Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp PSoC! vô cùng biết ơn ngài "aji"!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nạp PSoC! vô cùng biết ơn ngài "aji"!!!

Nhớ lại hồi mới đầu, khi chưa tìm thấy cái Link này, anh bạn tui ngồi ngâm cứu
    hiểu giao thức nạp, định làm mạch nạp nhưng sau vớ được cái này rồi thì thôi.
    Theo link này, những ai quan tâm tới PSoC mà chưa có ý định làm về PSoC thì
    sẽ tự làm cho mình 1 cái mạch nạp. Sẽ tiết kiệm cho bạn vô số tiền.
    http://www.psocdeveloper.com/forums/...1&postdays
    =0&postorder=asc&start=60&sid=0fb63f9e 8205ace452d3506564c908a4
    và tiếp theo là:
    http://www.psocdeveloper.com/forums/...&postdays=
    0&postorder=asc&start=80&sid=fe1774e2e 8f956ba535ebefa1d25e822
    He he.. vô tình cũng thấy ngài "WinterInJuly" của anh em nhà Micro_Study
    cũng lang thang ở đó.
    Mạch cực kỳ đơn giản, nạp cực nhanh, ổn định nhưng ko kém phần tiện nghi.
    Tui và một số bạn bè ở Hà Nội làm chạy tốt lắm.
    Device support: CY8C21xxx/CY8C22xxx/CY8C24xxx/CY8C27xxx/CY8C29xxx
    Mọi người cứ theo 2 link đó là đầy đủ nhất. Tuy nhien, tui cung post cái
    schematic+PCB mà tui vẽ lên đây cho dui thôi.
    Bà con nhớ đăng nhập để thấy hình ảnh dưới đây.
    Attached Files

Mạch nạp này có nhược điểm là có thể nạp chương trình viết cho họ khác, nó không thể detect được cái file đấy dành cho con nào...Mini-Prog thì nó chỉ cho phép nạp chương trình đúng cho con đấy mà thôi.
    Tôi mới trao đổi mail với Ajith và anh ta nói rằng sẽ cố gắng thêm tính năng này trong thời gian tới...
    Work is glory

Comment

Nguyên văn bởi WinterInJuly
      Mạch nạp này có nhược điểm là có thể nạp chương trình viết cho họ khác, nó không thể detect được cái file đấy dành cho con nào...Mini-Prog thì nó chỉ cho phép nạp chương trình đúng cho con đấy mà thôi.
      Tôi mới trao đổi mail với Ajith và anh ta nói rằng sẽ cố gắng thêm tính năng này trong thời gian tới...
      Ah, hình như cái luồng đó bị đóng rồi? Nếu họ ko cho trao đổi trên luồng thì bác mail cho ngài đó vậy. Lúc nào có update gì mới thì post lên bác nhé.(àh, sao dạo này ko thấy bác Kienx đâu cả?chắc là mãi luyện pho bí kíp mới , đợt này tui rỗi nên góp tý sức cho diễn đàn, vì mai này công việc đầy đầu lại ko làm được gi, rất mong anh em nhà Micro_study chung sức với diễn đàn).

Comment

bác ấy vẫn sinhhoạt cực kì đều đặn ở bên diễn đàn điện tử đấy chứ. Có lẽ bênnày còn mới, bà con chưa biết nhiều nên chưa xuất đầu lộ diện.
        Regards
        Work is glory

Comment

Mạch này có nạp được cho họ CY8C26xx không vậy ? Bác nào có mạch nạp cho họ trên xin cho biết với !

Comment

Nguyên văn bởi trungkt
            Mạch này có nạp được cho họ CY8C26xx không vậy ? Bác nào có mạch nạp cho họ trên xin cho biết với !
            Device support: CY8C21xxx/CY8C22xxx/CY8C24xxx/CY8C27xxx/CY8C29xxx

Loại này ko support CY8C26xxx

Tui cũng chưa nghe ai nói loại mạch nạp tự chế nạp được cho họ 26 này cả. Nếu quả vậy thì mất khá tiền rồi
            -------------------

Comment

Có mạch nạp cho họ CY26xxx nhưng mạch nạp này yêu cầu một con PSoC làm trung gian tức là bác phải tốn mất một con này trên bộ nạp.
              Mà CY25xxx và CY26xxx nó không sản xuất trong tương lai nữa đâu, bác chuyển dần sang họ mới hơn đi
              Work is glory

Comment

Cái mạch bác đưa lên không nạp in circuit được đâu. Chỉ có cái type 3 là nạp kiểu ấy được thôi còn lại đều phải rút IC ra hết.

