Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Nhiễu đóng/ngắt Relay] Cầu cứu : MCU bị reset dù không chung mass!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dangkiet000 Xem bài viết
    Sau 1 ngày vật lộn với cái mạch thì em lại lên đây hỏi các anh mấy vấn đề.
    Nhưng trước tiên em xin kể sơ qua tình hình :
    Em thử với cục EMI noise filter hãng Delta mua cũ ngoài chợ và mạch EMI filter em tự làm dựa theo Hình đính kèm bên dưới. Giá trị các thành phần thì xem trong hình chi tiết kế bên.

Kết quả : Nó vẫn như cũ, ko chống được gì cả .

Có 1 vấn đề là Em có ko hộp sắt/Nhôm nào => ko biết gắn cái dây Ground (của mạch EMI điểm giữa 2 tụ) vào đâu nên em để hở vậy.
    Em nghi ngờ do ko có nối Ground đó nên nhiễu ko thoát đi được.
    Em kẹp thử dây Ground đó vào Chân ghế = inox => cũng như ko.

Có phải em làm mạch sai thông số hay gì ko ? Vì cái cuộn cảm em mua ngài chợ ko biết thông số gì, chỉ biết nó chịu 1A, còn giá trị tụ 100nF em chọn đại để thử.

1. Nếu em bị thiếu Shield thì cho em hỏi em tìm shield = chất liệu gì thì hiệu quả ?
    2. Nếu sai thông số linh kiện thì cho em xin 1 thông số mẫu được k ah?
    3. Shield có nhất thiết phải bao bọc toàn bộ mạch hay ko ? EM có thể lấy 1 miếng nhôm nào đó to to rồi hàn vào dc ko hay phải kiếm miếng dạng như lông Faraday mói được?
    Có thử bỏ NTC vào chưa bạn? Cái BA bao nhiêu kVA?
    ****Tạo Ground Plane cho mạch thử rồi kéo C9 (là tụ gốm??) về sát MCU. C5 ở dưới C10 phải ko?
    1. Shield kim loại như nhôm
    2. Thông số như trên là đc rồi. Mạch của bạn hiện tại ko xài đến 1A.

Comment

Nguyên văn bởi dangkiet000 Xem bài viết

Tại em muốn thử them mạch lọc EMI để chống nhiễu cho nó mà ? sơ đồ bị vấn đề gì vậy anh?

Ý anh là ngõ vào AC 220V phải có thêm 1 dây đất hả?
      Chứ biến áp em dùng là biến áp nguồn đôi ngõ ra có điểm giữa mà.
      Dùng biến áp 3 đầu ra. Đầu ra giữa là trung điểm và nối vào điểm đất trên mạch. 2 đầu còn lại nối vào cầu chỉnh lưu.
      Đưa 4 con tụ lọc nguồn (2 con 2200 và 2 con 104) đặt ngay sau cầu chỉnh lưu.
      2 điện trở phía trước input của IC ổn áp cần giảm trị số xuống. Hãy đặt tạm 10 ôm đi ( chưa tính chính xác vì ngại).
      2 chân in của IC ổn áp thêm 1 con tụ 104 xuống mass nữa.
      Như thế này đi :

Comment

Về tác giả

Collapse

dangkiet000 Tìm hiểu thêm về dangkiet000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X