Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Nhiễu đóng/ngắt Relay] Cầu cứu : MCU bị reset dù không chung mass!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dangkiet000 Xem bài viết

Mình kiểm tra link rồi, bình thường mà. Bạn nhấn vào nút .. bên góc phải màn hình -> download . Ko hiểu sao file co 401KB mà mình up load attachments lên diễn đàn toàn bị lỗi invalid ko ah.

Hiện tại mình chưa sử dụng TRIAC on/off điện trở nhiệt(3A 220VAC), mình chỉ đo nhiệt độ điện trở nhiệt thôi. Và mình có 1 mạch khác dùng relay on/off điện trở nhiệt để kế bên thì mạch mình bị treo chứ mình chưa hề đá động gì tới TRIAC cả
    À mình quên ko nói là chỗ hiện tại của mình ko mở đc Dropbox chứ ko phải file của bạn có vđề.
    Trở lại vđề
    1. Mạch OMRON gì đấy có xài cùng ổ điện hay hệ thống 220V bạn dùng cho mạch của bạn ko?
    2. Bạn có thể chụp lại hình toàn bộ mạch nguồn của bạn ko? (chứ xài 7805 vs 7905 nhiễu rất thấp). Hay hình ở bài 1 là toàn bộ mạch nguồn của bạn chỉ thiếu 1 thứ là biến áp 220V-12V??
    3. STM8 của bạn chạy ở tần số bao nhiêu?
    4. Bạn có bọc mạch của mình ko hay vẫn đang xây dựng mẫu?
    5. Hệ thống điện nhà bạn có nối đất ko?

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Cũng tùy loại nhiễu bác ạ. Có thể nó không chống được nhiễu lan truyền trên đường dây, nhưng lại có tác dụng với nhiễu sóng điện từ trong không khí nếu kết hợp với shield. Còn một cách nữa là xoắn 2 dây cảm biến lại rồi xỏ vài vòng qua lõi xuyến.
      Dân thiết bị y tế học cách chống nhiễu rất kỹ, thế mà TLM lại chỉ người khác làm bậy, có khi hư luôn cả MCU.
      1-Chống nhiễu sóng điện từ kết hợp với shield chẳng ai hàn vào masse cả, người ta hàn vào dây đất.
      2-Dây cảm biến nhiệt điện áp thấp, dạng anolog làm gì tạo nhiễu.

TLM chỉ tòan nói nhảm, từ nay các bài của TLM tôi không đọc và trả lời.

@dangkiet000: em nên ráp 2 tụ nhỏ nối tiếp, hàn vào dây 220V và 0 Vac. Điểm giữa 2 tụ là dây đất, hàn shield vào đây. Nếu cần thêm 2 cuộn lọc.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Dân thiết bị y tế học cách chống nhiễu rất kỹ, thế mà TLM lại chỉ người khác làm bậy, có khi hư luôn cả MCU.
        1-Chống nhiễu sóng điện từ kết hợp với shield chẳng ai hàn vào masse cả, người ta hàn vào dây đất.
        2-Dây cảm biến nhiệt điện áp thấp, dạng anolog làm gì tạo nhiễu.

TLM chỉ tòan nói nhảm, từ nay các bài của TLM tôi không đọc và trả lời.

@dangkiet000: em nên ráp 2 tụ nhỏ nối tiếp, hàn vào dây 220V và 0 Vac. Điểm giữa 2 tụ là dây đất, hàn shield vào đây. Nếu cần thêm 2 cuộn lọc (3).
        Bác mod hơi nóng giận rồi.
        1. Bác nói đúng.
        2. Bác nói cũng đúng là nó dạng analog, ko tạo nhiễu nhưng có thể bắt nhiễu (xoắn 2 dây cũng ko tồi, tăng độ chính xác cho phép đo, giảm bắt nhiễu). Nhưng khả năng cách này của T.L.M ko giúp đc bác chủ thớt.
        3. Chuẩn.

