Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình tìm trong diễn đàn chỉ thấy nói chức năng của uln2803 là khuếch đại.ngoài ra nó có chức năng g ì không?tín hiệu từ vi điều khiển (cụ thể là 89C51) qua đấy thì nó thay đổi gì
    mâu thuẫn gì ?ý mình là hiệu ứng chữ chạy tự thay đổi mà không dùng điều khiển có được không?sao mình viết cụ thể rõ ràng như này mà người trả lời thì tiết kiệm chữ thế nhỉ??

Comment

• Vì bạn trả lời như không hiểu gì VĐK , vì thế bạn nên đọc các tài liệu trước khi bắt đầu làm cái gì đấy, công dụng của con ULN2803 hay kể cả những con khác mà bạn tìm hiểu trên diễn đàn thì tìm được mấy thông tin ?! Đơn giản là hỏi bác datasheetcatalog.com hoặc bác Google , người ta nói là thời đại của Google
      Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
        bạn có thể dùng ULN2003 sau 4022 để tăng dòng cho led, tối quá cũng có thể do quét quá nhanh hoặc nguồn yếu
        tôi xin gửi code lun để các huynh đệ xem xét giùm,tôi mô phỏng trên proteus chạy ngon lành ,nhưn khi lắp mạch thật thì led sáng rất yếu,mọi người có thể cho tôi một phương án đc ko?nếu dùng uln thì mắc mạch thế nào? tôi cũng ko nắm rõ con uln lém.Cũng hơi gấp vì sắp phải nộp bài tập lớn ,anh em giúp dùm heng.

đây là mạch mô ph ỏng của tui.
        Attached Files
        Last edited by cducbk; 11-05-2008, 16:25.

Comment

• các bác ơi, nói thật 1 điều hơi làm mất lòng nè, các bác post cái code dài ngoằng thế kia thì ai mà đọc, post lên làm kiểng chơi thôi à,đã vậy mà lại còn là ASM nữa thì pó tay luôn. cái khó nhất là đọc hiểu code của người khác đấy, đó là chưa nói tới thiết kế phần cứng của bác như thế nào để có dc cái code ấy.

Comment

• cảm ơn bác đã góp ý,đấy là tôi cứ pót cả thể lên (cái bài tập lớn của tôi) nhờ có cao tăng nào chỉ giáo dùm.Tôi cũng sắp phải nộp bài tập lớn,nhưng tiến độ phải dừng lại vì vấp phải cái chuyện dòng ko đủ led sáng, mô phỏng nó chạy ngon thía mà ,lắp trên board khác xa quá.
            Kính mong các anh hào thiên hạ chỉ giáo dùm,tuần sau là nộp rồi!

Comment

• Nguyên văn bởi cducbk Xem bài viết
              cảm ơn bác đã góp ý,đấy là tôi cứ pót cả thể lên (cái bài tập lớn của tôi) nhờ có cao tăng nào chỉ giáo dùm.Tôi cũng sắp phải nộp bài tập lớn,nhưng tiến độ phải dừng lại vì vấp phải cái chuyện dòng ko đủ led sáng, mô phỏng nó chạy ngon thía mà ,lắp trên board khác xa quá.
              Kính mong các anh hào thiên hạ chỉ giáo dùm,tuần sau là nộp rồi
              !
              Tôi chẳng có thời gian đọc code ASM của bạn nhưng có góp ý:
              Phải vẽ lại mạch thì nó mới sáng được. Người ta thường nói lý thuyết khác xa thực tế chứ đừng nói đến mô phỏng....
              ít có ai dùng trực tiếp các cổng của VĐK (89...) để đưa thẳng vào LED 7 thanh. Trong diễn đàn cũng có nhiều người nỏi rồi đấy.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Đằng sau con 4022 sẽ phải thêm một con Transistor-Darlington nữa, nếu Led là Anot chung thì dùng TD62783 , là Katot chung thì dùng ULN2003 , cách nối thì xem datasheet nhé , 4022-(ULN2003/TD62783) - LED7SEGMENT
                Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

• Cảm ơn bác, sau khi xem data sít của nó ,tôi có những vấn đề cần hỏi bác như sau:
                  - sao dòng ra của con TD62783 là -, như thế nó hút dòng từ tải sao? tôi dùng con a chung mà- tức là dòng phải chảy vào tải chứ.
                  - con này có thể cho dòng ra khoảng bao nhiu hả bác ,nếu từ con 4022 của tui ra chỉ khoảng 4.2 von.
                  Rất mong bác giúp đỡ.
                  Last edited by cducbk; 11-05-2008, 16:22.

