Thông báo

Collapse
No announcement yet.

VHDL & Verilog

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình thấy hầu hết các công ty loại này khi tuyển KS đều tuyển sv mới ra trường, chứ bây giờ tìm người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này đâu phải dễ!? Các bạn nào còn đang học thì cứ yên tâm nghiên cứu đi, các công ty loại này hầu hết đều trả lương cao, còn công cụ nghiên cứu và cơ hội nâng cao chuyên môn thì ... vô tư! Chỉ sợ không đủ sức thôi. Nhưng làm việc trong lĩnh vực này hơi ...nhức đầu đấy!!!

Comment

Mọi người cùng vào thảo luận về thuật toán trong VHDL nhé!!

Comment

Tui thì rất ghét dùng VHDL vì ngôn ngữ của nó tựa như Pascal, dài dòng không thuận tiện. Verilog gần giống C hơn, cú pháp gọn gàng...
        nên tui khoái ngôn ngữ này hơn.
        Nhưng trên thực tế, hình như Mỹ khoái dùng VHDL, trong các tool của mấy ông bự Xilinx, Altera lấy VHDL làm ngôn ngữ chính cho các thiết kế vi xử lý, coregen... vậy mới ác.
        Vì vậy mình cũng phải theo họ thôi, thích hay không thích gì cũng phải chịu...
        Nếu bạn là người bắt đầu thì có lời khuyên hãy học VHDL, vậy sẽ tốt hơn.
        Học Verilog rồi mà quay lại VHDL sao tui thấy nản quá.

Comment

Nghe các anh thảo luận về verilog, VHDL thích thật,ở trường em cũng đang dạy verilog, nhưng về phần mềm để tự mày mò đã không có đã đành (Xilinx ISE 8.1i), tài liệu cũng không có nốt chỉ học trên slide (đây là thỏa thận của trường với công ty). Em thấy hướng đi này thật hấp dẫn, muốn tìm nghiên cứu thêm. Các anh có tài liệu thì share cho em với. Hay chỉ link down cũng được (ưu tiên verilog tiếng Việt), nếu có phần mềm luôn thì thật là tuyệt.
          anh qutung có sách về VHDL, nhưng em thấy không phù hợp với em lắm nên không muốn làm phiền.

Comment

Nguyên văn bởi kamejoko80 Xem bài viết
            Tui thì rất ghét dùng VHDL vì ngôn ngữ của nó tựa như Pascal, dài dòng không thuận tiện. Verilog gần giống C hơn, cú pháp gọn gàng...
            nên tui khoái ngôn ngữ này hơn.
            Nhưng trên thực tế, hình như Mỹ khoái dùng VHDL, trong các tool của mấy ông bự Xilinx, Altera lấy VHDL làm ngôn ngữ chính cho các thiết kế vi xử lý, coregen... vậy mới ác.
            Vì vậy mình cũng phải theo họ thôi, thích hay không thích gì cũng phải chịu...
            Nếu bạn là người bắt đầu thì có lời khuyên hãy học VHDL, vậy sẽ tốt hơn.
            Học Verilog rồi mà quay lại VHDL sao tui thấy nản quá.
            ko phải vô duyên vô cớ họ dung VHDL đâu mà do thực sự nó mạnh hơn.theo mình được biết thì verilog chỉ là sản phẩm sau cua VHDL nghĩa là người ta dùng VHDL để viết thư viện cho Verilog để dùng nhanh hơn thui chứ không mạnh bằng

Comment

Thật ra, không có ngôn ngữ nào mạnh hơn cả. Verilog cú pháp gọn gàng, thoải mái nhưng đòi hỏi cách thức lập trình rành mạch, rõ ràng, giải thuật tốt. VHDL thì khắc khe trong việc lập trình nhưng bù lại nó sẽ hạn chế rất nhiều lỗi về cấu trúc, giải thuật. Các nước châu âu thường dùng VHDL, Mỹ và Nhật thì chuộn verilog hơn. Xét về gốc độ công nghệ hiện tại là CMOS thì Verilog cho phép lập trình ở mức MOS (pmos, nmos, cmos) còn VHDL thì không. Bạn nào muốn học để biết thì có thể học hết cả hai nhưng học hiểu chuyên sâu thì nên học một trong hai ngôn ngữ vì để hiểu rõ một ngôn ngữ là rất khó. Về sách thì các bạn có thể tìm đọc cuốn "Thiết kế mạch số với VHDL và Verilog" của tác giả Tống Văn On.

