Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giao tiep USB 2.0 tu vi dieu khien toi PC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giao tiep USB 2.0 tu vi dieu khien toi PC

các bác cho em hỏi là chúng ta có thể giao tiếp gửi data từ vi điều khiển tới PC bằng chuẩn USB được không ạ và tốc độ truyền là bao nhiêu a. Em vẫn biết là các dòng VĐK thì có thể dùng uart nhưng em muốn truyền ở tốc độ khá cao thì có phải là dùng USB không ạ. Em xin cảm ơn.

Điều đó hoàn toàn làm được nếu VĐK hỗ trợ kiểu giao tiếp đó.
    Mình đã làm với PIC18F4550 và PIC18F2550. Nhiều PIC khác hoặc VĐK khác cũng làm được.

Tốc độ truyền USB-HID với 18F4550 thực tế mình làm đạt gần được 512Kbps (64KB/s). CDC (com ảo) đạt gần 1.2Mbps (128KB/s). Một số VĐK khác và những modul USB hoặc kiểu truyền khác còn có tốc độ cao nữa đến cả MB/s.

Comment

mình cảm ơn bạn , cho mình hỏi thêm là vì điều khiển hỗ trợ tốc độ usb 2.0 thì tốc độ thông thường là bao nhiêu và mình có thể đạt đc tới tốc độ đây không ,mình nghe nói là 12 Mbs

Comment

Tốc độ thông thường là bao nhiêu thì do bạn lập trình và bị giới hạn bởi tốc độ tối đa.
        Tốc độ max thì phụ thuộc vào modul USB trên MCU của bạn có bao nhiêu endpoint, dùng bao nhiêu endpoint để truyền và cả chế độ truyền là HID,CDC,BULK... nữa Và bạn có thể đạt được gần đến tốc độ tối đa.

Comment

thế cho mình hỏi thêm là truyền dữ liệu từ MCU lên PC thì PC dùng chương trình gì để đọc vậy bạn

Comment

Nguyên văn bởi gunhunter93 Xem bài viết
            thế cho mình hỏi thêm là truyền dữ liệu từ MCU lên PC thì PC dùng chương trình gì để đọc vậy bạn
            Bạn phải viết chương trình trên PC để đọc chứ. Bạn còn phải xử lý dữ liệu đọc được chứ không lẽ cứ nhận chơi để đấy ??

Comment

thế bác cho mình hỏi mình muốn viết chương trình đô thị tài liệu tham khỏa ở đâu vậy ạ, mình thấy bây h trên mạng tràn ngập chương trình uart mà chương trình usb này thì tìm mãi chẳng thấy có . thank bác nhiều ạ

Comment

bac duong_act giup em voi bac oi

Comment

Sao bạn lại muốn có 1 cái tài lieu hay project hoàn chỉnh ?
                  ​Bạn nên chia nhỏ nó ra làm từng bước.
                  -> Tìm tài lieu về cách truyền nhận usb.
                  -> Tìm tài lieu lập trình C#.
                  -> Tìm tài lieu vẽ đồ thị.
                  ->.....

Comment

Về tác giả

Collapse

gunhunter93 Tìm hiểu thêm về gunhunter93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X