Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi

Em thấy con PSoC này có vẻ hay và khá mạnh nên cũng định tìm hiểu đôi chút về nó mà không biết nên bắt đầu như thế nào. Các vị tiền bối đi trước có kinh nghiệm xin truyền lại cho em tí võ công. Em nên bắt đầu đọc những tài liệu gì, tải ở đâu...để có thể tiếp cận với chip này 1 cách nhanh nhất.
    Cảm ơn các anh, các chị trước.
    Học không chơi đánh rơi tuổi trẻ. Chơi không học bán rẻ tuổi già;)

bạn có thể lên trang www.cypress.com hoặc www.psocdeveloper.com để tìm hiều về PSoC. Nếu là người mới bắt đầu thì bạn nên sử dụng loại CY8C27443 hoặc CY8C29466. Đây là 2 loại phổ biến nhất để học cho người mới bắt đầu. Mạch nạp và tài liệu tiếng việt bạn có thể tìm trong mục Vi Điều khiển PSoC. Bản tài liệu tiếng việt là của tớ nhưng tớ khuyên bạn nên đọc bản tiếng anh "Technical Reference Manual"
    Chúc bạn thành công.
    AFH

Comment

Chào anh Sơn. Em có đọc qua tài liệu của anh thấy rất hay phù hợp với beginer như em. Em cài PSoC Desginer và xem ví dụ của nó về thiết lập khối ADC thấy nó có mấy cái mà chẳng hiểu gì cả mong anh giải đáp giùmELSIG8_1,PGA_1.
      Cái PGA_1 chắc là khối khuyếhc đại đúng không anh. Em còn thấy nó có cả bộ COUNTER nữa không biết để làm gì anh nhỉ.
      Mà giá mấy con này đắt thế.Em mới học năm 2 bói đâu ra tiền cơ chứ

Comment

Ý em là khối DELSIG8_1 và PGA_1.
        Tại gõ : D nên nó mới ra hình mặt cười

Comment

cái PGA nó là bộ khuếch đại không đảo. EM có thể đặt hệ số khuếch đại, điện áp tham chiếu. Còn ADC có nhiều loại cho em sử dụng lắm. Counter nó là bộ đếm theo đúng nghĩa của từ này.
          Giá chíp như thế là rẻ đấy chứ. Em chỉ mua 1 con về mà học thôi. Nếu em có công trình nào đó ứng dụng được thì giá chíp đâu có đáng kể gì. Bình thường nếu anh đem chíp vào một ứng dụng nào đó thì giá trị sản phẩm thường bằng 20 đến 200 lần giá chíp. Em thấy đấy, rõ ràng giá chíp không bằng giá chất xám em bỏ ra đâu. Mà anh đã cố gắng bán rẻ cho mọi người sử dụng rồi mà, em cứ lên www.digi-key.com mà tra giá cả. (Trang này được mọi người ưa chuộng vì giá cả hợp lý hơn các trang khác nhiều)
          Chúc em thành công.
          AFH

Comment

Thế còn khối DELSIG8_1 là gì ạ.
            Còn cả I2C Master, I2C Slave nữa chứ. Em đọc chẳng hiểu gì sất

Comment

theo tớ bạn nên thử bắt đầu với một vdk khác . psoc nghiên cứu không phải là dể . Nếu bạn là một beginer .Bạn chưa ' đụng qua ' với các dòng vi điều khiển ' có vẽ ' đơn giản hơn' cũng như các khái niệm "bước đầu " Chẳng hạn i2c hay pwm .counter ,timer.adc...thì thực sự bắt đầu với Psoc là rất khó khăn đấy .
              Chúc bạn thành công
              Never say never, think in solutions, not in trouble......
              Email:
              Cell phone:0904498179

Comment

Học PSoC dễ ợt nếu như bạn dừng lại ở mức sử dụng đơn thuần, lập trình và cấu hình hệ thống bằng đồ họa.
                Lên mức cao hơn, bạn cần biến thiết kế của bạn thành một hệ mềm dẻo cả về phần cứng và phần mềm. PSoC cho phép bạn làm rất nhiều thứ, đa dụng và hữu hiệu cho kỹ sư lập trình. Chỉ có một điểm ghét nhất đó là tốc độ ADC không cao lắm (so với PIC chẳng hạn, của PIC là 200ksps thì của PSoC chỉ <10ksps với độ rộng bit tương đương)
                Tuy nhiên, bên cạnh đó, nó có quá nhiều thứ cho bạn sử dụng. Hầu hết đáp ứng với các thiết kế như: ĐK nhiệt, ĐK logic, ĐK áp xuất, ĐK Động cơ, ĐK vị trí, về truyền thông cũng rất mạnh, về tương tự nó có bộ lọc rất hay........ vân vân...
                AFH

Comment

Mình cũng đã đọc qua 8051, mình thấy con PSoC này rất hay có thể cấu hình được phần cứng của nó nên cùng 1 bài toán thì mạch của PSoC chắc chắn sẽ đơn giản hơn rất nhiều nên rất muốn nắm rỗ được con này

Comment

trong Global resources có các thông số sau
                    32K_Sellect
                    PLL_Mode
                    Sleep Timer
                    Analog Power
                    Ref Mux
                    AGndBypass
                    Op=Amp Bias
                    A Buff Power
                    SwitchModePump
                    LVDThrottleBack
                    Watchdog Enable
                    Các bác có thể cho biết cách đặt cho từng thông số và ý nghĩa cũng như ảnh hưởng, tác dụng của nó không. Rất cảm ơn.
                    CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
                    CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
                    RS232 <-> RS485 MultiBaud
                    MẠCH NẠP USBPPI S7-200
                    Mobile: 0906076116
                    Email:

Comment

Em có thể đọc các Application Notes trên www.cypress.com mục Application Notes trong đó có một cái nói rất chi tiết về Global Resource. Học PSOC cũng khó chứ ko "dễ ợt" như bác AFH nói đâu. Chỉ có điều học qua rồi nhìn lại thì thấy nó ko khó thôi
                      Good Luck
                      Work is glory

Comment

Về tác giả

Collapse

hocgiot Tìm hiểu thêm về hocgiot

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X