Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ hướng dẫn dùng Eagle 4.16

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bác dương ơi em có một số câu hỏi về eagle như sau mong bác giải thích giúp em với:
    về mạch in:
    cách chỉnh kích cỡ chân linh kiện trong eagle
    cách in nhiều file mạch in lên một bản in
    cách xoay linh kiện theo 1 góc bất kì
    về mạch nguyên lí
    tên thư viện chứa các loại linh kiện thường dùng(ví dụ biến trở 3 chân loại nhỏ hàn trên bo, jum các loại)tại vì em thấy nhiều chân na ná nhau nhưng khi in ra nó toàn lệch 1 chút.
    khi em vẽ sơ đồ nguyên lí, con cd4017 thiếu chân 16 và chân 8 thì thêm vào như thế nào.
    em mới tìm hiểu eagle đọc help thì không biết đên bao giờ mong bác giúp em với.
    Thanks bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
      bác dương ơi em có một số câu hỏi về eagle như sau mong bác giải thích giúp em với:
      về mạch in:
      cách chỉnh kích cỡ chân linh kiện trong eagle
      cách in nhiều file mạch in lên một bản in
      cách xoay linh kiện theo 1 góc bất kì
      về mạch nguyên lí
      tên thư viện chứa các loại linh kiện thường dùng(ví dụ biến trở 3 chân loại nhỏ hàn trên bo, jum các loại)tại vì em thấy nhiều chân na ná nhau nhưng khi in ra nó toàn lệch 1 chút.
      khi em vẽ sơ đồ nguyên lí, con cd4017 thiếu chân 16 và chân 8 thì thêm vào như thế nào.
      em mới tìm hiểu eagle đọc help thì không biết đên bao giờ mong bác giúp em với.
      Thanks bác nhiều.
      Mình giờ không dùng Eagle nên ko nhớ rõ tên lắm. Có gì nhầm anh em bổ sung nhé :
      __
      Chỉnh kích cỡ :
      - Bạn vào DRC ( Design Ruler Check) Tại tab "Restring" bạn sẽ thấy các thông số của chân linh kiện. Bạn chỉnh trong đó. Eagle sẽ chỉnh tất cả các chân linh kiện.
      In nhiều bản :
      - In nhiều bản bạn thực hiện chức năng Copy. Chú ý trước khi copy phải tách Sch và Brd ra 2 chỗ khác nhau và thực hiện copy. Chú ý trước khi copy bạn cho hiện tất cả các màu để bản copy có đầy đủ thông số giống bản gốc.
      Xoay góc bất kì :
      - Khi move linh kiện tại góc trên bên trái trong ô Angle bạn gõ giá trị góc muốn xoay.
      Schematic :
      - Các thư viện linh kiện thường dùng :
      + rcl = Điện trở, tụ điện, cuộn cảm ( chuẩn EU và US)
      + pot = điện trở vi chỉnh. Loại màu xanh 3 chân thẳng hàng có núm xoay phía trên có kí hiệu 64Y
      + crystal = thạch anh, loại hay dùng là kí hiệu 49UV
      + microchip = PIC... ( ví dụ PIC16F...., PIC18F....)
      + atmel = AT... (ví dụ AT89C51)
      + 40XX,74XX,74XXX = cái này thôi ko cần nói
      + transistor = Transitor
      NPN loại thông thường ví dụ C2383, C1815... kí hiệu TO92-ECB ( thứ tự chân là ECB mà )
      PNP loại thông thường ví dụ B562,A1013... kí hiêu TO92-ECB ( nhưng mặc định nó ẩn )
      loại công suất là TO220,....(chú ý chọn đúng kiểu đứng hay nằm )
      + transistor-fet = FET
      + con-ptr500 = trạm đấu dây xanh
      .............
      Phù mệt quá @@ ! Nếu rảnh mình post cái danh sách lên cho.

