Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LCD kit spartan3E

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Có bạn nào đã làm Microblaze trên Kit Spartan 3E có thể viết bài hướng dẫn hay chia sẻ kinh nghiệm hco anh em mới nghiên cứu được không?Mình đã làm được Picoblaze là vi điều khiển 8 bit nhưng hơi ít hadware nên chuyển sang Microblaze thì mới mong phát triển ứng dụng lớn được,có ai cùng chí hướng không nhỉ!
    Technical Institutes
    Mobile: 0983278725
    Email:

Comment

Bạn hãy đọc tutorial của EDK, làm các bước tạo hệ thống đơn giản, mình nghĩ không khó đâu! Tiếc là kit Spartan 3E starter mình bán mất tiêu roài, bên giờ không có mà xài hì hì.

Thông thường xilinx có các tài liệu application note cộng với source project, bạn downd các application note này về làm thử.

Hôm trước bạn Nghĩa nhờ mình làm về TCP IP trên microblaze, mình tìm thấy tài liệu XAPP 1026 có nhiều ý tưởng hay, project này bao gồm:

+ Web server
      + TFTP sever
      + Echo sever

Phần cốt lõi project này sử dụng:

+ OS : Xilinx kernel
      + TCP IP : lwip (light weight IP, đây là thư viện nguồn mở về TCP IP)
      + MFS : Memory file system, đây là thư viện cho hệ thống file nằm trên FLASH, RAM do xilinx phát triển (na ná với MTD của Linux).

Sau đây là link kết quả mình làm cho ML403
      http://www.esnips.com/doc/832736c0-a...ff597bf8b/lwip

Nhược điểm của XAPP 1026 :
      Không thể xem được nội dung file trong MFS, vì thể khó khăn cho việc sử dụng TFTP sever.

Mình đã cải tiến bằng cách thêm thread console đơn giản support 2 lệnh của UNIX
      "ls" và "clear" nhằm hiển thị nội dung thư mục hiện hành và xóa console.

XAPP 1026 có thể thực hiện được trên kit spartan 3E starter, miễn là kit có hỗ trợ ethernet là được.

Hướng mở rộng cho project này:

+ Chat sever : Chát thông qua giao thức HTTP, dùng trình duyệt IE để chát chẳng hạn (Mình chưa làm đâu nhé, nhờ các bác đó). Cái này có lợi, ở trong công ty thường thì cấm từ A-Z, yahoo messenger cũng không cho, chỉ mở duy nhất cổng 80 mà thôi. Hehe, đành phải chát với bạn gái qua sever tự chế như thế này nè.

+ Điều khiển đồ điện nhà thông qua TCP IP, cái này chắc là xưa rồi.

+ KVM over IP (Cái này khó thực hiện)

....

Comment

Cám ơn anh Kamejoko80 rất nhiều! Em là Hiếu làm cùng nhóm với anh Nghĩa. Hôm nay, nhóm em vừa mượn được bo ML403 và thử chương trình của anh. Tuy nhiên, khi em thực hiện đến phần mở putty và chạy lệnh run thì báo lỗi, liên quan đến địa chỉ vùng RAM 0x8C000000 (lúc thử nghiệm em quên mất không printscreen nên không nhớ rõ lỗi) .
        Em bỏ qua bước này và thực hiện dùng TFTP và web server cũng chưa thực hiện được.
        Em thấy trong hướng dẫn của anh sử dụng cáp USB, tuy nhiên trong user guide của ML403 không nói đến cấu hình trên cổng này. Em cũng thử cắm cáp USB vào nhưng máy tính không nhận driver. Em có thể tìm driver ở trang web nào hả anh?
        Last edited by hieuslash; 05-03-2009, 17:56.

Comment

Ở đây USB là Xilinx USB platform cable đó bạn (USB JTAG), dùng để debug, down load chương trình xuống microblaze.

Thực hiện các lệnh theo tuần tự:
          %XMD dow -data image.mfs 0x8C200000
          %XMD dow lwip/executable.elf
          %XMD run

Nên nhớ địa chỉ down mfs là 0x8C200000 chứ không phải 0x8C000000, địa chỉ này lấy từ đâu? Mở mục software trên tool bar của SDK, vào mục libary setting.

Bạn xem lại, thông thường cắm cable vào, máy tính tự nhận và yêu cầu load driver của xilinx, bạn chỉ cần chọn mục tìm kiếm tự động là được.

Phải đảm bảo rằng trong quá trình cài đặt SDK bạn có chọn mục install driver hay không ?

Comment

mình đang làm ve LCD trên spartan3E nè! Nhờ Kamej nên mình cũng đã thử chạy rùi.Thanks Kamej nhé.!!

Comment

Bạn dtvt_k49 dùng EDK phiên bản bao nhiêu,mình dùng 8.2i đến mục Lunch SDK như bạn Kamej chỉ thì nó cứ bắt thoát ra,bạn có thể post các bước bằng hình ảnh lên được không?
              Technical Institutes
              Email:

Comment

Nguyên văn bởi dtvt_k49 Xem bài viết
                mình đang làm ve LCD trên spartan3E nè! Nhờ Kamej nên mình cũng đã thử chạy rùi.Thanks Kamej nhé.!!
                uhm, có gì bạn chia sè cùng mọi người nhé!