Comment

theo mình nghĩ mỹ và Nhật dùng verilog vì họ chưa yêu cầu cao hơn về độ sâu của lập trình cmos pmos hay nmos.thầy On là thầy dạy của mình nè.đúng như bạn danbeo85 nói là VHDL rất khắt khe trong lập trình,bởi vì quá khắt khe nên verilog mới ra đời đáp ứng những nhu cầu ko cao hơn về lập trình.nói thì vậy thui chứ cái nào mình mà nắm rõ thì đều rất pro.hehe.có ai ở đây chuyên làm cho kit DE2 ko vậy???mình đang nghiên cứu con này

Comment

Nguyên văn bởi voduy2816 Xem bài viết
                  Nghe các anh thảo luận về verilog, VHDL thích thật,ở trường em cũng đang dạy verilog, nhưng về phần mềm để tự mày mò đã không có đã đành (Xilinx ISE 8.1i), tài liệu cũng không có nốt chỉ học trên slide (đây là thỏa thận của trường với công ty). Em thấy hướng đi này thật hấp dẫn, muốn tìm nghiên cứu thêm. Các anh có tài liệu thì share cho em với. Hay chỉ link down cũng được (ưu tiên verilog tiếng Việt), nếu có phần mềm luôn thì thật là tuyệt.
                  anh qutung có sách về VHDL, nhưng em thấy không phù hợp với em lắm nên không muốn làm phiền.
                  Bạn có thể đăng ký ở website của Xilinx, sau đó sẽ có thể download bộ ISE Webpack (suite hoàn toàn miễn phí của Xilinx), và cũng có thể download ModelSim Xilinx Edition (Mentor Graphics viết cho Xilinx). Tài liệu của Xilinx thì có rất nhiều loại, bạn chịu khó tìm đọc những tài liệu thích hợp cho bạn.

Link website của Xilinx: www.xilinx.com.

Thân,
                  Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

rockphuthuy đang tìm hiểu phần nào của KIT DE2, bạn đã làm các bài lab của Altera chưa? Nếu làm được 5 bài đầu là phần căn bản về KIT bạn ok rồi. Sau đó hãy làm quen với giao tiếp SRAM, VGA, Audio codec. Còn USB thì từ từ tìm hiểu, nó rất khó chịu. Sau khi đã có thể giao tiếp thiết bị trên KIT thì hãy tìm hiểu qua NIOS II, và tập viết IP core cho hệ thống. Khi nào bạn có thể tạo ra được một hệ thống NIOS II có các thiết bị ngoại vi ví dụ như Audio codec interface, VGA controller, RS232, PS2 Interface,... lúc đó bạn mới có thể viết một ứng dụng thật sự mạnh ví dụ như tạo một hệ điều hành trên hệ thống NIOS II. Nếu bạn chỉ viết ứng dụng thuần túy là tạo ra một IP core để thực thi một nhiệm vụ nào đó thì mình khuyên nên làm về DSP(ví dụ tạo các bộ lọc số, FFT,...). Để làm về DSP trước tiên bạn phải biết cách giao tiếp với VGA và Audio codec. Hai thành phần này rất quan trọng trong các ứng dụng xử lý ảnh và xử lý âm thanh. Hai đề tài này phù hợp cho việc viết ứng dụng thuần vẻilog và VHDL. Nếu bạn là SV BK thì bạn được mượn KIT tại phòng thí nghiệm vi mạch 203B3, và nhớ kiểm tra trước khi sử dụng do có một số KIT bị hư một số thiết bị, tốt nhất là lấy KIT có chương trình mặc định của Altera( Coi LCD có chữ "WELCOME ...").

