Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ngắt trong UART

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ngắt trong UART

có bác nào đã làm ngắt giao tiếp UART chưa, giúp em với. em giao tiếp bình thường (kô dùng ngắt thì đươc) nhưng chuyển sang dùng ngắt thì chịu. kô biét sai ở chổ mô cả, ngắt mấy khối khác thì em đã dùng và chạy đc ròi

Nguyên văn bởi nhti Xem bài viết
    có bác nào đã làm ngắt giao tiếp UART chưa, giúp em với. em giao tiếp bình thường (kô dùng ngắt thì đươc) nhưng chuyển sang dùng ngắt thì chịu. kô biét sai ở chổ mô cả, ngắt mấy khối khác thì em đã dùng và chạy đc ròi
    Phải "ngắt" là interrupt kô? Nếu phải thì phải coi là interrupt service hoạt động ra sao. Thường thì chỉ cần đọc RX register là có thể xóa ngắt đó. Khi bị ngắt, PC sẽ được bỏ vô stack rồi nhảy qua service bộ ngắt. Khi xong thì lấy lại giá trị từ stack và trở lại hoạt động bình thường.

Bạn nên coi lại phần "interrupt service" của CPU để hiểu thêm cách hoạt độn của ngắt.

Chúc may mắn
    Tony
    Chúc một ngày vui vẻ
    Tony
    email : dientu_vip@yahoo.com

Comment

thank bác,em đang dùng ngắt của vdk,em làm đc roi,

Comment

các bác cho em hỏi, em đang thực hiện chương trình trong ngắt UART, vậy em có thể lưu data vừa nhận đc vào 24c256 đc kkoo( vì 24c256 truyền theo I2C có sử dụng ngắt) kô biết có đc kô hở các bác

Comment

Về tác giả

Collapse

nhti Tìm hiểu thêm về nhti

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X