giám góp y với các ngài nhưng teo tại ha biết thi ở vn cũng đã có một số công ty đang chế tạo chip để bán nhưng đứng với danh nghĩa là thương hiệu nước ngoài. Hiện tại co một số công ty đang tuyển chọn nhân viên làm bên thiết kế chip và đang cần một lượng lớn kỹ sư ví dụ như renesas chan han,nếu các bạn nào quan tâm đến công việc này thì thử liên lạc tới công ty hay tiềm hiểu về công ty cũng hay.
                            thân chao các huynh đệ nhé!

Comment

Thiết kế ASIC

Renesas hiện nay đang hút người ghê lắm. Tuyển liên tục từ nay đến 2008 để đạt con số 1000 người. Các bạn cứ yên tâm nghiêm cứu mà không sợ thất nghiệp. Intel cũng sắp vô với hơn 600 triệu USD (vấn đề còn lại là ở chính phủ Việt Nam thôi). Ngoài ra, hiện tại ở TPHCM còn gần 10 công ty nhỏ khác cũng đang thiếu người trầm trọng. Họ sẵn sàng tuyển sv mới ra trg, riêng Renesas thì chỉ tuyển SV mới ra trường.
                              Vậy các bạn sinh viên cần chuẩn bị gì?
                              - Các bạn hay băn khoăn: VHDL hay VerilogHDL? Cái nào cũng được, vì nó chỉ là công cụ mô tả. Bạn là người thiết kế (thiết kế này ở trong đầu, ở trên giấy) và bạn dùng ngôn ngữ HDL để mô tả cho cái thiết kế của mình. Cách tư duy về ngôn ngữ khác so với lập trình vi điều khiển, hay lập trình máy tính...
                              - Học thât tốt các mảng: Kĩ thuật số (hệ tổ hợp, hệ tuần tự - máy trạng thái), mạch điện tử, nguyên lý mạch tích hợp, linh kiện điện tử (bán dẫn, n-mos, p-mos,...)
                              ---> Cánh cửa bước vào lĩnh vực VLSI Design đang mở rộng chảo đón các bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

yesme@ Tìm hiểu thêm về yesme@

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X