Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp PSoC! vô cùng biết ơn ngài "aji"!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Giúp Em với các bác ơi!

Xin chào các bác! em da thu ve mạch theo sơ đồ SCh của bác BA nhưng khi Update PCB có rấtt nhièu lỗi về footprints . Các bác co hảo tâm cho em file Sch và PCB với. mail cua em la Luumanhha85@yahoo.com. Cám ơn các bác rất nhiều. (mong các hảo hán giúp đỡ :shock: ).

Comment

Bác BA đã post lên cả sơ đồ mạch in rồi cơ mà, cứ vác cái đấy đi mà làm...
      Work is glory

Comment

Các bác cho em hỏi, trong sơ đồ này mấy cái cổng lặp là của con IC nào vậy, có phải là của mấy cái con 74 thông thường không?

Comment

Sơ đồ trên nó là 4050

Comment

Mạch nạp loại này làm cực kỳ đơn giản, dùng 1 nguồn từ board test thôi là đủ, tiết kiệm lại gọn mạch, vẫn chỉ tốn có 5 chân thôi. Tui làm còn thừa vài cái, ai ngại làm thì tôi bán cho 50k/cái (giành cho người lười )

Comment

cho em hỏi là tốc độ nạp của mạch nạp này thế nào ạ? Nếu bác nào có dùng rồi thì cho em biết với, chẳng hạn một ứng dụng 10k thì nạp hết bao lâu ạ? Thanks các bác nhiều. Em hay dùng cái Mini-Prog nên toàn mất 19 giây cho một lần nạp (kể cả dung lượng ít hay nhiều, vì nó dùng phương pháp ghi lại toàn bộ nội dung Flash luôn). Tại nó nạp xong rồi còn check sum, rồi lại verify sau đó lại security nên tốn thời gian. Em khoái cái Invention Boad hồi xưa lắm, nạp bằng file ROM cực nhanh, lại còn có thể nạp 2 chíp mà kô cần jumper hay cắm cắm rút rút. Nhưng cái đó em cho bạn mượn bị hỏng mất rồi. Hic hic.... Số đen, may là hồi đó còn mua được cái Mini-prog đó, khồngthi tiêu.
              thanks
              AFH

Comment

Nguyên văn bởi AFH
                cho em hỏi là tốc độ nạp của mạch nạp này thế nào ạ? Nếu bác nào có dùng rồi thì cho em biết với, chẳng hạn một ứng dụng 10k thì nạp hết bao lâu ạ? Thanks các bác nhiều. Em hay dùng cái Mini-Prog nên toàn mất 19 giây cho một lần nạp (kể cả dung lượng ít hay nhiều, vì nó dùng phương pháp ghi lại toàn bộ nội dung Flash luôn). Tại nó nạp xong rồi còn check sum, rồi lại verify sau đó lại security nên tốn thời gian. Em khoái cái Invention Boad hồi xưa lắm, nạp bằng file ROM cực nhanh, lại còn có thể nạp 2 chíp mà kô cần jumper hay cắm cắm rút rút. Nhưng cái đó em cho bạn mượn bị hỏng mất rồi. Hic hic.... Số đen, may là hồi đó còn mua được cái Mini-prog đó, khồngthi tiêu.
                thanks
                AFH
                Tốc độ nạp mấy cái này nhanh lắm bác ạ. Về tỷ số dung lương trên thời gian em ko để ý nữa, chỉ biết là viết 1 chương trình 1/2 dung lượng của 27C443 mất khoảng 5-7 giây là cùng. Nó làm đầy đủ các thao tác như trên của bác. Tuy nhiên chỉ nạp 1 lúc 1 con, và ko cần nhổ dây ISP ra, và khá tiện lợi.

