Thông báo

Collapse
No announcement yet.

C hay ASM?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• C hay ASM?

Tôi mới bắt đầu chuyển qua PIC (8051 thì khá rành nhưng chỉ dùng asm). Không biết nên bắt đầu từ ASM hay C? Tôi muốn làm 1 bảng quang báo kha khá 1 chút.
    Xin mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp.
    |

Lúc đầu làm quen thì dùng ASM đi bạn, sau đó khi đã quen với PIC roài thì chơi C luôn đi..ke ke ke
    --->

Comment

Vậy nên học asm của pic trước hay học C của 8051 trước?
      |

Comment

học asm của PIC, rồi học C của PIC luôn !

Comment

Tiện đây cho em hỏi các bác một vấn đề nhỏ heng
          Trong asm " data equ_* " có nghĩa là gì vậy? data là chuỗi cần gán còn * là 0, 1, 2,.....
          Bác nào biết giải thích giùm em cái đó Thanks

Comment

Nên học thẳng C.
            Dùng C làm quang báo ít nhất tiết kiệm được 70% thời gian so với ASM.
            Học asm thì không nên dùng PIC trừ phi có ý định gắn bó lâu dài với pic16 "Lý do quá đặc thù".

Nếu đã học C rồi kiếm con nào thoải mái như Pic18 các loại hay avr từ atmega64 trở lên mà làm. Tiếc chi vài chục K cho bảng quang báo vài T. Cuối cùng quang báo bao nhiêu người làm -> kiếm cái có sẵn đi. Nghiên cứu cái gì đặc thù hơn.
            Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

em có cái này share để các bác cùng xem http://www.mediafire.com/?xkexeyxkz5x

theo em thì học mỗi cái có 1 cái hay riêng mà.Asm thì giúp hiểu rõ cấu trúc phần cứng.C câu lệnh đơn giản hơn.Bác Lungtung đã khá rành về asm của 8051 rùi thì theo em bác học tiếp asm của PIC,sau đó học C sau!

Comment

EQU = equate

Nguyên văn bởi catbuivagio Xem bài viết
                Tiện đây cho em hỏi các bác một vấn đề nhỏ heng
                Trong asm " data equ_* " có nghĩa là gì vậy? data là chuỗi cần gán còn * là 0, 1, 2,.....
                Bác nào biết giải thích giùm em cái đó Thanks
                cái này nghĩa là vế bên trái bằng/đại diện cho vế bên phải. EQU là từ chữ equate (đại diện).

TD: trong PIC 16F84A thay vì phải nhớ STATUS ở 03h thì mình viết

STATUS EQU 03h

và sau đó mình muốn set bit số 5 của 03h thì viết

BSF STATUS, 5

vì như vậy mình dễ hiểu hơn là viết

BSF 03h, 5

Comment

Về tác giả

Collapse

lungtung Tìm hiểu thêm về lungtung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...