Comment

Nguyên văn bởi kamejoko80 Xem bài viết
                  uhm, có gì bạn chia sè cùng mọi người nhé!
                  Sao mình làm tương tự như các bước bạn Kame nói mà khi dịch nó cứ báo lỗi như hình sau,bạn Kame xem hộ mình nhé,mình cũng gửi kèm project bạn kiểm tra hộ mình!cám ơn bạn nhe!
                  Attached Files
                  Technical Institutes
                  Email:

Comment

Cần nên nhớ rằng, EDK chạy trên nền Cygwin (hệ Unix), vì thế khi tạo project, thư mục, đường dẫn không được phép có khoảng trắng. Việc đặt tên tốt nhất dùng dấu "_" giữa các từ để dễ đọc, ví dụ "this_is_folder_name" chẳng hạn.

Lúc trước kame làm với các phiên bản EDK 8.2, 9.1 ... mỗi lần có lỗi như thế, mình chỉ việc copy cái error message đó và tìm trên google hầu như đều có người hỏi với trường hợp tương tự, và xilinx họ sẽ đưa ra các giải pháp để khắc phục.

Hoặc bạn có thể giao lưu và đưa câu hỏi lên forum này http://forums.xilinx.com/xlnx/ để thêm nhiều thông tin he!

Đây là link có liên quan đến trường hợp lỗi của bạn!

http://www.doc.ic.ac.uk/~akf/handel-...um.cgi?msg=958
                    Last edited by kamejoko80; 09-03-2009, 23:19.

Comment

đã anh em nào làm giao tiếp với DDR trong SP3E chưa? trong core generator có lõi MIG mà khi mình generate thì thành công nhưng khi liên kết nó với project thì không được. Theo mình tìm hiểu thì là core có vấn đề. Anh em nào đã thực hiện giao tiếp được rồi thì viết tuto nhé!

DSP, Embedded System, FPGA/MCU boards & Kits

Comment

không phải core lỗi đâu bạn.Cái MIG đấy chỉ hỗ trợ tới xung clock 77MGz thì phải(min).Còn kit3e cơ bản chỉ chạy 50MHz thôi mà.Nếu muốn chạy được thì bạn phải chạy clock ngoài.Tốt nhất là bạn nên dùng EDK.Trong đó nó hỗ trợ DCM với xung clock 50MGz.Bạn dịch được mà không chạy được là đúng rồi.

Comment

LCD demo cho microblaze 4

Nguyên văn bởi kamejoko80 Xem bài viết
                          7> Edit custom hardware
                          Sau khi thực hiện xong thao tác creat custom peipheral (dùng bus OPB), XPS tạo ra 2 file source vhdl bao gồm name.vhd và user_logic.vhd chứa trong thư mục vhdl
                          8> Edit user_logic.vhd
                          goto hàng (khoảng 100) add user port theo hình sau:

XPS tạo thanh ghi "slv_reg0" cho truy xuất với customer ip core, trong trường hợp này ta gán cho port xuất lcd
                          goto hàng (khoảng 208-209) add code như hình sau

9> Edit lcd_port.vhd
                          goto hàng (khoảng 119) add user port theo hình sau:

goto hàng (khoảng 388) map port

Xong bước creat , edit customer OPB port
                          Bạn Kame giải thích thêm về những liên quan khác trong bước này,tại sao chỉ có 2 file VHDL, mình thấy có những chương trình trong mục này có 3 file VHDL là sao ?Như hình đây!
                          Click image for larger version

Name:	EDK.JPG
Views:	1
Size:	35.6 KB
ID:	1336220
                          Last edited by process; 23-03-2009, 11:09.
                          Technical Institutes
                          Email:

Comment

Khi bạn tạo 1 custom IP bằng Creat/Import Peripheral , EDK sẽ tự động sinh ra 2 file VHDL là user_logic.vhd và custom_ip.vhd (custom_ip là tên file do bạn đặt ở bước Creat). Trong đó, custom_ip.vhd là top module, thực thi việc giao tiếp với bus (OPB, PLB,...) cũng như với ngoại vi, đồng thời gọi đến module con là user_logic.vhd. User_logic cho phép bạn thao tác đến các thanh ghi, bộ đệm của bộ vi xử lý, cho phép thực hiện các ứng dụng.
                            Trong thiết kế hardware đơn giản,ta chỉ cần chỉnh sửa trên file user_logic.vhdl. Đối với những ứng dụng phức tạp hơn, có thể custom_ip và user_logic sẽ gọi đến những module con khác. Khi đó một số những module con sẽ được người thiết kế tạo ra (đây là lý do có nhiều chương trình có nhiều file VHDL...).
                            Last edited by hieuslash; 23-03-2009, 19:23.

Comment

Nguyên văn bởi process Xem bài viết
                              Bạn dtvt_k49 dùng EDK phiên bản bao nhiêu,mình dùng 8.2i đến mục Lunch SDK như bạn Kamej chỉ thì nó cứ bắt thoát ra,bạn có thể post các bước bằng hình ảnh lên được không?
                              mình làm trên EDK10.1. Bạn process đã add được LCD_controller chưa vậy ?

Comment

Mình làm được rồi nhưng mỗi cái là ban đầu khởi tạo nó cứ hiện ra các ký tự lạ như là tiếng trung quốc ấy,mình đang làm tiếp phần Text Vga nhưng chưa được,có gì bạn với mình cùng trao đổi nhé!
                                Technical Institutes
                                Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

process Tìm hiểu thêm về process

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X