Comment

Cảm ơn bác BinhAnh nhiều nhé, em hỏi thêm một câu là tỷ lệ thành công của phương pháp bác nạp là bao nhiêu ạ, có phải 100% không? Em dùng cái Mini-Prog mà tỷ lệ nạp sống (tức là nạp cho mạch có điện ấy ạ) cũng chỉ được 95% thôi. Nạp nguội thì 100% luôn.
                  Thanks
                  AFH

Comment

Vây thì chúng như nhau đó.
                    Vì khi nạp sống, nó liên quan đến VDD, đến tải ngoài...
                    Mình chưa thử nhiều, nhưng các mach test thì dùng luôn VDD từ mach nạp cấp sang. Tỷ lệ thành công ko đươc 100% nhưng có lẽ tới 99%.
                    Nó còn tuy thuộc vào tải VDD ở trên board đó và các adapter nguồn. Cái này ko do lỗi ở mach nạp.

Comment

Bác AFH là môt cao thủ mới xuất hiên về PSoC, vậy là www.dientuvietnam.net lai như hổ mọc thêm cánh... he he...
                      Mong bác phổ biến kinh nghiệm vê PSoC cho anh em. Nói thực, em đang oải cái món PSoC đây. Thấy nhiều thứ nó ko theo mong muốn của mình.
                      Vậy, vấn đề là dùng cái gì của nó thì tốt thì nên dùng, cái gì han chế nên tránh nó đi? dùng đúng lúc đúng chỗ.
                      Bác làm 1 luồng về cái này sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian cho anh em nghiên cứu về PSoC.

Comment

Nguyên văn bởi BinhAnh
                        Bác AFH là môt cao thủ mới xuất hiên về PSoC, vậy là www.dientuvietnam.net lai như hổ mọc thêm cánh... he he...
                        Mong bác phổ biến kinh nghiệm vê PSoC cho anh em. Nói thực, em đang oải cái món PSoC đây. Thấy nhiều thứ nó ko theo mong muốn của mình.
                        Vậy, vấn đề là dùng cái gì của nó thì tốt thì nên dùng, cái gì han chế nên tránh nó đi? dùng đúng lúc đúng chỗ.
                        Bác làm 1 luồng về cái này sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian cho anh em nghiên cứu về PSoC.
                        Oái, cao thủ em không dám nhận đâu, em mới vô cái diễn đàn này nên lạ nước lạ cái. Còn cái vụ PSoC thì em nghiên cứu nó từ hồi cuối năm 2003 nên cũng biết tý chút. Hồi làm đồ án sẵn tiện đã biên dịch cuốn Datasheet của nó. Bác nào muốn đọc bản tiếng việt thì vô mục "Sách về PSoC" down về xem nhé. Hi hi... Gọi là đóng góp một chút cho những người mới làm quen.
                        Còn câu hỏi của Bác BinhAnh em xin trả lời thế này.
                        PSoC được cấu thành từ những thứ rất chung chung, tức là chả mang đặc tính riêng của cái gì cả. Tất cả các chức năng mà PSoC có cốt lõi là từ 2 công nghệ chính, đó là công nghệ chuyển mạch cho tụ (được dùng để thay thế cho điện trở) và công nghệ xử dụng thanh ghi đa chức năng. Ngoài ra còn có các tính năng phụ trợ khác nhưng các tính năng phụ trợ này chả khác gì các tính năng cố định trong các dòng chíp khác.
                        Còn về khả năng của PSoC thì nó hỗ trợ rất rộng các tài nguyên, nhưng cũng vì các tài nguyên đều không chuyên một chức năng gì nên nếu đi sâu vào sử dụng thì có phần phức tạp hơn.
                        Em nói thế kô biết có tối nghĩa kô nhưng nói chung thế này, với ứng dụng kô đòi hỏi nghiêm ngặt về chất lượng của tài nguyên thì em thấy nó rất okie, còn nếu đòi hỏi nghiêm ngặt thì dùng các con chuyên dụng vẫn hơn (Ví dụ như sử dụng PIC chẳng hạn - nói đến đây em xin dừng tay để gõ thêm rằng, đừng ai so sánh PSoC với PIC nhé, kẻo cái topic này lại toàn những thứ không đâu.
                        Mỗi công nghệ đều có cái hay và cái dở của nó, đừng mất hơi sức cãi nhau xem cái nào hơn cái nào)