Bổ sung thêm 1 câu hỏi cho bác chủ thớt
        6. Đã test mạch mà rút hết dây nhợ của các mạch kế bên hoặc test ở chỗ khác chưa bạn?

Comment

Dây cảm biến nếu có đi ôt bảo vệ ghim xuống mass, hoặc dây bọc giáp nối mass nếu bị đánh lửa vào thì vẫn có thể làm treo vđk.
          sau.ph

Comment

Anh vi van pham có hướng giải quyết nào không ? Thực ra mạch em làm tắt mở điện trở nhiệt bằng TRIAC chứ ko dùng relay. Tuy nhiên, em sợ khi sử dụng thực tế mạch mình sẽ bị nhiễu bởi Relay của thiết bị khác => tìm cách triệt bớt nhiễu này.

Em đoán nhiễu em gặp là nhiễu EMI. Em đang tìm hiểu về EMI filter, tìm cách chọn LC cho phù hợp.
            Nếu ko tính ra được thì mới bắt chước mạch lọc nguồn của máy hát cũ hoặc nguồn máy tính mà làm theo.

Anh T.L.M ơi ! Hiện tại phần lấy tín hiệu cảm biến em ko bị gì cả và nó đo đạt yêu cầu rồi nên chắc chưa cần tới chiêu xoắn 2 dây đâu.
            Ngoài có bán cục AC noise filter vào 2 dây ra 3 dây dùng chống nhiễu nguồn AC rất tốt nếu có nối đất đầu ra khỏi tính LC rắc rối, ngoài ra có thể dùng nguồn AC cách ly vào 220 ra 220 volt AC hay dùng cục tăng phô cách ly vào 220 ra 110 volt thử xem trước tôi ráp mạch cảm ứng chạm bị nhiễu ngoài khi mở đèn hay chạy thiết bị khác trong nhà chỉnh không hết cho đến khi dùng tăng phô cách ly AC.

Comment

Cảm ơn sự giúp đỡ của mấy anh !
              Xin lỗi vì chậm trễ. Mấy bữa nay em công việc nhiều, em phải Over Time. Giờ thoải mái rồi. Mai em sẽ ra chợ mua đồ thử nghiệm.

Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết

À mình quên ko nói là chỗ hiện tại của mình ko mở đc Dropbox chứ ko phải file của bạn có vđề.
              Trở lại vđề
              1. Mạch OMRON gì đấy có xài cùng ổ điện hay hệ thống 220V bạn dùng cho mạch của bạn ko?
              2. Bạn có thể chụp lại hình toàn bộ mạch nguồn của bạn ko? (chứ xài 7805 vs 7905 nhiễu rất thấp). Hay hình ở bài 1 là toàn bộ mạch nguồn của bạn chỉ thiếu 1 thứ là biến áp 220V-12V??
              3. STM8 của bạn chạy ở tần số bao nhiêu?
              4. Bạn có bọc mạch của mình ko hay vẫn đang xây dựng mẫu?
              5. Hệ thống điện nhà bạn có nối đất ko?
              6. Đã test mạch mà rút hết dây nhợ của các mạch kế bên hoặc test ở chỗ khác chưa bạn?
              1. Em đã thử khác ổ điện rồi ah. 2 ổ cách nhau 2m nhưng em thấy nó vẫn chung 1 dây điện 220V .
              2. Hy vọng anh download được với google drive https://drive.google.com/open?id=0B8...lBocGc1VkpXN28
              3. Thạch anh ngoài tần số 16mHz.
              4. Đang làm mạch mẫu thôi anh. Em ko có vỏ nhôm sắt gì đâu
              5. Thật tình em ko biết có hay ko nữa, em đoán là ko vì ổ cắm điện toàn là ổ 2 lổ ko ah
              6. Em tắt luôn mạch kế bên, chỉ để mạch em chạy thôi => dùng dây cắm cây quạt cắm vào ổ điện rồi rút ra cho tóe lửa => treo

