Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đề nghị hai bác viết tiếng việt cho anh em rễ đọc rất muấn tham khảo bài của 2 bác nhưng đọc không hiểu mấy , bac hoctro89xxx cho em hỏi chút nếu em đùng 89sxx làm quang báo thì việc mở rộng port thì phải ghép nối với 1 vdk khác như 8255 không biết các bác có cách nào hay hơn không dùng thanh ghi dịch được không nhỉ
    |

Comment

• Nguyên văn bởi hoctro89xxx
      Lam bang dai bao nhieu cung duoc, khong kho. Neu chi dung 1 con IC VXL nếu muốn bảng dài ( nhiều LED- nhiều cột) thì phải viết phần mềm thật khéo.
      nếu không dùng loại VAR nó chạy nhanh hơn.
      1 phương pháp rất OK là dùng thêm VXL ta sẽ được chiều dai gấp đôi. Khi hiển thị phải viết hiển thị đồng bộ giữa 2 IC. 1 IC nhận data từ PC, sau đó trước khi hiển thị 1 nội dung mới, IC1 sẽ truyền data qua RS232 sang IC2.
      Tôi đã áp dụng rất là tuyệt
      nói như bacs thì cả hai ic đều có đầy đủ ,RS232 chỉ làm đồng bộ thôi đúng không)
      hay là chuyển dữ liệu từ con này sang con kia , con kia chỉ có nhiệm vụ refesh màn hình thôi ah`
      Last edited by irf540; 23-05-2006, 12:21.
      Cty TNHH Cơ Điện tử Hiệp Phát.
      ------------------------------------------
      Trần Hoàng Giang
      11-04-1985

Mobil: 0905 438 533

Comment

• Các bác cho em hỏi, em muốn đặt làm một bảng quang báo:
        - Chữ Tiếng Việt chạy,
        - Led một mầu,
        - Kích cỡ 3m*60cm
        Các bác tính em như thế nào, nhớ là đừng có thét giá trên trời nhé,
        Phải chăng thôi, không em thuê tụi Phú Thành nhập cả cái về dùng cho nhanh.

Comment

• Nguyên văn bởi opendoor2507
          Các bác cho em hỏi, em muốn đặt làm một bảng quang báo:
          - Chữ Tiếng Việt chạy,
          - Led một mầu,
          - Kích cỡ 3m*60cm
          Các bác tính em như thế nào, nhớ là đừng có thét giá trên trời nhé,
          Phải chăng thôi, không em thuê tụi Phú Thành nhập cả cái về dùng cho nhanh.
          Yêu cầu khoảng cách giữa các pĩel thế nào?

Tôi báo giá cho bạn loại 1 màu khoảng cách giữa 2 pixel là 2 cm
          Với kích thước cao 32 pixel, rộng 160 pixel là bạn đã có 1 bảng cao 64 cm x 320 cm.

Giá 150000/dm2 (call ngay kẻo nguội +84.904.33.34.72)

Comment

• các sư huynh à.
            đệ định dùng nguồn ATX của máy tính làm nguồn cho bảng quang báo nhưng không biết làm sao cho nó chạy hết. làm sao nhỉ?
            Trần Hoàng Giang
            11-04-1985

Comment

• Ý của bác "irf540" là làm sao cho nguồn máy tính hoạt động được đúng không ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi irf540
                các sư huynh à.
                đệ định dùng nguồn ATX của máy tính làm nguồn cho bảng quang báo nhưng không biết làm sao cho nó chạy hết. làm sao nhỉ?
                Cái nguồn ATX nó có một chế độ gọi là chế độ standby khi đó main board sẽ khóa phần công suất của nguồn lại, bằng cách đưa một thế dương (mức +5V) vào chân PS-ON. Khi bác ấn nút Power trên case của bác, main sẽ hạ mức áp đưa vào chân này xuống OV để mở phần công suất, đưa điện +12V, +5V ra cho máy hoạt động. Nó khác với cái nguồn AT là chỉ có cái công tắc cứng tắt phụp nguồn một cái là xong.

Như vậy để cho nguồn hoạt động bác chỉ cần nhận dạng đâu là chân PS-ON trên cái conector nối vào main board đó, rồi nối chân này xuống đất là xong .