Comment

Nguyên văn bởi escapevn
                  Cái mạch bác đưa lên không nạp in circuit được đâu. Chỉ có cái type 3 là nạp kiểu ấy được thôi còn lại đều phải rút IC ra hết.
                  Ồ, sao lại vậy. Tui copy y nguyên mạch trên của bác BA rồi làm mạch in thì chạy luôn. Sướng thật!!!
                  Nó là chuẩn ISP đó bác. Bác làm cái mạch thử nghiệm của bác, trên mạch thử nghiệm đó nối 5 chân tương ứng với 5 chân của mạch nạp. Sau đó dùng cáp 5 sợi nối từ mạch nạp--->mạch của bác và nạp thôi. Cực kỳ tiện lợi:
                  +Không phải nhổ ra cắm vào. Mât thời gian, dễ hỏng dễ gẫy chân chíp.
                  +Có thể lấy nguồn từ mạch nạp, bởi thế board thử nghiệm của bác ko cần nguồn nuôi cũng được. Quá hay.
                  +Nạp xong, bác ấn vào Xres 2 lần thì mạch của bác se chạy.Sướng biêt mấy.
                  +Ấn vào Power thì bật tắt nguồn. Sướng biêt mấy.

Kiểu 3 hình như là có có thêm 1 cái đế 28 pin ở trên mạch nap, rồi nhổ ra cắm vào? nếu như nạp bằng cái này đâu phải là ICSP đúng nghĩa nữa(cho dù cũng nối đúng 5 chân vào cái dip28) mà là y như 89c rồi.Hay là ý bác nói khác?

Comment

Úi, em tưởng chỉ có type 3 mới nạp được kiểu này chứ?
                    Tại vì hồi xưa em có làm 1 cái nhưng mà chạy với bản CYP v1.1 nối thử vào board thì nó ko có nhận. Sau đọc cài file readme của aji ấy thì ông ta nói là only type 3 can test target without disconnecting physically from programmer
                    Nếu mà được thì bác cho em xin cái mạch của bác làm em làm theo với. Tiện thể cho xin luôn cả bản CYP bác đang dùng. Chắc bác cũng đang dùng v1.70 àh?

Comment

Em copy y nguyên mạch PCB của bác BA ở trên, rồi in luôn rồi đặt mạch in chứ co ngồi vẽ đâu. Sau đó mò để lắp đúng linh kiện theo mạch schematic đó. Chạy tốt lắm.Nó chính là type 1 basic.
                      +Nhớ đừng nối dây ISP quá dài.
                      +Đừng cho tụ quá lớn ở nguồn Vdd. Có lẽ nó ảnh hưởng đến việc đóng ngắt nguồn chăng?
                      Sau đó tải phần theo link trên của bác BA cho:
                      http://www.psocdeveloper.com/forums/viewtopic.php?t=521&postdays=0&postorder=a sc&start=80&sid=fe1774e2e8f956ba535ebefa1d 25e822
                      Ở ngoài nó ghi là V1.7 nhưng thực tế khi chạy, vào "About" tui chỉ thấy nó đề là V1.55 thôi
                      Vậy thôi.

Comment

Cha, cái này lạ đấy.

Comment

Nguyên văn bởi escapevn
                          Cha, cái này lạ đấy.
                          Anh và bạn anh, và 5 người nữa có dùng mạch này, nạp kiểu này. Thấy ko vấn đề gì cả.

Comment

Ok. Vậy thì làm luôn. Nạp bằng mạch của aji nhanh hơn ICE của Cypress nhiều.
                            Nhưng anh đã test với các mạch lớn chưa anh? Ah tiện thể anh gửi luôn cái file protel anh vẽ cái mạch này cho em nhé.(đỡ phải dò)

Comment

Nguyên văn bởi escapevn
                              Ok. Vậy thì làm luôn. Nạp bằng mạch của aji nhanh hơn ICE của Cypress nhiều.
                              Nhưng anh đã test với các mạch lớn chưa anh? Ah tiện thể anh gửi luôn cái file protel anh vẽ cái mạch này cho em nhé.(đỡ phải dò)
                              Test mạch lớn hay bé có khác gì nhau đâu. Anh sử dụng chế độ cấp nguồn từ mạch nạp qua dây ISP sang cái board test. Vì như thế để đỡ phải dùng 2 cái nguồn.
                              He he.. vậy thì những ai kinh doanh mạch nạp này thì sao đây?
                              Đây, anh post lên đây luôn. File vẽ bằng Protel99se
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

BinhAnh Tìm hiểu thêm về BinhAnh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X