Nguyên văn bởi vi van pham
              @dangkiet000: em nên ráp 2 tụ nhỏ nối tiếp, hàn vào dây 220V và 0 Vac. Điểm giữa 2 tụ là dây đất, hàn shield vào đây. Nếu cần thêm 2 cuộn lọc.
              Mai ra chợ em sẽ mua luôn loại tụ hộp màu vàng cho tốt.
              Nhưng cho em hỏi :
              1.Ngõ vào AC 220V chỉ có 2 dây thôi => em sẽ mắc nối tiếp 2 tụ rồi mắc song song dây 220V
              hay là em mắc như anh nói nhưng mắc ở ngõ ra của biến áp ( vì biến áp nguồn đôi +-12V có dây GND). Em thử luôn.
              2. Shield ý anh là vỏ hộp sắt/ nhôm phải ko?
              3. Cuộn lọc càng to thì lọc nhiễu càng tốt phải ko anh?

Nguyên văn bởi tuyen nhan
              Ngoài có bán cục AC noise filter vào 2 dây ra 3 dây dùng chống nhiễu nguồn AC rất tốt nếu có nối đất đầu ra khỏi tính LC rắc rối, ngoài ra có thể dùng nguồn AC cách ly vào 220 ra 220 volt AC hay dùng cục tăng phô cách ly vào 220 ra 110 volt thử xem trước tôi ráp mạch cảm ứng chạm bị nhiễu ngoài khi mở đèn hay chạy thiết bị khác trong nhà chỉnh không hết cho đến khi dùng tăng phô cách ly AC.
              Em sẽ lưu ý mai ra chợ hỏi luôn thể .
              Nothing

Comment

Xin lỗi vì chậm trễ. Mấy bữa nay em công việc nhiều, em phải Over Time. Giờ thoải mái rồi. Mai em sẽ ra chợ mua đồ thử nghiệm.

1. Em đã thử khác ổ điện rồi ah. 2 ổ cách nhau 2m nhưng em thấy nó vẫn chung 1 dây điện 220V .
                2. Hy vọng anh download được với google drive https://drive.google.com/open?id=0B8...lBocGc1VkpXN28
                5. Thật tình em ko biết có hay ko nữa, em đoán là ko vì ổ cắm điện toàn là ổ 2 lổ ko ah
                6. Em tắt luôn mạch kế bên, chỉ để mạch em chạy thôi => dùng dây cắm cây quạt cắm vào ổ điện rồi rút ra cho tóe lửa => treo

Nhưng cho em hỏi :
                1.Ngõ vào AC 220V chỉ có 2 dây thôi => em sẽ mắc nối tiếp 2 tụ rồi mắc song song dây 220V
                hay là em mắc như anh nói nhưng mắc ở ngõ ra của biến áp ( vì biến áp nguồn đôi +-12V có dây GND). Em thử luôn.

Theo mình hiểu thì hiện mạch của bạn đang chạy độc lập. Chỉ cắm điện 220V nhưng nếu ổ cắm quạt kế bên tóe lửa thì mạch của bạn treo luôn đúng không?

Nếu như theo sơ đồ của bạn thì bạn đang dùng biến áp thường chuyển từ 220VAC sang 9VAC sau đó nắn về 5VDC đúng không nhỉ? Theo mình biết thì cách này không cho hiệu suất cao. Bạn có thể kiểm tra bằng cách này. Đo dòng đầu vào. Khi ổ cắm của bạn tóe lửa dòng của bạn có bị tăng hiệu điện thế không. Trước mình đã đo khi làm việc với đèn tuýp dùng tắc te thì dòng lúc tắc te nhảy có bị biến đổi (chỉ trong một tích tắc).
                Mình nghĩ bạn nên dùng nguồn flyback biến áp xung chuyển từ 220V sang 5V vừa gọn nhẹ mà lại hiệu quả cao. Mấy cái thể loại điều khiển thì chỉ cần nguồn này là ổn. Để kiểm nghiệm bạn cứ lấy dòng sạc điện thoại cấp nguồn cho mạch (nắn về 3.3V) xem lắc tóe lửa nó có treo không là biết ngay. Nếu không bị treo thì xem lại mạch nguồn đầu vào.
                Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

Nhưng cho em hỏi :

Mình xem đc rồi, vẽ sơ đồ chia vùng đẹp, nhìn thì chắc là dùng Eagle.
                  1. Sao mạch nguồn ko tạo vùng GND?
                  2. Trước biến áp 220V-9VAC gắn 1 con tụ X2 220nF song song vs nguồn và nối tiếp 1 con NTC 7Ohm-10Ohm xem.
                  2000uF ở ngõ ra cũng hơi lớn đó.