Vậy thôi, tóm lại, PSoC không hề dễ học một chút nào nếu như người học chưa từng học qua một vi điều khiển nào. Còn nếu đã từng nghiên cứu một loại vi điều khiển thì lời khuyên tốt nhất là đọc thật kỹ Datasheet (cái này mà bỏ qua thì đừng nghĩ đến chuyện lĩnh hội PSoC, thiệt đó)

Còn câu nên hạn chế cái gì thì có lẽ là nên tránh dùng Analog trong PSoC chừng nào còn chưa làm chủ được nó. Nó không dễ dùng đâu ạ. Nhất là những người mới nghiên cứu, luôn cho rằng: "ADC của PSoC không ổn định và kém hiệu quả" - một điều mà một năm trước đây em cũng nghĩ thế. Thật ra như em đã nói, bất cứ một công nghệ gì cũng có cái hay và cái dở, hãy nghiên cứu và nhặt lấy cái hay là okie nhỉ? Nếu nó mà tuyệt mĩ thì các dòng chíp khác "chết" hết à? Phải không?

AFH

Comment

Hi bác AFH. Có thể bác chưa hiểu ý bác BA rồi. Ý bác ấy muốn nói là sẽ co môt số module trong PSoC ko đúng như datasheet, nên cần có những người làm nhiều PSoC mách nước cho để hâu thể tránh đi vào những kẻ hở đó.
                          Nói thưc chứ bất cứ 1 con IC nào mà lại ko đúng như datasheet là khiến cho người ta sợ. ko biết đâu mà lần. Bác cứ xem các con uC khác mà xem, datasheet noi như thế nào là đúng như vậy. Ko cần thử sai. Nếu như trên thì quả là 1 gánh năng cho người làm về PSoC rồi. Một PAL lỗi về PSoC mỗi người trả giá ít nhất là 0.5 ngày. Thì 100 người làm thì bác nói ra PAL đó sẽ tiết kiêm tới 50 ngày cho bà con. Bác nói ra 20 PAL sẽ tiết kiêm cho bà con ít nhất 1000 ngày--->gần 3 năm. Em thấy đây là 1 công việc hết sức ý nghĩa thiết thực.

Em đoán già đoán non bác dạy ở trường đại học nào đó nên có thời gian nghiền ngẫm, chứ với người đi làm, ko có thời gian chiêm nghiêm về nó. Một hợp đồng đã ký thì viêc đầu tiên về kỹ thuật là đô tin cậy và thời gian. 1 tháng hoàn thành mà mất mấy ngày loay hoay với các ADC thì chết luôn. Em yếu ko dám ra gió, nên nếu bác phổ biến cho anh em những thủ thuật để khắc chế, những điểm manh cần khai thác, những thiết kế nên tránh...thì sẽ giúp đươc rất nhiều thời gian và độ mạo hiểm nếu ai đó có làm gì quan trong với PSoC.
                          À, luôn tiện đây, câu nói về ADC 14 bit tốc độ thấp thì rất rẻ đó bác. Bác cứ kiếm con chân kiểu nối tiếp(thường là 2 đô dốc) chắc ko quá 2 USD đâu. Còn ADC tốc đô cao kiểu như xấp xỉ liên tiếp, so sánh song song thì đắt rồi.
                          -------------------

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
                            Hi bác AFH. Có thể bác chưa hiểu ý bác BA rồi. Ý bác ấy muốn nói là sẽ co môt số module trong PSoC ko đúng như datasheet, nên cần có những người làm nhiều PSoC mách nước cho để hâu thể tránh đi vào những kẻ hở đó.
                            Nói thưc chứ bất cứ 1 con IC nào mà lại ko đúng như datasheet là khiến cho người ta sợ. ko biết đâu mà lần. Bác cứ xem các con uC khác mà xem, datasheet noi như thế nào là đúng như vậy. Ko cần thử sai. Nếu như trên thì quả là 1 gánh năng cho người làm về PSoC rồi. Một PAL lỗi về PSoC mỗi người trả giá ít nhất là 0.5 ngày. Thì 100 người làm thì bác nói ra PAL đó sẽ tiết kiêm tới 50 ngày cho bà con. Bác nói ra 20 PAL sẽ tiết kiêm cho bà con ít nhất 1000 ngày--->gần 3 năm. Em thấy đây là 1 công việc hết sức ý nghĩa thiết thực.