À tý quên . Còn vụ 4047 mất nguồn hoặc các IC cấu tạo bởi nhiều Part thì thường Part nguồn bị ẩn. Bạn chọn Gate hoặc gõ "gate" vào command lệnh rồi click vào part bất kì. Sẽ có 1 bảng thông báo hiện lên bao gồm các part đã sử dụng ( hiện mờ ) và các part chưa sử dụng ( hiện rõ). Bạn double click vào part nào muốn lấy ra . Ở đây là Part nguồn .

Comment

thanks bác Dương nhiều nha!! Nhưng mà bác ơi mấy cái trên em làm thì không có vấn đề gì, nhưng riêng cái vụ chân nguồn bị ẩn thì khi em gõ gate lên dòng comand xong kích vào chân linh kiện(ví dụ chân D8 của 4017) nó toàn báo là "can't swap gate D8" thế là bị làm sao hả bác. À quên bác up luôn tên các linh kiện nên nha.

Comment

thanks bác Dương nhiều nha!! Nhưng mà bác ơi mấy cái trên em làm thì không có vấn đề gì, nhưng riêng cái vụ chân nguồn bị ẩn thì khi em gõ gate lên dòng comand xong kích vào chân linh kiện(ví dụ chân D8 của 4017) nó toàn báo là "can't swap gate D8" thế là bị làm sao hả bác. À quên bác up luôn tên các linh kiện nên nha.
          Lâu rồi mình ko dùng. Xin lỗi bạn không phải Gate (Gateswap) mà là Invoke.

Comment

co gi liên he qua mail quanghuys300@gmail.com.minh co file mem huong dan chi tiet.ok

Comment

Nguyên văn bởi cocconden Xem bài viết
              Ebook hướng dẫn nằm ở đây -->
              http://www.mediafire.com/?uyee3d5nzc2
              (tài liệu của Đại học sư phạm kỹ thuật Hưng Yên... [cóc] có chỉnh sửa lại cho phù hợp với version mới)
              và Eagle + Eagle3D thì sẽ cho ra cái này

Khi dùng EAGLE 3D làm sao để xem được mạch dưới, mình chỉ xem được phần linh kiện ở lớp TOP, không biết cách xem phần mạch ở lớp BOT, cách xem là thế nào hả bạn?

Comment

Xoay góc nó đi thôi !

Comment

Bác Dương cho em hỏi tí, làm thế nào để phủ mass đường gnd trong eagle hả bác, em làm nó không phủ được đường gnd chỉ phủ đồng thôi, bác giúp em với

Comment

Bác Dương cho em hỏi tí, làm thế nào để phủ mass đường gnd trong eagle hả bác, em làm nó không phủ được đường gnd chỉ phủ đồng thôi, bác giúp em với
                    Gõ lệnh Name sau đó click vào đường bao Polygon đổi tên trùng với đường mạch muốn phủ. Ở đây là GND.

Comment

Cho mình hỏi là việc đi jump trong EAGLE có giống ORCAD không? Cách đi thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi croket_2512 Xem bài viết
                        Cho mình hỏi là việc đi jump trong EAGLE có giống ORCAD không? Cách đi thế nào?
                        Nhâp chuột giủa no tụ động đổi sang lóp bot,nếu cần chạy 3d phải trỏ lại schematic đat thêm jump

Comment

Nguyên văn bởi vanlinhcp Xem bài viết
                          cho mình hỏi EAGLE nào thì thư viện có chiết áp kép nhỉ mình mưốn vẽ bo mạch ampli mà không tìm thấy teỏng thư viện nào cả cua minh là EAGLE3.5
                          Thu viện nào Eagle hay là Eagle3D? thiếu cái nào mình tải lên cho.

Comment

ae nào có thư viện đầy đủ post cho em tham khảo với, em mới tập mò eagle à :d

Comment

mình làm theo hướng dẫn mà nó bị lỗi như thế này,mọi người giúp đỡ với nha,cảm ơn
                              Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	97.8 KB
ID:	1372023

Comment

link bi loi roi anh

Comment

Về tác giả

Collapse

sugesh henry Tìm hiểu thêm về sugesh henry

Bài viết mới nhất