Nhận dạng chân PS-ON như sau: nếu bác biết cách đọc số chân trên conector thì nó ở chân số 14, mầu xanh lá cây sọc xám, hoặc mầu xám sọc xanh lá.

Chúc bác thành công !
                ------------------------
                PS: về quang báo tui dốt chứ cái khoản nguồn này thì he he ...
                --------------------------
                To anh Cường Quay, giá anh đưa ra thế theo em là quá ổn rồi, để em bàn với ông anh rồi em sẽ gọi cho bác, chỗ anh em bác nhớ để cho hàng tốt đấy nhé .

Comment

• Ý em cũng định nói giống như bác Opendoor ấy, đây là cái nguồn tải, phải có tải nó mới chạy (nếu tháo hết dây ra, kích xung nó cũng đếch chạy). Có lần, em làm như vậy tưởng nguồn này nó bị die, .... hóa ra đếch phải.

Comment

• Nguyên văn bởi Cuong Quay
                    Yêu cầu khoảng cách giữa các pĩel thế nào?

Tôi báo giá cho bạn loại 1 màu khoảng cách giữa 2 pixel là 2 cm
                    Với kích thước cao 32 pixel, rộng 160 pixel là bạn đã có 1 bảng cao 64 cm x 320 cm.

Giá 150000/dm2 (call ngay kẻo nguội +84.904.33.34.72)
                    Bác CuongQuay xem thế nào chứ cái giá của bác giao tương đương với giá của Phú Thành giao.
                    Vd một bảng chiều dài 3m50 rộng 0,6m. Loại chữ 32px, chữ đỏ, thì các bác bên PT giao là 23,5 tr.
                    Như vậy nếu tính theo giá của bác giao là 150 000 /dm2 thì với cùng điều kiện là 3,5*0,6m=2.1 m2--> 2,1*15tr= hehe khỏi tính bác cũng hiểu.

Như vậy thì sao cạnh tranh được với PT. Mong các bác cho ý kiến.
                    :monkey: :monkey: :monkey:

Comment

• Nguyên văn bởi irf540
                      nói như bacs thì cả hai ic đều có đầy đủ ,RS232 chỉ làm đồng bộ thôi đúng không)
                      hay là chuyển dữ liệu từ con này sang con kia , con kia chỉ có nhiệm vụ refesh màn hình thôi ah`
                      Chỉ 1 con là có đủ data, con kia sẽ lấy của con này. sau đó cả 2 cùng hiển thị

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Nguyên văn bởi hoctro89xxx
                        Chỉ 1 con là có đủ data, con kia sẽ lấy của con này. sau đó cả 2 cùng hiển thị
                        đệ cũng có ý tưởng đó .
                        tức là mấy con slave chỉ làm chức năng refesh màn hình của module đó thôi còn dữ liệu con master sẽ chuyễn xuống.thế phải không.
                        thế nhưng đệ vẫn nghĩ không ra là:
                        nếu giao tiếp bằng rs232 liệu tốc độ có đủ nhanh để không làm màn hinh bị dựt không nhỉ. đệ tính cho cái module 16*64 thì thấy có vẻ không ổn
                        còn giao tiếp bằng spi thì đệ chưa thử.vấn đề này huynh giải quyết ra sao???
                        Trần Hoàng Giang
                        11-04-1985

Comment

Cái nguồn ATX nó có một chế độ gọi là chế độ standby khi đó main board sẽ khóa phần công suất của nguồn lại, bằng cách đưa một thế dương (mức +5V) vào chân PS-ON. Khi bác ấn nút Power trên case của bác, main sẽ hạ mức áp đưa vào chân này xuống OV để mở phần công suất, đưa điện +12V, +5V ra cho máy hoạt động. Nó khác với cái nguồn AT là chỉ có cái công tắc cứng tắt phụp nguồn một cái là xong.

Như vậy để cho nguồn hoạt động bác chỉ cần nhận dạng đâu là chân PS-ON trên cái conector nối vào main board đó, rồi nối chân này xuống đất là xong .

Nhận dạng chân PS-ON như sau: nếu bác biết cách đọc số chân trên conector thì nó ở chân số 14, mầu xanh lá cây sọc xám, hoặc mầu xám sọc xanh lá.

