Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lựa chọn vi điều khiển nào cho thích hợp ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lựa chọn vi điều khiển nào cho thích hợp ?

Chào các Fan của Micro-Chip. Mình chỉ sài toàn 8051. Mình đang định chuyển sang dùng thử PIC hoặc AVR. Theo mình được biết: AVR là mạnh nhất sau đó đến PIC rồi mới đến 8051. Nhưng mình chưa biết nếu xet về tính ổn định thì con nào tốt hơn. Bởi với 8051 thì việc chống nhiễu rất kém. Ai đã làm qua mấy họ này thì vào luồng này trao đổi nhé!
    Last edited by blackmoon; 12-05-2006, 14:22.

Nếu bác làm 1 cuộc thăn dò so sánh xem con nào là mạnh nhất thì dễ gây ra cãi cọ nhau lắm.
    Theo mình biết thì Pic có tính ổn định khá cao và ngày càng được ứng dụng nhiều.
    Còn nói chung thì ai mạnh về VXL nào thì sẽ làm tốt về con đó thôi.

Comment

Đừng chọn loại nhanh nhất, mạnh nhất. Hãy chọn loại phù hợp nhất (cả về tính năng, giá cả, thời gian đầu tư) với ứng dụng cụ thể của mình.
      Có thể:
      - Nếu là ứng dụng rẻ tiền: 8051
      - Nếu là ứng dụng liên quan đến công nghiệp: PIC
      - Nếu là ứng dụng cần xử lý tốc độ cao, thường liên quan đến công nghệ giải trí chẳng hạn: AVR.
      Đây là chủ đề trùng lặp, thường gặp và thường không mang nhiều nội dung ở các 4rum điện tử, vì vậy tôi sẽ xóa sau một tuần nữa. Nếu cần tham khảo so sánh giữa PIC và AVR, có thể tham khảo ở box vi điều khiển PIC.
      Thân mến,
      blackmoon.

Comment

em moi chỉ biét ve 8051 chua biet gi ve PIC và AVR: các bac co thể noi sơ qua vè chung, em cung muôn tim hieu them, em biet la mỗi loai co ưu diêm rieng cac bac co the noi qua xem môi con co gi manh , yếu (vi du: tôc độ, dung lượng, hỗ trợ phần cung co nhưng gi hơn, ...vv, gia thành, tính ổn dinh) đê em tien so sanh lua chon

Comment

Học con nào cũng được, quan trọng là bạn hiểu cách đặt nó vào chổ nào trong cái đề án của bạn.

Comment

ứng dụng thì lúc nào cũng có trong thực tế, em muốn biết về chúng để lựa chọn cho thích hợp với bài toán. vi như ngay bay gio em muon tao mot cai ưng dung ngoai vi có đầu vào tương tự ket noi may tinh qua usb, thế thì em phải chọn giải pháp nào

Comment

USB được hỗ trợ ở cả 8051, PIC và AVR. Với 8051 và AVR thì có thể những dòng này khó mua ở Việt Nam. Vì vậy hãy dùng PIC18F, có thể mua của một số thành viên của diễn đàn này.

Luồng này sẽ được xóa sau 1 tuần nữa vì lý do mình đã thông báo ở trên, nếu bạn nào muốn tìm vi điều khiển phù hợp cho một ứng dụng cụ thể, hãy tạo một luồng mới.

Thân mến,
              blackmoon.

Comment

con AVR có bán tại TPHCM, giá cũng không đắt, tương đương con PIC. Bạn đến tiệm tương lai mà mua, Atmega16 chỉ có 45k một con.
                Last edited by 02EV_DHVH; 18-04-2006, 23:56.

Comment

megaAVR có bán ở Việt Nam, nhưng loại hỗ trợ USB (AT90USB) thì theo mình biết là không có.
                  Các loại AVR đây:
                  http://www.atmel.com/dyn/products/de...?family_id=607

Thân mến,
                  blackmoon.

Comment

ứng dụng thì lúc nào cũng có trong thực tế, em muốn biết về chúng để lựa chọn cho thích hợp với bài toán. vi như ngay bay gio em muon tao mot cai ưng dung ngoai vi có đầu vào tương tự ket noi may tinh qua usb, thế thì em phải chọn giải pháp nào
                    AVR khá mạnh và ko nhất thiết phải dùng đến AT90USB để làm giao tiếp qua USB với máy tính ,tôi có thể dùng 1 con AT90S2313 giao tiếp với với máy tính bằng chuẩn USB1.1 .( Tham khảo tài liệu của tay Igor ... gì đó người Tiệp hay tài liệu AVR309 )
                    Vấn đề là truyền cái gì và dùng giải pháp nào thuận tiện cho bạn nhất

Comment

Nguyên văn bởi sinhluc
                      nếu mục đích ứng dụng bạn dùng con usb, thì dùng con FT232, không biết bác batbatdieu gì đó bên PICvietnam.com còn không, thằng bạn tui còn 2 con, he he nó để dành cho tui mừ, có con này + vơi con microcontroller mà bạn từng làm qua, thì ứng dụng nó cũng được, không cần đòi hỏi phải bắt đầu lại với mấy con khác (PIC, AVR).

Comment

Lâu lâu không vào diễn đàn, thấy cũng có nhiều người quan tâm tới chủ đề này đó chứ? Moderator không nên xóa luồng này. Tôi muốn mở luồng này để chúng ta tìm thấy sức mạnh riêng của mỗi dòng Chip. Nhưng vậy sẽ dễ dàng tìm được con phù hợp với mỗi ứng dụng cụ thể. Cũng như có định hướng chung cho những bạn muốn bắt đầu tìm hiểu về MCU.

Comment

con PSoc cũng đang làm mưa làm gió trên thị trường đó,tuy nhiên tài liệu hơi ít

Comment

Mình sẽ đổi tên chủ đề thành "Lựa chọn vi điều khiển thích hợp". Tuy nhiên đề nghị các thành viên không post các bài phi kỹ thuật, nếu có mình sẽ xóa không báo trước.

Thân mến,
                            blackmoon.

Comment

Nguyên văn bởi levanhoa972
                              Mình định dùng con này để play video mp4, đọc từ thẻ nhớ, hiển thị trên màn hình 2.4 in, nhưng không biết con này dùng được không, hay là MSP430F hay PIC có ai làm rồi xin cho mình ý kiến.
                              Cảm ơn!
                              những dòng kotex xì tin M3 này chỉ dùng cho trẻ em tập bò mà thôi ... chơi video thì nghiên cứu mấy dòng nhúng A5 , ARM7 , 11 đó ...

hoặc ít ra ARM của Tàu Khựa thì cũng phải cỡ dòng Spectrum hay đồ khác thì cũng Qualcomm 6226 trở lên ...
                              tốc độ core toàn tầm 150Mhz đến cả GHz trở lên mới xi nhê chứ ... đồ cùi chạy sao nổi ! ...
                              PIC thì quên đi ... !
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

Duy_pro Tìm hiểu thêm về Duy_pro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X