Thông báo

Collapse
No announcement yet.

A new beginner

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• A new beginner

Em mới bắt đầu tìm hiểu về PSoC. Cũng đã đọc qua các bài viết của các bác ở diễn đàn này. Nhưng các bác toàn nói những cái cao siêu em chẳng hiểu.
    Bây giờ với kẻ mới vào nghề như em thì nên bắt đầu từ bước nào hả các bác. Ví dụ em muốn điều khiển một dãy đèn LED nháy thì phải làm những gì.
    Học không chơi đánh rơi tuổi trẻ. Chơi không học bán rẻ tuổi già;)

Mong các bác giúp đỡ. Em có đọc datasheet và đã tải bài giảng trên http://www.cypress.com về nhưng vẫn thấy rất khó hiểu. Cách nối các khối modul của nó phải theo nguyên tắc như thế nào. Em thấy bài giảng của nó nối luôn, chẳng giải thích gì sất

Comment

Đúng rồi, nói chung học về cái này rất khó. Mình đọc mãi mà vẫn chưa làm được 1 ứng dụng gì về nó.

Bác nào có ý kiến gì để học cho nhanh thì cho anh em biết với

Comment

Đừng đọc nữa

Đừng đọc nữa, như thế đủ rồi. Theo thiển ý của tôi thì bạn hãy thử làm ngay một cái project nho nhỏ đi, ví dụ dùng PWM8 để làm cho hai cái LED nó nhấp nháy chẳng hạn. Ví dụ người ta đã cho mở ra xem, biên dịch và nạp rồi chạy thử là bạn sẽ hiểu ngay thôi mà. Cứ làm đi, vấp đâu thì lại đọc..như thế nhanh hơn.
        Vài lời thô thiển.Chúc vui !
        P/S: Cần tài liệu tiếng Việt thì PM cho tui.
        Ở đời khác thường, làm sự nghiệp phi thường...Cùng thì tự tốt lấy ta, đạt thì đem hạnh phúc cho thiên hạ.---(Gia Cát Khổng Minh)

Comment

Rain Man oi
          PM cho bạn thế nào vậy.
          Tui đàng rất cần làm một Project nho với PSoC
          tôi chỉ cần đo nhiệt độ rồi sau đó hiển thị lên màn LCD bạn có thể giúp đỡ, góp ý giúp tôi với được không. Tôi dùng con CY8C27443 Màn LCD loại 16X2.

Cám ơn bạn.

Comment

Trước đây khi bắt đầu học PSoC tôi cũng thấy khó khăn khi đọc Datasheet của nó. Sau đó không đọc nữa mà bắt đầu thực hành với từng module thông qua các ví dụ và App note. Chỗ nào không hiểu thì hỏi trên diễn đàn, và xem data sheet. theo tôi nghĩ nó hiệu quả và nhanh hiểu hơn. Chúc bạn thành công.

Để đo nhiệt độ như bạn nói, bạn dùng một ADC (đơn giản là ADCINC12) kết hợp một bộ khuyếch đại PGA nếu cần thiết, và tất nhiên là một module hiển thị LCD. để kết nôi chúng bạn có thể xem example project trong thư mục cài đặt PSoC Designer (project viết bởi C).
            CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
            CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
            RS232 <-> RS485 MultiBaud
            MẠCH NẠP USBPPI S7-200
            Mobile: 0906076116
            Email:

Comment

Có phải tài liệu do bác AFH dịch ko hả bác TheRainMan

Comment

Em có down cái blinktest về (làm led nháy). Nhưng không hiểu sao nó lại dùng PWM mà ko dùng timer nhỉ

Comment

Bác Rain Main up tài liệu TV lên cho em với. Thanks bác trc

Comment

Các bác cho em hỏi nghĩa mấy từ sau (mô tả chế độ hoạt động của chân vào ra đa chức năng GPIO):
                    adas- Resistive Pull Down
                    adas- Strong Drive
                    adas- High Impedence
                    adas- Resistive Pull Up
                    adas- Open Drain, Drives High
                    adas- Slow Strong Drive
                    adas- High Impedence Analog
                    adas- Open Drain, Drives Low

Comment

Ko cao thủ nào chịu trả lời à

Comment

qweMình thấy ở box "Vi điều khiển 8051" có luồng: Hướng dẫn lập trình Keil C cho vi điều khiển.
                        qweNếu có bác nào biết dùng PSoC Designer thì viết bài hướng dẫn cho anh em thì hay quá

Comment

Nguyên văn bởi hocgiot
                          Các bác cho em hỏi nghĩa mấy từ sau (mô tả chế độ hoạt động của chân vào ra đa chức năng GPIO):
                          adas- Resistive Pull Down --> đầu ra được nối với một điện trở xuống GND
                          adas- Strong Drive --> Chế độ đầu ra công suất, chịu dòng lớn.
                          adas- High Impedence --> Đầu ra bỏ ngỏ, chả nối với gì cả.
                          adas- Resistive Pull Up --> Đầu ra được nối với một điện trở lên VCC.
                          adas- Open Drain, Drives High --> đầu ra là dạng công suất nếu ở mức cao, ở mức thấp thì là cực máng bỏ ngỏ.
                          adas- Slow Strong Drive --> giống loại Strong Drive nhưng chậm hơn
                          adas- High Impedence Analog --> đầu vào là Analog, kô nối với đầu vào ra số.
                          adas- Open Drain, Drives Low --> Đầu ra dạng công suất khi ở mức thấp, ở mức cao thì là cực máng bỏ ngỏ.

Bạn có thể đọc hiểu về các chế độ này trong tài liệu do tôi biên dịch.
                          Học PSoC không khó tý nào, tóm lại là dễ nữa, chỉ có điều bạn phải gạt ngay cái suy nghĩ là: "Học PSoC khó" ra khỏi đầu đi đã. Okie?

Chúc vui và chúc thành công.

AFH

Comment

Anh Sơn cho em hỏi là có chương trình nào dùng để mô phỏng cho PSoC ko. Kiểu như proteus ý

Comment

Nguyên văn bởi daqauto
                              Anh Sơn cho em hỏi là có chương trình nào dùng để mô phỏng cho PSoC ko. Kiểu như proteus ý
                              đáng tiếc là hiện nay chưa có, muốn mô phỏng trong PSoC Designer thì bạn phải có phần cứng ICE cơ. đắt lắm. . Thôi, kô cần mô phỏng đâu, từ xưa tới nay tớ viết phần mềm kô cần mô phỏng mà vẫn chạy tốt đấy thôi.
                              AFH

Comment

Về tác giả

Collapse

hocgiot Tìm hiểu thêm về hocgiot

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X