Chúc bác thành công !
                          ------------------------
                          PS: về quang báo tui dốt chứ cái khoản nguồn này thì he he ...
                          --------------------------
                          To anh Cường Quay, giá anh đưa ra thế theo em là quá ổn rồi, để em bàn với ông anh rồi em sẽ gọi cho bác, chỗ anh em bác nhớ để cho hàng tốt đấy nhé .
                          đệ đã thử nhưng thấy nó chạy chưa tới một giây thì tắt liền. còn đưa chân này lên 5v thì thấy nó chạy nhưng áp ra thấp lắm không hiểu tại sao
                          cáp connet của đệ không có dây sọc xanh cũng như xanh sọc xám mà chân 14 là xanh lá cay đúng chứ
                          Trần Hoàng Giang
                          11-04-1985

Comment

• Nguyên văn bởi kidsrock
                            Bác CuongQuay xem thế nào chứ cái giá của bác giao tương đương với giá của Phú Thành giao.
                            Vd một bảng chiều dài 3m50 rộng 0,6m. Loại chữ 32px, chữ đỏ, thì các bác bên PT giao là 23,5 tr.
                            Như vậy nếu tính theo giá của bác giao là 150 000 /dm2 thì với cùng điều kiện là 3,5*0,6m=2.1 m2--> 2,1*15tr= hehe khỏi tính bác cũng hiểu.

Như vậy thì sao cạnh tranh được với PT. Mong các bác cho ý kiến.
                            Bạn bảo bọn PT nó công khai giá lên đây. Giá của nó bán bằng nào tôi giảm cho bạn theo giá đó 2tr nhé Kiểu của bác chắc chỉ mua được đồ vài trăm ngàn cho đến 1,2 tr là cùng thôi. Chứ bán hàng cả chục triệu như vầy thì không có khách nào chịu mua đâu

Comment

• Nguyên văn bởi irf540
                              đệ đã thử nhưng thấy nó chạy chưa tới một giây thì tắt liền. còn đưa chân này lên 5v thì thấy nó chạy nhưng áp ra thấp lắm không hiểu tại sao
                              cáp connet của đệ không có dây sọc xanh cũng như xanh sọc xám mà chân 14 là xanh lá cay đúng chứ
                              Chân PS-ON là chân 14, có thể là xanh lá hoặc xám tùy nhà sx. Chân này bt luôn là 5V nếu để hở và cấp điện AC đầu và cho bộ nguồn, bác đo thử với GND(túm dây mầu đen) là thấy liền. Muốn nguồn hoạt động bác nối chân này xuống GND, để đưa mức 0V vào ra lệnh cho mạch công suất hoạt động. Muốn tắt nguồn lại đưa nó lên 5V (tất nhiên lối ra vẫn có thế nhỏ ~ 0V).
                              Việc chạy chưa tới 1s tắt nguồn, có thể do nguyên nhân là bác dùng quá dòng tải, nên mạch bảo vệ quá dòng của nó shutdown nguồn có vậy thôi, hoặc do nguồn của bác có vấn đề. Lúc thử nên có tải vừa phải.

Chúc bác thành công,
                              -------------------
                              Nếu có vấn đề gì bác có đến chỗ tôi, tôi làm thử cho bác coi OK!

Comment

Chân PS-ON là chân 14, có thể là xanh lá hoặc xám tùy nhà sx. Chân này bt luôn là 5V nếu để hở và cấp điện AC đầu và cho bộ nguồn, bác đo thử với GND(túm dây mầu đen) là thấy liền. Muốn nguồn hoạt động bác nối chân này xuống GND, để đưa mức 0V vào ra lệnh cho mạch công suất hoạt động. Muốn tắt nguồn lại đưa nó lên 5V (tất nhiên lối ra vẫn có thế nhỏ ~ 0V).
                                Việc chạy chưa tới 1s tắt nguồn, có thể do nguyên nhân là bác dùng quá dòng tải, nên mạch bảo vệ quá dòng của nó shutdown nguồn có vậy thôi, hoặc do nguồn của bác có vấn đề. Lúc thử nên có tải vừa phải.

Chúc bác thành công,
                                -------------------
                                Nếu có vấn đề gì bác có đến chỗ tôi, tôi làm thử cho bác coi OK!
                                có lẽ bộ nguồn có vần đề .coi lại xem sao
                                Trần Hoàng Giang
                                11-04-1985

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse