Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi cong1810 Xem bài viết
    các sư huynh chỉ giáo dùm em tí!! em làm mấy cái led ma trận nối với nhau rồi.chạy chữ cũng được rồi chỉ có điều do giải thuật kém nên còn bóng chữ.nhưng mỗi chữ em phải cho nó một bảng mã.khi lặp lại thì vẫn phải gõ lại mã của nó trong table DB. cho em hỏi có cách nào tạo 1 bảng mã giống như thằng LCD.
    vd trong LCD khi muốn xuất ra ta chỉ cần Move data bằng text "nice day" là xong.còn led ma trận thì cần cả cái table như thế này.khi chữ lặp lại thì em lại phải gò tiếp.cám ơn các sư huynh!!!
    DB 7FH,02H,04H,08H,7FH, ;N
    DB 00H,41H,7FH,41H,00H, ;I
    DB 3EH,41H,41H,41H,22H,00H, ;C
    DB 7FH,49H,49H,41H,00H,00H, ;E
    DB 7FH,41H,41H,41H,3EH,00H, ;D
    DB 7EH,09H,09H,09H,7EH,00H, ;A
    DB 03H,04H,78H,04H,03H,00H,00H, ;
    Y
    Bạn chưa đọc kỹ các bài trong diễn đàn này rồi, vấn đề của bạn đã được tôi và mọi người nói đến. Nếu theo con đường của bạn đã làm thì bạn nên: Bạn lập bảng cho vùng font chữ - nên tập làm cho 1 bộ font đã. Vùng font này để dễ làm thì bạn nên thiết kế các chữ có cùng độ dài (cột) và nằm cách nhau theo đúng bảng mã ASCII ( những ký tự không dùng vẫn phải để trống đủ số byte - khi tra bảng để lấy font chữ mới dễ). Khi muốn hiển thị 1 chuối bất kỳ ta chỉ việc trỏ đến đầu bảng font chữ, lấy ký tự cần chuyển font nhân cho chiều dài (số cột) font của 1 chữ và dịch con trỏ thêm phần này là ta đọc được font theo ý. Cách này hơi tốn bộ nhớ. Với gợi ý như trên ta có thể cải biên để giảm bộ nhớ...

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• cảm ơn sư huynh nhiều.bị anh nói thế em xấu hổ quá.hic.em đọc hết rồi ấy chứ.nhưng đó là lúc mới tìm hiểu led ma trận.nên mấy cái các anh trao đổi lúc ấy thấy xa vời nên ko để ý.giờ chợt nảy nên câu hỏi này.hehe.để em đọc lại.

Comment

• bạn ơi

Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
        nếu các bạn có ý định làm quang báo thì tôi xin gởi tặng các bạn chương trình sau,ct rất dễ sử dung,có thể load hình,viết chữ...... có gì thắc mắc về ct cứ post lên nhé
        bạn ơi cái chương trình của bạn up lên ơn về nhưng khi giải nén thì thì không chạy được, bạn có thế up laị hoặc gởi cho mình bản khác đươc không. với lại cho nình hỏi: chương trinh của bạn có up được font tiếng việt lên quang báo led ma trận 8x8 được không, bạn giúp mình nhé.
        email mình là: quynhnhudesign@gmail.com
        cám ơn bạn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi namsinhus Xem bài viết
          bạn ơi cái chương trình của bạn up lên ơn về nhưng khi giải nén thì thì không chạy được, bạn có thế up laị hoặc gởi cho mình bản khác đươc không. với lại cho nình hỏi: chương trinh của bạn có up được font tiếng việt lên quang báo led ma trận 8x8 được không, bạn giúp mình nhé.
          email mình là: quynhnhudesign@gmail.com
          cám ơn bạn nhiều
          bạn cài mấy cái file *.ocx này vào c:\windows\system32
          nếu vẫn chưa chạy thì cài vb6 vào bảo đảm chạy. now mình busy quá. khi khác sẽ trả lời tiếp.
          Attached Files

Comment

• hôm trước có người hỏi mình phần mềm truyền mã font xuống cho VDK, thực chất trong chương trình mình post lên nó đã có sẵn rồi khi nhấn nút send thì chương trình sẽ truyền data ra cổng com theo định dạng sau:

MSComm1.Output = Chr(3) 'ma bat dau truyen
            ...... data đỏ
            MSComm1.Output = Chr(1) 'ma ket thuc truyen mau do
            MSComm1.Output = Chr(5) 'ma ket thuc truyen mau do
            ...... data xanh
            MSComm1.Output = Chr(1) 'ma ket thuc truyen mau xanh
            MSComm1.Output = Chr(5) 'ma ket thuc truyen mau xanh

các bạn thêm code cho VDK để nhận đúng định dạng này thì có thể truyền trực tiếp data xuống quang báo dc rồi, chúc các bạn thành công!

Comment

• chương trình của bạn hay thật. Nhưng sao dùng một thời gian thì không dùng được nữa. copy sao đó dán mà màn hình chỉ ra toàn màu đỏ không thôi. Hay đây chỉ là phiên bản dùng thử thôi. Mình thích chương trình của bạn lém. Bạn có thể cho mình phiên bản chính thức không. Hay có gì xin bạn cứ chỉ giáo?
              Nếu chẳng một phen sương thấm lạnh
              Hoa mai đâu dễ tỏa mùi hương

Comment

• Nguyên văn bởi vinhteo Xem bài viết
                chương trình của bạn hay thật. Nhưng sao dùng một thời gian thì không dùng được nữa. copy sao đó dán mà màn hình chỉ ra toàn màu đỏ không thôi. Hay đây chỉ là phiên bản dùng thử thôi. Mình thích chương trình của bạn lém. Bạn có thể cho mình phiên bản chính thức không. Hay có gì xin bạn cứ chỉ giáo?
                bạn cài thêm mấy cái font mình đính kèm nhé, như vậy mới hiện đúng giao diện.
                Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi vinhteo
                  cam on ban rat nhieu
                  bạn đã sử dụng hết các tính năng của ct chưa? mình xây dựng ct phỏng theo paint của window

Comment

• Có bạn nào có layout board led matrix 8x8 và 16x16 không cho minh xin nhe.
                    Cảm ơn nhiều nhiều

haytimchontudo@yahoo.com.vn
                    |

Comment

• nhưng bạn dùng led 8*8 và 16*16 để làm gì để biết mà cho sơ đồ mạch! và cả layout nữa! thân!
                      SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

• Bạn đang ở Tphcm Ah>? Hay ở đâu?
                        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

• Tôi thấy các ông toàn nói nguyên lý mà thôi. ông nào có tài làm được một quang báo cụ thể rồi hãy Post cả sơ đồ và chương trình lên xem. Tôi xin tôn làm sư phụ

Comment

• Tôi thấy làm một quang báo bằng VĐK 8051 là rất khó. Đại trưởng cự nào đã làm thành công có thể Post hình và file ASM lên cho anh em tham khảo. Chứ cứ nói nguyên lý ai cũng nói được. Nhưng khi thiết kế mạch thật, và chương trình thì gặp nhiều khó khăn lắm

Comment

• Mạch Của Jackychan (trần Giáp) Kô Chạy được. đừng đưa Những Chương Trình Kô đúng Lên đây Nhé. Ma Trận Led Sáng Hết Kô Chạy Chữ đúng Yêu Cầu

Comment

• quang báo

tui đã làm dc một bảng chữ chạy nhưng là chữ không dấu,có pác nào có thể nói về nguyên tắc để làm chữ tiếng việt cho tôi với được không

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X