Comment

Thấy bác tìm cách chống nhiễu mà mình nóng ruột giúp bác. Nhiễu điện từ chỉ còn cách gói mcu vào cái hộp sắt, vỏ hộp nối với đất và với i mass thông qua cái tụ xem. Nếu ko được nữa thì chỉ có đổi mcu. Ah. các ngỏ interface của mcu bác cách li quang luông hoặc dùng 7414 và 2003 xem.

Comment

Sau 1 ngày vật lộn với cái mạch thì em lại lên đây hỏi các anh mấy vấn đề.
                      Nhưng trước tiên em xin kể sơ qua tình hình :
                      Em thử với cục EMI noise filter hãng Delta mua cũ ngoài chợ và mạch EMI filter em tự làm dựa theo Hình đính kèm bên dưới. Giá trị các thành phần thì xem trong hình chi tiết kế bên.

Kết quả : Nó vẫn như cũ, ko chống được gì cả .

Có 1 vấn đề là Em có ko hộp sắt/Nhôm nào => ko biết gắn cái dây Ground (của mạch EMI điểm giữa 2 tụ) vào đâu nên em để hở vậy.
                      Em nghi ngờ do ko có nối Ground đó nên nhiễu ko thoát đi được.
                      Em kẹp thử dây Ground đó vào Chân ghế = inox => cũng như ko.

Có phải em làm mạch sai thông số hay gì ko ? Vì cái cuộn cảm em mua ngài chợ ko biết thông số gì, chỉ biết nó chịu 1A, còn giá trị tụ 100nF em chọn đại để thử.

1. Nếu em bị thiếu Shield thì cho em hỏi em tìm shield = chất liệu gì thì hiệu quả ?
                      2. Nếu sai thông số linh kiện thì cho em xin 1 thông số mẫu được k ah?
                      3. Shield có nhất thiết phải bao bọc toàn bộ mạch hay ko ? EM có thể lấy 1 miếng nhôm nào đó to to rồi hàn vào dc ko hay phải kiếm miếng dạng như lông Faraday mói được?
                      Nothing

Comment

Bạn đã sài thử mạch xạc điện thoại để cấp nguồn cho vi điều khiển chưa?
                        Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

Cậu vẫn dùng cái nguồn như #1 đấy à ?
                          Cái sơ đồ đấy có vấn đề đấy !

Comment

Nguồn ở #1 thì phải BA phải có điểm giữa chứ kiểu đó là ko ổn.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                              Cậu vẫn dùng cái nguồn như #1 đấy à ?
                              Cái sơ đồ đấy có vấn đề đấy !
                              Tại em muốn thử them mạch lọc EMI để chống nhiễu cho nó mà ? sơ đồ bị vấn đề gì vậy anh?

Nguyên văn bởi TP_Electro
                              Nguồn ở #1 thì phải BA phải có điểm giữa chứ kiểu đó là ko ổn.
                              Ý anh là ngõ vào AC 220V phải có thêm 1 dây đất hả?
                              Chứ biến áp em dùng là biến áp nguồn đôi ngõ ra có điểm giữa mà.
                              Nothing

Comment

Nguồn thế mà còn nhiễu nữa thì thôi chỉ có do nhiễu điện từ. Mà nhiễu điện từ thì các cách mà bạn đã làm ko ngăn đc đâu. Chỉ còn cái lồng sắt cho nó thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

dangkiet000 Tìm hiểu thêm về dangkiet000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X