Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PWM - tutorial

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• PWM - tutorial

Em đã nghe ai nói rằng nếu có ý định học vi điều khiển thì không thể bỏ qua điều khiển động cơ! PWM là một kiểu điều khiển điển hình. Trên DDDT nói rất nhiều rất nhiều..nhưng vụn vặt. Không có hệ thống! Bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho anh em đi!
    Learn more...

_Thực ra điều khiển động cơ là 1 lĩnh vực của truyền động điện trong lĩnh vực đồ sộ , không ngừng phát triển và là mối quan tâm nhất hiện nay trên thế giới , chính là điện tử công suất.
    _Một phần của điện tử công suất là về vấn đề biến đổi điện năng thông qua các bộ biến đổi công suất như : bộ chỉnh lưu ( AC-> DC), nghịch lưu(DC->AC) , biến đổi áp DC (DC->DC ) ,và nhiều thứ khác . . .Chính từ đây , ta mới có thể sử dụng vào việc điều khiển động cơ .
    _Ví dụ : bộ nghịch lưu ( 1 phần của bộ biến tần )dùng điều khiển biên độ áp AC ra , tần số sin và nhờ đó tốc độ ĐC AC 1 / 3pha thay đổi được .
    _Do đó để điều khiển động cơ , hãy học điện tử công suất , chủ yếu các bộ biến đổi , các sách bán đầy , dễ học .

Comment

Nguyên văn bởi txt
      _Thực ra điều khiển động cơ là 1 lĩnh vực của truyền động điện trong lĩnh vực đồ sộ , không ngừng phát triển và là mối quan tâm nhất hiện nay trên thế giới , chính là điện tử công suất.
      _Một phần của điện tử công suất là về vấn đề biến đổi điện năng thông qua các bộ biến đổi công suất như : bộ chỉnh lưu ( AC-> DC), nghịch lưu(DC->AC) , biến đổi áp DC (DC->DC ) ,và nhiều thứ khác . . .Chính từ đây , ta mới có thể sử dụng vào việc điều khiển động cơ .
      _Ví dụ : bộ nghịch lưu ( 1 phần của bộ biến tần )dùng điều khiển biên độ áp AC ra , tần số sin và nhờ đó tốc độ ĐC AC 1 / 3pha thay đổi được .
      _Do đó để điều khiển động cơ , hãy học điện tử công suất , chủ yếu các bộ biến đổi , các sách bán đầy , dễ học .
      Theo cái kiểu nói của bạn " tôi chỉ cần kết luận 1 câu là : điều kiển động cơ thì làm sao cho cái động cơ chạy theo ý mình và những thứ mà động cơ có hỗ trợ ."
      Người ta đang nói về PWM " ứng dụng để điều khiển " trong vi sử lí cơ mà
      -- Chứ có hỏi học điều khiển động cơ hay khối thúc hay công suất đâu.
      Hình như lạc đề thì phải
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

You đùa chắc? PWM là gì ? Bạn có biết nó ứng dụng ở chỗ nào không? Đừng nói là PWM chỉ ứng dụng trong mấy cái motor DC nhỏ nhỏ nhé .Nếu không hiểu rõ PWM ứng dụng như thế nào , ở đâu thì học chúng để làm gì , hiểu nổi không??Tôi đố bạn hiểu được PWM mà chẳng dính gì tới bộ biến đổi công suất.Xem lại nhé.

Comment

noi_sePIC đang nói về PWM điều khiển ĐC đúng không?
          Thực ra kỹ thuật PWM điều khiển ĐC chia ra 2 phần : ứng dụng điều khiển ĐC DC và ứng dụng điều khiển ĐC AC.
          Khi sử dụng điều khiển PWM , cần phải biết là có thể điều khiển công suất được không . Tùy theo kết cấu bộ biến đổi công suất mà ứng dụng giải thuật thích hợp với thay đổi thích hợp ,để khi xuất xung đóng cắt có thể :1 là đk tốc độ ĐC nhanh hay chậm , moment lớn hay nhỏ , 2 là hãm ĐC như thế nào ? Có thể thấy rằng ứng dụng vi xử lý trong mạch điều khiển là điều khiển đóng cắt các linh kiện ( thyristor ,IGBT ,...)trong bộ biến đổi công suất ,từ đó đk ĐC . Cơ bản có thể hiểu là như vậy.Tất cả các bộ biến tần hiện nay đều chứa trong nó các bộ biến đổi công suất có điều khiển .

Comment

tất cả những điều tôi nói ở trên đều cho tấ cả ĐC từ AC tới DC , công suất nhỏ tới lớn . Giải thuật tùy kiểu bộ biến đổi . Trước tiên phải xác định chỉ tạo nguồn Ac,DC hay đk cả ĐC . Sau đó chọn bộ biến đổi thích hợp ( chọn đúng và hợp lý rất quan trọng , hiểu sâu về truyền động điện thì mới "chơi" được ) .Theo đó sẽ có kỹ thật đóng cắt đk tương ứng , áp giải thuật vào xi xử lý . chưa xong ,giải thuật còn phải bao gồm hãm ĐC . Ví dụ : ĐC AC 3 pha có thể đảo pha để hãm . Đừng nói là dùng rơ le hay contactor để đảo pha nhé.

Comment

Tôi rất muốn hiểu biết thêm về phần này, không biết txt có thể có những bài viết mang tính chất tổng quát để giới thiệu không?

