Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các giải pháp tiết kiệm năng lượng cho FPGA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các giải pháp tiết kiệm năng lượng cho FPGA

Chào các bác,
    Có lẽ nhiều người trong chúng ta khi dùng đến FPGA thì k để ý đến vấn đề năng lượng FPGA tiêu hao. Có lẽ vì mọi người dùng trong những ứng dụng k đòi hỏi chi li về năng lượng lắm nên k phải nghĩ.
    Em đang gặp phải vấn đề về năng lượng và đang loay hoay tìm cách để giảm năng lượng xuống tối thiểu.
    Không biết các bác có cao kiến j giúp e k. Mong mọi người cùng thảo luận.
    Cám ơn các bác nhiều!

HIện giờ FPGA của bạn xài bao nhiêu và cần giảm xuống bao nhiêu?
    Bạn xai chip nào?
    trong các tool có phẩn report power, bạn tham khảo xem phẩn nào tốn nhiếu nhất

Comment

Cám ơn bác Jefflieu nhé!
      Em đang dùng Spartan6 speed -2.
      Nguồn cấp cho board 5V, em đo dòng tĩnh 5V thì khoảng 25mA, trong khi bài toán của e yêu cầu <10mA.
      Em sẽ tìm hiểu phần report power, có j e sẽ hỏi bác tiếp.

Comment

oopss ... nhỏ xíu vậy àh :-s ... 5V*25mA = 125 mW ...
        Nếu nguồn 5V này chỉ cấp cho Core Voltage qua 1Volt Regulator thì dòng core là 125mA (giả sủ hiệu suất 100% chuyển đổi từ 5V --> 1V)
        :-s

Comment

Em cũng đang cần con " Core Voltage qua 1Volt Regulator" như bác nói nhưng chưa kiếm đc.
          Theo bác công suất nguồn 5V = 50mW có khả thi k ah?

Comment

Mình nghĩ không :-s ... Bạn check datasheet của Spartan xem static power (Quiescent Current) của Spartan6

http://www.xilinx.com/support/docume...eets/ds162.pdf ... Trang 6

Dòng này chưa tính code của bạn ... sau khi bạn nạp code là dynamic power, cai đó có code mới tính được ....

Comment

Em đã thử dùng Tool XPE bản 14.3 để tính nhưng nó chỉ hiển thị dòng tĩnh của chíp khoảng 8mA, con các dòng tiêu tốn cho IO hay LOGIC thì tool lại k tính.
              Em cũng đồng ý với bác là nếu dùng dòng -2 này thì khó mà giảm dòng dưới 10mA đc. Bởi vì dòng tĩnh đã ngốn gần 10mA + IO + CLOCK + thập cẩm nữa
              Bác có cao kiến gì giúp e k? Có dòng chip nào siêu tiết kiệm k bác nhỉ?

Comment

Ko có ý kiến gì ... bạn quá "keo kiệt" kakaka

Comment

Em chỉ là người tiêu tiền thôi mà. Người ta cho e có bằng đó thôi

Comment

Dùng CPLD thay vì FPGA xem ...

Comment

Em đã check và thấy dòng IGLOO của Microsemi có lẽ ổn cho bài toán của em. Bọn này siêu tiết kiệm, P tĩnh hàng uW.
                      Bác thấy thế nào ạ? Em chưa dùng dòng này, nên chưa biết khả năng support về hardware và software thế nào.

Comment

Ko biết nữa, mình chưa dùng thằng này bao giờ ... bạn kêu nó gửi development board của nó xem ...

Comment

Nguyên văn bởi anhga1 Xem bài viết
                          Em đã check và thấy dòng IGLOO của Microsemi có lẽ ổn cho bài toán của em. Bọn này siêu tiết kiệm, P tĩnh hàng uW.
                          Bác thấy thế nào ạ? Em chưa dùng dòng này, nên chưa biết khả năng support về hardware và software thế nào.
                          Bạn có thể tham khảo tại đây : Choosing low power FPGAs - how does the Lattice iCE40 compare?

Comment

Về tác giả

Collapse

anhga1 Tìm hiểu thêm về anhga1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X