Em đoán già đoán non bác dạy ở trường đại học nào đó nên có thời gian nghiền ngẫm, chứ với người đi làm, ko có thời gian chiêm nghiêm về nó. Một hợp đồng đã ký thì viêc đầu tiên về kỹ thuật là đô tin cậy và thời gian. 1 tháng hoàn thành mà mất mấy ngày loay hoay với các ADC thì chết luôn. Em yếu ko dám ra gió, nên nếu bác phổ biến cho anh em những thủ thuật để khắc chế, những điểm manh cần khai thác, những thiết kế nên tránh...thì sẽ giúp đươc rất nhiều thời gian và độ mạo hiểm nếu ai đó có làm gì quan trong với PSoC.
                            À, luôn tiện đây, câu nói về ADC 14 bit tốc độ thấp thì rất rẻ đó bác. Bác cứ kiếm con chân kiểu nối tiếp(thường là 2 đô dốc) chắc ko quá 2 USD đâu. Còn ADC tốc đô cao kiểu như xấp xỉ liên tiếp, so sánh song song thì đắt rồi.
                            Bác đoán sai bét nhè rồi, em cũng thỉng thoảng mới làm về PSoC thôi, cũng là mấy cái ứng dụng nhỏ nhỏ theo hợp đồng thôi. Có một siêu cao thủ về PSoC nhưng anh ấy kô biết diễn đàn này và chắc cũng kô có thời gian để tham gia.
                            Về PSoC thì anh em chúng tôi đều thống nhất rằng: một công nghệ tích hợp đa chức năng bao giờ cũng mang những nhược điểm là khó sử dụng, hay bị nhầm lẫn, và phải phân chia thời gian sử dụng CPU cực khéo mới có thể dùng PPSoC cho những ứng dụng phức tạp được.
                            Còn việc em bảo phải đọc kỹ datasheet vì trong đó gần như nó nói hết những giới hạn và cái hay........ vân vân...... Nhưng tóm lại: datasheet của nó không nói gì sai đâu bác ạ, em chưa phát hiện ra cái gì sai trong datasheet. Vì vậy cái bác ví dụ 1000 ngày coi như không có giá trị.
                            Bác đã ví dụ về ADC 14 bit thì em cũng nói giá trị thực của PSoC luôn, giá gần 3 USD / con với số lượng đặt mua 100 con (giá trên mạng đó)

À, cảm ơn bác BinhAnh, em mới làm thử cái nạp bằng LPT, em bỏ hết cả chân điều khiển nguồn đi nên chỉ còn lại có 5 dây nối, và chắc chăn em cũng chỉ dùng cái mạch này để nạp sống thôi, công nhận tốc độ nhanh thật, vậy là tiết kiệm được thời gian ngồi chờ cho Cái Mini-Prog nạp rồi. Anyway, thanks nhìu nhìu.

AFH

Comment

Nếu quả như vậy thì em sẽ theo chỉ dẫn của bác, em sẽ cố nghiên cứu kỹ. He he...
                              100 người làm PSoC thì 100 người đều nói ADC của nó fi tuyến ở lân cân các cận, và mốt số bit cuối kém ổn định. Vậy datasheet có nói điều này ko nhỉ? sao em ko thấy nói?
                              Em cũng có đọc qua datasheet, kể cả cái bản dịch của bác nữa, nhưng cũng ko thấy nói đoan đó.
                              Vậy bác đã thương thì thương cho trót, em sẽ thử nghiêm lại lần nữa.
                              -------------------

Comment

Mach Nap Psoc

bac noi dia chi dung thu 4 toi den lay luon, dien thoai cung duoc!cam on!
                                >:D<

Comment

Về tác giả

Collapse

BinhAnh Tìm hiểu thêm về BinhAnh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X