Chúc vui.
              Falleaf
              Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
              58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
              mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

PWM là điều chế độ rộng xung. Tôi thấy cái này hay được dùng để ổn định tốc độ động cơ (AC và Dc), như trong dùng PID,PI,P gì đó.

Comment

Cần giúp pwm

Nguyên văn bởi txt Xem bài viết
                  _thực ra điều khiển động cơ là 1 lĩnh vực của truyền động điện trong lĩnh vực đồ sộ , không ngừng phát triển và là mối quan tâm nhất hiện nay trên thế giới , chính là điện tử công suất.
                  _một phần của điện tử công suất là về vấn đề biến đổi điện năng thông qua các bộ biến đổi công suất như : Bộ chỉnh lưu ( ac-> dc), nghịch lưu(dc->ac) , biến đổi áp dc (dc->dc ) ,và nhiều thứ khác . . .chính từ đây , ta mới có thể sử dụng vào việc điều khiển động cơ .
                  _ví dụ : Bộ nghịch lưu ( 1 phần của bộ biến tần )dùng điều khiển biên độ áp ac ra , tần số sin và nhờ đó tốc độ đc ac 1 / 3pha thay đổi được .
                  _do đó để điều khiển động cơ , hãy học điện tử công suất , chủ yếu các bộ biến đổi , các sách bán đầy , dễ học .
                  em có đoạn chương trình cài đặt pwm ,nhưng nó khong chạy,phần mền mô phỏng báo lỗi. Mong anh txt chỉ chổ sai.em co đính kèm cả file .asm và file .dsn .cám ơn
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi const_nos Xem bài viết
                    em có đoạn chương trình cài đặt pwm ,nhưng nó khong chạy,phần mền mô phỏng báo lỗi. Mong anh txt chỉ chổ sai.em co đính kèm cả file .asm và file .dsn .cám ơn
                    Mình chưa xem qua đoạn code cua bạn nhưng thường thì không chương trình mô phỏng nào chạy nỗi PMW, bởi độ phân giải về thời gian thực (Real Time) hay xung nhịp của MCU trong chương trình mô phỏng lớn hơn nhiều so với độ phân giải của chế độ PWM bạn chọn theo tỉ lệ xung nhịp từ thạch anh của MCU, Khi mô phỏng thường báo lỗi Real Time. Cách tốt nhất bạn nên xài Breack board hay thiết kế một mạch điện thí nghiệm, kết quả sẽ rõ ràng hơn
                    Chúc thành công

Comment

Về pwm

Theo hiểu biết nông cạn của mình PWM (Pulse Width Modulator) là một dạng điều khiển theo chu kỳ hay xung nhịp của hệ thống (Gọi nôm na là điều khiển bằng cách Băm Xung), trên thực tế có cả những loại IC chuyên dụng để điều khiển và một số loại MCU được tích hợp khả năng điều khiển này. Hiểu một các đơn giản nhất PWM hoạt động tương tự như đóng mởi một cái công tắc nhiều lần trong 1 giây ( hàng ngàn lần) coi như thời gian đóng và ngắt công tắc đó là như nhau, vậy thì khi điều khiển tốc độ dộng cơ số lần đóng ngắt nhanh hay chậm trong 1 giây thì ảnh hưởng đến tốt độ chạy của động cơ trong 1 giây. Dựa vào đó ta có thể tạo ra một chế độ PWM cơ bản bằng cách tạo ra một xung vuông bằng MCU thông thường như 8051 hay IC555, thực ra thì không hoàn toàn đúng theo nguyên tắc của PWM nhưng với những bài toán điều khiển đơn giản thì hoàn toàn có thể đáp ứng được
                      Về ứng dụng của PWM trong thực tế là rất nhiều, Tốc độ động cơ, độ sáng tối của màng hình LCD, ĐTDĐ, Pha màu cho bảng quang báo, các loại biến tần, các thuật toán điều khiển Robot PI, PD, PID, Điều khiển nhiệt độ, Van Tuyến tính....
                      Đây là một trong những kiểu điều khiển ứng dụng rộng rãi nhất và mong có nhiều đóng góp từ phía các cao thủ để giúp anh em trong vấn đề này
                      Thân

Comment

mình đang làm đề tài về mạch nghịch lưu bằng phương pháp độ rộng xung điều khiển bằng vi xử lý 89. Nhưng phần mềm về điều chế độ rộng xung PWM mình không biết phải làm thế nào. Các Bác nếu biết về cái này thì chỉ giùm mình nha.

0975.955.086

Comment

thay đổi tốc độ động cơ DC bằng phương pháp PWM

Các bậc tiền bối ơi, tiểu bối fải làm đồ án về điều chỉnh tốc độ động cơ DC bằng phương pháp điều chế độ rộng xung, mà xung đó được điều chế bằng cách dùng vi điều khiển 89. Bậc tiền bối nào có thể giúp đỡ tiểu bối được không?

Comment

nói tóm lại là mấy bro cứ post lên 1 đoạn chương trình điều xung bằng PWM lên cho ae xem với, cứ nói định nghĩa trong sách rứa ai làm chẳng đc

Comment

cho mình hỏi tí nhé.mình có 1 thắc mắc nhỏ. Cho mình hỏi mình có thể chọn tần số cho PWM. như vậy ý nghĩa của việc chọn tần số cao hay tần số thấp có ý nghĩa như thế nào. và ứng dụng ra sao. ah, còn dùng PWM 8bit khác với 9bit hay 10bit chỗ nào vậy mấy huynh. cho em xin thọ giáo.

Comment

Về tác giả

Collapse

noisepic Tìm hiểu thêm về noisepic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X