Comment

thanks danbeo85.thật sự mình đã làm trên kit DE2 nhưng chưa thật sự làm vào nó.cái j mình cũng nắm sơ sơ.ngay cả lập trình cho NIOS II mình cũng đã làm trên hệ thống âm thanh,nhưng mình không dùng verilog mà dùng C.chắc bây giờ mình sẽ học lại từ đầu.Bạn có biết chỗ nào dạy có bài bản lun không,từ đầu lun.thanks nhiều

Comment

Nếu bạn đã nắm phần căn bản về verilog và nios thì hãy tập viết IP cho hệ thống NIOS đi như thế sẽ vừa có kinh nghiệm về verilog và C/C++ luôn. Trong hệ thống của bạn, các IP core là tự làm hay sử dụng của nhà cung cấp. Bạn nói đã làm trên hệ thống âm thanh thì IP giao tiếp âm thanh đó bạn tự viết hay dùng IP có sẵn của KIT DE2 do nhà sản xuất cung cấp trên mạng. Hiện nay hình như chưa có nơi nào dạy về NIOS II cả, ngay cả phòng thí nghiệm vi mạch các thầy còn đang tìm hiểu nó. Vào đợt luận văn mới đây có 2 người làm về NIOS II đó, họ đều làm về xử lý tín hiệu âm thanh, bạn có thể tham khảo tại bộ môn. Trong luận văn họ chỉ cho bạn trình tự tạo một hệ thống NIOS, trình tự thiết kế IP, và một số lỗi có thể mắc khi thiết kế. Bạn là sv hay đã ra trường rồi, nếu là sv bạn có thể mượn lv xem, trong hai lv đó có một cuốn do thầy Luật hướng dẫn làm equalizer, echo, reverb, giao tiếp máy tính. đa số các IP là do sv viết chỉ có một số là phải lấy của nhà sản xuất: SDRAM controller, JTAG UART. Nếu mượn không được luận văn thì mình sẽ chép file cho bạn.

Comment

ah.mình cũng dùng của nhà cung cấp chứ,chỉ có phần volumn là mình tự viết tí thui mà cũng chưa thành công.nếu có thể bạn chép file cho mình đi.ah ngoài lề tí nghen...cho hỏi bạn tên j vậy

Comment

chào các bạn.
                            mình cũng đã làm với kit DE2 cũng một thời gian ngắn rồi.
                            trước đây mình cũng đã giao tiếp được kit DE2 với chuột (mouse) thông qua cổng USB trên kit. cũng có một chút kinh nghiệm.
                            mình nghe nói sắp tới trường BK.TPHCM sẽ tổ chức lớp verilog cho sinh viên không biết là có các anh chị đã đi làm không. có thể mình sẽ hỏi lại. hiện nay trung tâm ICDREC của đại học quốc gia đang nghiên cứu làm về ASIC đó. họ vừa cho sản xuất thử vi xử lý SIGMA_K3. đây là chip đầu tiên made_in_vietnam. trong khóa verilog sắp tới nghe nói sẽ giới thiệu về qui trình thiết kế ra một chip. đi từ mô tả đến lay_out. ICDREC trong tương lai có thể sẽ có nhiều khóa về thiết kế vi mạch. đây là một tin vui cho dân điện tử tụi mình đó.
                            sẽ có một hướng đi mới trong lĩnh vực điện tử. chúng ta không sợ lép vế với dân IT nữa rồi. hihihi
                            chào các anh chi nha

Comment

Nguyên văn bởi phuongnhoc Xem bài viết
                              chào các bạn.
                              mình cũng đã làm với kit DE2 cũng một thời gian ngắn rồi.
                              trước đây mình cũng đã giao tiếp được kit DE2 với chuột (mouse) thông qua cổng USB trên kit. cũng có một chút kinh nghiệm.
                              Chào bạn!
                              Bạn có thể gửi cho mình tài liệu về kit DE2 và phần giao tiếp với chuột thông qua cổng USB được không?

Comment

Có ai đã làm giải mã MP3 trên kit DE2/DE1 chưa? Có ai có tài liệu về cái đó ko cho mình xin với.
                                Thien thu van co: Yeu la kho!!!
                                Van co thien thu: Kho van yeu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

yesme@ Tìm hiểu thêm về yesme@

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X