Comment

• Theo sơ đồ datasheet thì đúng là nó cấp nguồn cho tải , nhưng mình cũng ko hiểu tại sao dòng ra lại âm ? mà mình cũng không biết con này có bán trên thị trường ko nữa ? nếu bạn mua được thì post lên đây cho mình biết với nhé ! Cùng lắm thì bạn chơi 6 con Tran cấp nguồn cho Led cung được

Comment

• Nguyên văn bởi alohak50 Xem bài viết
                      ...còn của mình chỉ là hiện led đơn chẳng khác gì led 7 thanh chỉ có điều mỗi cổng nối với vài cái led. bạn mình đã làm cái này nhưng của nó dùng điều khiển từ xa để điều khiển các hiệu ứng; còn mình muốn các hiệu ứng nó tự thay đổi.ví dụ như nhấp nháy,chạy từ trái sang phải ... nhưng thử mãi chả được nó chỉ được 1 hiệu ứng thôi.muốn đổi hiệu ứng khác lại phải nạp lại code khác đấy ý mình là làm 1 mạch như thế
                      Nguyên văn bởi alohak50 Xem bài viết
                      mình tìm trong diễn đàn chỉ thấy nói chức năng của uln2803 là khuếch đại.ngoài ra nó có chức năng g ì không?tín hiệu từ vi điều khiển (cụ thể là 89C51) qua đấy thì nó thay đổi gì
                      mâu thuẫn gì ?ý mình là hiệu ứng chữ chạy tự thay đổi mà không dùng điều khiển có được không?sao mình viết cụ thể rõ ràng như này mà người trả lời thì tiết kiệm chữ thế nhỉ??
                      Mình không có tính đánh giá bừa bãi người khác,nhưng nhìn thiết kế của bạn cùng với những thắc mắc mình nghĩ là bạn chưa đọc kĩ luồng,chưa nghiên cứu sâu về mạch cũng như chưa xem datasheet(mình chỉ trộm nghĩ hôi nhe!).

- ULN2803 làm gì?trong datasheet có,ngay trong luồng này cũng nhiều lần giải thích rồi.
                      - Bạn nói đã làm mạch,tạo nhiều hiệu ứng và nạp được hiệu ứng riêng lẻ rồi.
                      Nếu bạn đã làm được tất mọi thứ mình nghĩ việc kết nối các hiệu ứng ấy lại với nhau còn dễ hơn việc bạn tạo ra các hiệu ứng ấy!!

Nguyên văn bởi tieude Xem bài viết
                      các bác ơi, nói thật 1 điều hơi làm mất lòng nè, các bác post cái code dài ngoằng thế kia thì ai mà đọc, post lên làm kiểng chơi thôi à,đã vậy mà lại còn là ASM nữa thì pó tay luôn. cái khó nhất là đọc hiểu code của người khác đấy, đó là chưa nói tới thiết kế phần cứng của bác như thế nào để có dc cái code ấy.
                      Hì,vote cho bạn một phát,vì bạn nói hợp ý mình!
                      Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

• tui cũng dùng thử 6 con trans rồi nhưng ko ăn thua. huynh biết thì chỉ giùm tui với.Để mai tui tìm con TD đó sem, nếu được thì pót lên.

Comment

• nếu các bạn có ý định làm quang báo thì tôi xin gởi tặng các bạn chương trình sau,ct rất dễ sử dung,có thể load hình,viết chữ...... có gì thắc mắc về ct cứ post lên nhé
                          Attached Files

Comment

• trong chuong trình, khi load hình thì mình đã lọc sang 3 màu xanh đỏ và vàng sẵn luôn rồi

Comment

• Mình mới bắt đầu ngiên cứu về đề tài này . Còn nhiều cái lơ mơ lắm nên muốn nhờ các bạn hướng dẫn cách tính công suất , nguồn , dòng của Ledmatrix . Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn .
                              |

Comment

• các sư huynh chỉ giáo dùm em tí!! em làm mấy cái led ma trận nối với nhau rồi.chạy chữ cũng được rồi chỉ có điều do giải thuật kém nên còn bóng chữ.nhưng mỗi chữ em phải cho nó một bảng mã.khi lặp lại thì vẫn phải gõ lại mã của nó trong table DB. cho em hỏi có cách nào tạo 1 bảng mã giống như thằng LCD.
                                vd trong LCD khi muốn xuất ra ta chỉ cần Move data bằng text "nice day" là xong.còn led ma trận thì cần cả cái table như thế này.khi chữ lặp lại thì em lại phải gò tiếp.cám ơn các sư huynh!!!
                                DB 7FH,02H,04H,08H,7FH, ;N
                                DB 00H,41H,7FH,41H,00H, ;I
                                DB 3EH,41H,41H,41H,22H,00H, ;C
                                DB 7FH,49H,49H,41H,00H,00H, ;E
                                DB 7FH,41H,41H,41H,3EH,00H, ;D
                                DB 7EH,09H,09H,09H,7EH,00H, ;A
                                DB 03H,04H,78H,04H,03H,00H,00H, ;Y

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất