Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Một số điều lưu ý khi giao tiếp với DS1307!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Một số điều lưu ý khi giao tiếp với DS1307!

Mình post luồng này để chia xẻ một chút kinh nghiệm khi làm việc với I2C RTC (Real Time Clock) DS1307.
    DS1307 giao tiếp theo chuẩn I2C
    Sơ đồ nối rất đơn giản như mã lệnh quy định các chân SDA, SCL, lưu ý cần có trở kéo lên ở các chân SDA và SCL!
    Chương trình trong file kèm theo!
    Ở đây là một ví dụ rất đơn giản để hiểu về cách giao tiếp với DS1307, còn các ứng dụng mở rộng thêm thì tùy theo yêu cầu mà các bạn mở rộng!
    Một số lưu ý nữa về thạch anh:
    - Nên đặt TA càng gần chân X1, X2 của DS1307 càng tốt
    - Nếu được thì lấy một vòng kim loại vòng xung quanh TA rồi hàn xuống mass sẽ tăng độ ổn định
    - Đường mạch nối chân TA với X1, X2 càng nhỏ càng tốt
    - Mạch bắt buộc phải có PIN backup cho DS1307 nếu không sẽ ko bao giờ ổn định được!
    Hoặc như bác 1504
    Dùng cầu phân áp 4k7 & 10K giữa VCC và GND. điểm phân áp nối với chân VBat qua 1 con 1n4148. Khi đó có thể dùng hay ko dùng nguồn Pin tùy ý. mạch này còn có khả năng sạc lại pin khi điện áp pin thấp, mặt khác còn tiết kiệm năng lượng cho pin rất nhiều.
    Attached Files
    Last edited by natra2k2; 16-07-2006, 01:59.

Thanks bác natra2k2 đã chia sẻ.
    Tiện đây cho em hỏi giá con RTC này là bao nhiêu vậy? Bác mua thạch anh 32K ở đâu thế trước em tìm ko có.
    chunhanhoabattu :rose:

Comment

Con này mua ở SG hay HN đều có mà, Nhật Tảo, HN thì lên 269 Đội Cấn! Nếu tìm không ra nữa thì đi hỏi mấy ông thợ đồng hồ kìa, gỡ trong mấy cái đồng hồ điện tử cũ ấy, có đầy!
      Giá 1307 khoảng 20K - 25K thôi!
      Last edited by natra2k2; 25-07-2006, 11:37.

Comment

bác có thể viết chương trình bằng C được không ah
        và bác có thể nói rõ cho em tý về chuẩn I2C được không ah
        em mới vào nghề nên chưa được rõ lắm mong các bác chỉ giáo thêm

Comment

Nguyên văn bởi levanlong83
          bác có thể viết chương trình bằng C được không ah
          và bác có thể nói rõ cho em tý về chuẩn I2C được không ah
          em mới vào nghề nên chưa được rõ lắm mong các bác chỉ giáo thêm
          Tất cả ở trong này, code C, schematic, và cả giải thích về cách làm việc của I2C(đối với DS1307)!
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi natra2k2
            - Đường mạch nối chân TA với X1, X2 càng nhỏ càng tốt
            Điều này theo mình không ổn, các bạn nên thiết kế các đường tín hiệu dao động lớn hơn một chút và có GND phủ quanh thì tốt hơn.

Thân mến,
            blackmoon.

Comment

Càng ngắn càng tốt thì đúng hơn

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon
                Điều này theo mình không ổn, các bạn nên thiết kế các đường tín hiệu dao động lớn hơn một chút và có GND phủ quanh thì tốt hơn.

Thân mến,
                blackmoon.
                Em cũng chưa kiểm nghiệm được điều này, nhưng mà theo cái hình này, thấy nó trích y như APPNOTE của hãng nói về điều này!
                Attached Files

Comment

Đây là APPNOTE của Maxim về chuyện thạch anh nhanh chậm và cả về độ rộng của đường nối các chân XTAL ...
                  http://www.maxim-ic.com/appnotes.cfm/an_pk/58

Comment

Cái app. note đó đã nói rõ ràng là các đường mạch nối vào các chân của thạch anh sẽ giống như các antenna đối với các tín hiệu ở các phần mạch lân cận có tần số cao hơn tần số của thạch anh, khiến cho mạch đếm đếm thêm các xung nhiễu, làm cho thạch anh có vẻ như chạy nhanh hơn.

Thân,
                    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
                      Con này mua ở SG hay HN đều có mà, Nhật Tảo, HN thì lên 269 Đội Cấn! Nếu tìm không ra nữa thì đi hỏi mấy ông thợ đồng hồ kìa, gỡ trong mấy cái đồng hồ điện tử cũ ấy, có đầy!
                      Giá 1307 khoảng 20K - 25K thôi!
                      Nếu bạn ở HN thì tới 12A Hàng Thuyên mua cho rẻ!
                      mình mua chỉ có 10k thôi!
                      Giúp nhau cùng tiến bộ....
                      Học học..... vì tất cả......

Comment

Chao cac bac!
                        Hien em cung dang dung con ds1307 nay day nhung gap 1 so van de nhu sau.
                        Hien tai dung 1 con pic giao tiep i2c voi con ds nay de doc du lieu ve. Binh thuong thi no hoat dong ko van de j nhung khi dung 1 cai den huynh quang chieu thang xuong con ds va bat tat den lau lau gap hien tuong du lieu doc ve ko thay doi (ko biet co phai con ds bi treo ko?) em da reset pic lai con pic chay ngon nhung du lieu tu ds thi van ko thay doi. Neu bat tat den them vai lan khac nua co khi no chay lai nhung du lieu đo la du lieu tu khi no bi dung ma tang len nen so voi thoi gian thuc bi cham 1 khoang thoi gian.
                        Con neu ko thi phai nap lai chuong trinh cho pic. Trong chuong trinh cho pic co phan setup cho con ds thi no lai hiat dong lai tu phan setup moi nay(cai nay chac ko co j dac biet). Ko biet co bac nao gap van de nay chua. Cu de con ds chay choi choi thi ko van de j het.
                        Mong nhan duoc y kien dong gop giup do cua cac bac.
                        Ah wen con thach anh dat cach con ds khoang 1cm. Do dai duong mach in noi chung co 1,5cm. kich thuoc duong mach la 0.7mm. mach in 2 mat

Comment

Tôi cũng gặp một vấn đề như sau khi làm việc với DS12887 đó là: Khi bình thường thì DS12887 chạy rất tốt. Nhưng khi mất nguồn rồi bật lại thì các thanh ghi các giá trị ngày, tháng, năm, ... tự dưng bị thay đổi. Có khi chỉ 1 trong các thanh ghi này thay đổi nhưng cũng có khi 2 thanh ghi cùng bị thay đổi. Tôi không giải thích được tại sao. Chân reset của DS1287 tôi nối với điện trở 10k lên nguồn.
                          Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
                          Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

chào bạn nghaiha. vấn đề của bạn với con DS12887 là do nguyên nhân sau: Khi bị mất nguồn điện áp cấp cho VXL giảm từ 5V xuống 0V. khi điện áp dưới 3V vxl chạy loạn xạ, thanh ghi PC có thể load nhầm đoạn CT setup DS12887 và ghi dữ liệu bất kỳ vào các thanh ghi của DS12887. Vấn đề này được khắc phục rất dễ dàng nếu bạn dùng VDK AVR bằng cách set puse BODEN, còn nếu bạn dùng AT89 thì phải thêm mạch quản lí chân reset của AT89. Chào bạn
                            Last edited by thong_camau; 21-07-2007, 12:31.

Comment

Pac nào có thể viết một đoạn chương trình ngắn để nhập giá trị ngày tháng vào trong chip DS1307 với. Mình chưa hiểu lắm về tổ chức bộ nhớ của DS1307 tới!! tức là ở ô nhớ nào thì nhập giá trị ngày ô nhớ nào là nhập giá trị tháng!!
                              giúp mình với nhé!! mình đang cần gấp!!
                              thanks!
                              Giúp nhau cùng tiến bộ....
                              Học học..... vì tất cả......

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X