Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Một số kiểu thiết kế tiết kiệm chân Vi điều khiển!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ko đâu bạn ạ, bạn cứ nghiên cứ kỹ đi

Comment

em thì em không nghĩ là sẽ nhầm phím khi ấn ( theo sơ đồ 4 led7+4*4 phím). mà em chỉ nói là: sẽ có thể xảy ra trường hợp thế này:
      Khi ta đang quét LED, đã mở 1 tranz, đang xuất DATA ra LED7, đồng thời anh bấm phím (thời gian chắc chắn là dài rồi, tay bấm mà). Như vậy, data sẽ bị lẫn giữa hai chân có phím bấm. ==> hiển thị sai (nếu 1 chân là 1 còn 1 chân là 0 thì 2 chân sẽ là 1).
      Không biết em nói thế đúng không các bác nhỉ ?
      " Con người nhờ có ước mơ mà trở nên vĩ đại"
      -----------------------------------------------

Comment

Sơ đồ 4LEd7+16 phím ấn thì ở giữa chúng đã có điện trở hạn dòng tránh hiện tượng này rồi. Thường để 2.2K-22K với PIC thì OK. Điện trở này ko làm cho LED sáng thay đổi sáng được vì giả trường hợp xấu nhất là 2 chân tại nút ấn trai dấu:
        0---R 220 Omh(nối 1 đầu Led)----trở 10K-----Nút ấn
        1---R 220Omh(nối 1 đầu Led)-----------------Nút ấn
        Nút ấn được nhấn thì gần như ko làm thay đổi bởi 10.000/220>>1(Hơn nữa để thông Led 7t thì áp khoảng hơn 2V)

Comment

Các bác đã thấy sơ đồ quét 12 LED đơn và phím 4x4 chỉ qua 3 dây CLK,DATA,GND bao giờ chưa? Có thằng đã làm rồi đấy. Bác nào có sơ đồ cho em xin cái.

Comment

Nguyên văn bởi Cuong Quay
            Các bác đã thấy sơ đồ quét 12 LED đơn và phím 4x4 chỉ qua 3 dây CLK,DATA,GND bao giờ chưa? Có thằng đã làm rồi đấy. Bác nào có sơ đồ cho em xin cái.
            Họ có dùng thêm ngoại vi gì nữa ko ngoài điện trở ra? và ko cần VDD a?

Comment

Hê hê, có VCC/VDD nữa chứ. Chỉ dùng 2 con IC số đơn giản, một con comparator, 1 con ghi dịch, không có MCU trong đó

Comment

2 chân của VDK liệu có đủ ko? liệu bác CQ có thiếu 1 chân ko? bác check lại thông tin hộ em nhé.
                Nghe ra bác Cq giữ bí quyết công nghệ rùi đây, nếu 3 chân(data, clk,enable) thì chỉ cần 2 con ghi dịch là giải quyết tốt bài toán(thêm một chân mà tiết kiệm được 2 con IC so với cách của bác). Tui đố lại bác CQ đó.
                khặc khặc....
                -------------------

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
                  2 chân của VDK liệu có đủ ko? liệu bác CQ có thiếu 1 chân ko? bác check lại thông tin hộ em nhé.
                  Nghe ra bác Cq giữ bí quyết công nghệ rùi đây, nếu 3 chân(data, clk,enable) thì chỉ cần 2 con ghi dịch là giải quyết tốt bài toán(thêm một chân mà tiết kiệm được 2 con IC so với cách của bác). Tui đố lại bác CQ đó.
                  khặc khặc....
                  Hehe, đã bảo ai có cho em xin, biết mạch thì còn xin làm cái gì? em lỡ nói láo, bác thông cảm

Comment

Một số thiết kế tiết kiệm chân được post tại:

Một chân có thể điều khiển 2 led sáng tắt đủ trạng :
                    http://www.dientuvietnam.net/board/s...=6604#post6604

N chân I/O+N điện trở có thể điều khiển được N*(N-1) led tại:
                    http://www.dientuvietnam.net/board/s...&page=13&pp=10

Comment

EM dùng mẹo này để làm với chíp PSoC được không? 27443PXI. Bác trả lời em sớm.

Comment

Thử đi thì biết liền, hỏi làm gì, rút ra được tí huyết, chết thì thôi.

Comment

Nguyên văn bởi casablanca`
                          EM dùng mẹo này để làm với chíp PSoC được không? 27443PXI. Bác trả lời em sớm.
                          Theo em, hoàn toàn có thể được, vì các chân của PSoC có khả năng pull-up,pull-down, set thành In/Out y hệt như PIC tại bất cứ thời điểm nào.

Comment

Ai giúp tôi với!
                            Tôi là một kẻ ngoại đạo đối với ngành điện tử nhưng tôi lại rất thích chế tạo một cái bảng LEP, có bạn nào giúp tôi không. Tôi rất cám ơn, và thực sự tôi rất cấn sự hướng dẫn tỉ mỉ của các bạn. Thank

Comment

Sao mấy you không dùng hẳn con mở rộng port thì hay hơn không ( 4049 hoặc 74165 ) chẳng hạn . Còn nếu dùng như Bình Anh thì khi có sự kiện phím ấn mà phím này có nối trực tiếp với thanh điều khiển led thì điều gì sẽ xảy ra ????? các bạn có thể tự có câu trả lới rồi đó !
                              Mạch nạp Little Programmer
                              MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Nguyên văn bởi phucthinhel
                                Sao mấy you không dùng hẳn con mở rộng port thì hay hơn không ( 4049 hoặc 74165 ) chẳng hạn . Còn nếu dùng như Bình Anh thì khi có sự kiện phím ấn mà phím này có nối trực tiếp với thanh điều khiển led thì điều gì sẽ xảy ra ????? các bạn có thể tự có câu trả lới rồi đó !
                                Bạn chỉ rõ sơ đồ nào được ko? em thấy các sơ đồ trên đều ko sao cả. Bạn thử nghĩ kỹ hơn sẽ thấy. Nếu nhìn qua tưởng là sai(xung đột), nhưng nó lại ko phải vậy nếu biết rõ ý tưởng.

Comment

Về tác giả

Collapse

BinhAnh Tìm hiểu thêm về BinhAnh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X